News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ขอความคิดเห็นจ้า...

Previous topic - Next topic

พรหล้า

ขอความคิดเห็นหน่อยนะจ๊ะ ว่าเพื่อนๆพี่ๆทั้งหลายคิดว่าจังหวัดไหน
 ทำเลน่าลงทุนค่ะ ช่วยกันมาตอบพรหล้าหน่อยนะ อยากได้หลายๆความคิดเห็นจริงๆ เพื่อประกอบการตัดสินใจ ขอขอบคุณความเห็นของทุกคนล่วงหน้านะค่ะ  

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0111 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

พรหล้า

ถ้าเกิดว่าคำถามของพรหล้า มันออกจะผิดจุดประสงค์ ของเว็บนี้
 ก็ต้องขอโทษจริงๆค่ะ พอดีไปนั่งอ่านเรื่องที่มีคนเสนอให้ขายของในเว็บ แล้วรู้สึกไม่ดีที่มาถามขอข้อมูลเชิงธุรกิจแบบนี้เลยค่ะ ไม่ตั้งใจจริงๆ แค่ต้องการทราบข้อมูลเท่านั้นค่ะ
 ขอโทษอีกครั้งค่ะ  

pall

อย่าเพิ่งซีเรียสจ๊ะพรหล้าเดี๋ยวตาดำมีรอยย่นจะโทษป้าซะ
 เรื่องทำเลต่างๆต้องรอให้คนที่มีความรู้
 หรือคนที่กำลังประกอบการค้าเข้ามาช่วยตอบ
 ป้าไม่มีความรู้ด้านนี้เลย
 จะมารอฟังด้วยคน

เกตุล้า

ในสวิตฯ รึป่าวจ้ะพรหล้า บ้านนี้มีพรหล้า เพาล้า (เรียกตามลุงงี้ป่าว
 หวา) เกตุล้า ก๊ากกกกก ใครจะมาล้าต่ออีกป่าวอ่ะ ถ้าในซูริคนะแข่ง
 ขันกันสูงอ่ะแล้วจะลงทุนทำอิหยังก๊า ถ้าร้านอาหารล่ะเพี๊ยบเลยเจ๊งไป
 ก็เยอะ ล่าสุดที่รู้ก็ตรงสถานีรถไฟ Stadelhofen เจ๊งไปล่ะ เคยไปนั่ง
 กินครั้งหนึ่งฮ่วยแตกสมควรเจ๊งพ่อครัวไทยแท้ๆ ทำอาหารหวานเจี๊ยบ
 เลย

บัวขาว

ใช่ ใช่ มาเห็นด้วยกะเกตุอ่ะ ... ขายแถวสถานีรถไฟจะเวิกส์มาก มาก ตัวอย่างเช่น ร้านอาหารจีน หัว หัว อะไรซักอย่าง เห็นแล้วสองสาขาทั้งซูริก ทั้งเบริน์นะ และรอบ รอบสถานีรถไฟเบริน์นะของกินเพียบ เขาก็ขายได้กันทั้งนั้นนะ ค่าเช่าอาจแพง แต่มันคุ้ม

เกตุ

ร้านชื่ออะไรหวา กั่กๆๆ จำม่ะด้ายล่ะบัวขาว แต่เบ้อเริ้มเลย เคยเข้าไป
 ครั้งหนึ่ง มีชั้นบนด้วยไฮโซกว่าชั้นล่างอีกแน่ะ เห็นว่าเขาขยายให้
 กว้างออกไปด้วยล่ะ แล้วขายไม่ค่อยดีเท่าไร แต่ก็คงขายได้ล่ะมั้งถ้า
 ไม่ดีจริงคงไม่อยู่ถึงตอนนี้ แถมทำเลโคตรจะดีขนาดนั้น เดินออกมา
 หน้าสถานีรถไฟก็เจอเลย แต่ก็สู้อาหัวที่แอบอยู่ม่ะด้ายกั่กๆๆ

พรหล้า

คืออย่างี้นะที่รักทั้งหลาย เราเหนื่อยมากเลยตอนนี้อยากพักแล้ว
 เบื่อกับธุรกิจครอบครัว เราตัดสินใจจะเฟสตัวเองออกมา
 ก็เลยอยากจะอยู่ไกลๆ ไม่อยากรับรู้อะไรทั้งสิ้น ทุกวันนี้ที่เราทำก็เพราะว่ามันคืองาน
 ที่เรากับแฟนมาช่วยกันสานต่อ ยอมรับเลยว่าเหนื่อยมาก เหนื่อยกายก็เหนื่อยนะ
 แต่เหนื่อยใจนี่สิเอาการเลย *เรื่องสมบัติกับพี่น้องนี่มันมีปัญหากันตลอดเลย  
 ใครเคยเจอปัญหาคล้ายเราคงรู้ว่ามันอึดอัดแค่ไหน พูดไปเดี๋ยวก็มีปัญหา
 ไม่พูดก็ยิ่งทำ เราก็เลยตัดสินใจว่าเราจะเคลียร์งานให้เสร็จภายในกลางปีนี้แหละ  
 แล้วคงจะไปอยู่*งๆ เราก็เล็งที่จะลงหลักที่สวิสนะ เพราะเราไปที่ไหนเราก็ไม่ชอบเท่าที่นี่
 ตอนนี้ก็เคลียร์เรื่องกฎหมายของผู้ประกอบธุรกิจต่างด้าวเรียบร้อยแล้วล่ะ รู้เรื่องเงินลงทุนขั้นต่ำที่
 กำหนดสำหรับผู้ประกอบธุรกิจต่างด้าวแล้ว ที่เหลือก็แค่เราจะเลือกลงท้องที่ไหนเท่านั้น  
 เพราะต้องไปดูข้อกำหนดของท้องที่นั้นๆ ส่วนหลักเกณฑ์ต่างๆเราก็เคลียร์แล้ว  
 เราก็เลยต้องตั้งกระทู้ขอความเห็น จากเพื่อนๆพี่ๆทุกคน ต้องขอขอบคุณที่มาช่วยกันตอบ
 รู้สึกดีๆกับทุกคนในเว็บนี้ ช่วยเหลือกันดีรู้สึกประทับใจนะ

