ถามเรื่องหนังสือรับรองประวัติอาชญากร

Previous topic - Next topic

4854006204

อยากทราบว่า การขอหนังสือรับรองประวัติอาชญากร นี่ต้องขอหลังจากเราจดทะเบียนสมรสเรียบร้อยแล้วและเปลี่ยนชื่อนามสกุลแล้ว หรือ สามารถขอก่อนได้เลยคะ เพื่อเตรียมไปยื่นขอวีซ่าติดตามสามีน่ะค่ะ (เผื่อจะได้ประหยัดเวลาเพราะต้องรอ 14 วันใช่ไหมคะ)

labelle

ลองไปยื่นเรื่องที่สถานฑูตก่อนไหมคะ เจ้าหน้าที่จะแจ้งคุณว่าให้ไปทำหนังสือรับรองประวัติอาชญากรรมได้
แล้วนั่ง BTS ไปได้เลยสะดวกดีคะ
ไม่แน่ใจนะคะเพราะจดที่สวิส แต่ว่าตอนไปที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ
ต้องยื่นเอกสารหลักฐานว่าใช้ไปทำอะไร ตอนนั่นยื่นใบเสร็จจากสถานฑูตสวิสไปคะ

Nantaree

ขอก่อนได้เลยค่ะ เพียงแต่คุณถ่ายสำเนา passport ของสามีให้สามีเซ็นต์  และให้สามีเขียนจม.สั้นๆ ว่าจะเอาใบรับรองความประพฤติไปขอวีซ่าติดตามสามีไปอยู่ประเทศสวิต แล้วก็เซ็นต์รับรอง ส่วนเอกสารของคุณ นำตัวจริงพร้อมสำเนาของ passport, ทะเบียนบ้าน, ใบเปลี่ยนชื่อ ถ้่ามี ทำไม่นานค่ะ จนท.ตำรวจน่ารักมาก มีน้ำใจ เขาจะถ่ายรูปคุณที่นั่นเลย ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ  แต่ต้องรอเอกสารสองสัปดาห์นะคะ โชคดีค่ะ
Nan