ถ้าทุกอย่างไม่ผิดพลาด ใครอยากร่วมงานกับเรา เราก็ยินดีนะ เพราะเข้าใจว่าบางคนยังว่างงาน
 และอยากมีงานทำ ถือว่าช่วยๆกันไป แต่ลายละเอียดไว้ค่อยคุยกันนะจ๊ะ เพราะมันยังมีเรื่องการ
 ถือหุ้นอยู่ กฎหมายสวิตบังคับเอาไว้ ไม่ใช่เราบังคับนะ  

ขอบคุณจริงๆค่ะ  

ปล. ป้าจ๋า IP หนูมันเปลี่ยนตลอดนะ เพราะหนูต่อเน็ตจากมือถือ
       IP จะเปลี่ยนทุกครั้งที่ต่อ บางทีถ้าเล่นที่ออฟฟิส  IP ก็เหมือนเดิม
       เพราะต่อจาก Router แต่ยังไงหนูก็ใช้ชื่อ พรหล้าเหมือนเดิมนะค่ะ  

ปล. เกตุล้า และบัวขาว "เจ๊ง"แปลว่าอา-ราย-เหรอจ๊ะ ม่ายรู้จัก รู้จักแต่คำว่า "เฮง"
       อิอิอิ...หุหุหุ  ขอบใจจ้าที่มาช่วยตอบ โลซานก็คนเยอะดีนะ เคยไปเดินเล่นอยู่
       ซูริคหัวลำโพงคนเยอะดีนะ เยอะมากขายของกันเพียบเลย ไม่ใช่ซูริค Flughafenนะ
       ที่ St.Gallen ก็เยอะเหมือนกันๆแถวตลาดหน่ะ ตกลงเยอะไปหมด 555+++

pall

สวัสดีจ๊ะพรหล้า  
 มารับทราบจ๊ะ  
 **เรื่องเช็คIP**  
 ธรรมดาป้าจะไม่เช็คIP..คนที่เข้ามาเล่นที่นี่หรอก  
 เพราะให้เกียร์ติกับทุกๆคนที่เข้ามาเล่นเวบPallswiss  
 และทุกคนที่เข้ามาเล่นกันที่นี่ล้วนแต่น่ารัก..ช่วยเหลือ  
 ให้คำแนะนำกันอย่างเต็มใจและจริงใจกัน  
 เราจะติติงกันถ้าไม่ดีจริงๆแต่ก็ให้กำลังใจกันด้วย  

ฟังที่พรหล้าเล่ามาน่าสนใจมากเลย  
 เกี่ยวกับกฎหมาย..ประกอบธุระกิจแบบนี้  
 อาจจะเป็นข้อมูลให้คนอื่นๆที่อยากประกอบธุระกิจอย่างอื่นได้  
 เอาใจช่วยจ๊ะ..รวยจนนับเงินไม่ไหวบอกด้วยนะจ๊ะ  
 ให้นิด..กับเกตุไปช่วยนับเงินด้วยก็ได้นะ

พรหล้า

มันมีหลายประเภทค่ะ
 การประกอบธุรกิจของต่างด้าว ไว้ถ้ามีคนสนใจในส่วนตรงนี้
 ก็ยินดีจะเอามาร่ายให้ฟังกันนะจ๊ะ เหมาะสำหรับคนสัญชาติไทยที่
 จะประกอบธุรกิจในสวิต โดยเราสามารถเป็นเจ้าของได้
 โดยที่ไม่ต้องไปจ้างคนสัญชาติสวิตจดทะเบียน เอาเงินจดทะเบียนมาลงทุนดีก่า จริงๆแล้วเรื่องนี้ออกจะเป็นปัญหาอยู่พอสมควรกับคนที่ไม่เข้าใจในส่วนของกฎหมาย บางคนต้องไปเปิดร้านในชื่อของคนอื่น สุดท้ายโดนโกงก็มี กฎหมายเค้าอนุญาติอยู่แล้วในส่วนของนักธุรกิจที่จะไปลงทุนแต่ก็มีข้อแม้บ้างเพื่อประเทศเค้าจะได้ไม่เสียผลประโยชน์