ฉันก็เป็นคนหนึ่งที่ใช้หลายชื่อแต่เป็นคนเดิม และมีเพียง1ip

Previous topic - Next topic

เคยใช้หลายชื่อ

ฉันก็เป็นคนหนึ่งที่ใช้อ่านเว็บนี้บ่อยๆเท่าที่มีเวลาและการที่ใช้เปลี่ยนชื่อบ่อยเพราะว่าบางครั้งอยากให้ผู้ที่อ่านเข้ามาจะได้คิดว่าอยากมีเพื่อนใหม่หรือต้องการที่จะพูดคุยในอีกมุมมองหนึ่ง ของบุคคลที่ต่างกัน และฉันก็มีเพื่อนที่ดีจากบอร์ดคุณจากคำปรึกษาที่ดีในบางครั้งแต่เมื่อเข้ามาอีกครั้งที่สอง สาม หรือครั้งที่หลายๆ ครั้งเมื่อมีเหตุณ์การณ์ที่ตื่นเต้นเร้าใจก็นำมาเล่าให้ฟังและก็ขอความคิดเห็นต่างกันกับการที่ฉันใช้ชื่อเดิมมันเป็ฯข้อดีในอีกมุมหนึ่งที่คนที่เข้ามาได้เห็นชื่อใหม่และมีแรงใจที่อยากอ่าน...อันที่เข้ามาอ่านนี้ไม่รวมถึงคุณพอลและคณะจัดทำนะคะเพราะว่าทุกเจ้าของเว็บไซด์ต้องมีระบบตรงการโชว์ไอพีของทุกกระทู้อยู่แล้ว....มันเป็นสิทธิของคุณ....และที่เห็นด้วยกับการขายของบอร์ดเพราะคิดว่ามันก็น่าจะหาซื้อของถูกจากคนไทยด้วยกันหรือเป็ฯที่ช่วยเหลือกันในอีกรูปแบบหนึ่ง...ซึ่งก็เป็นความคิดที่ไม่เลว แต่ถ้าคุณเห็นไม่เหมาะสมมันก็เป็นสิทธิที่ทางคุณไม่ต้องจัดทำ...การที่มีกระทู้ตอบที่บางส่วนที่ฟังแล้วไม่เหมาะสมถ้าผู้ที่อ่านเข้ามาต้องการชี้แจงในข้อสงสัยที่เพื่อนๆเข้ามาตอบ....และแสดงความคิดเห็ฯที่แตกต่างออกไปก็เป็ฯเพียงการแนะนำที่ต่างบุคคลและต่างความคิดกันเท่านั้นเอง...เพื่อให้ผู้อ่านที่มองหลายด้าน และไม่มีคำที่หยาบคายแต่อย่างใด ซึ่งเป็ฯสิ่งที่อยู่ในกรอบ.....
 ทั้งนี้ทั้งนั้นการจัดทำเว็บของคุณและทีมงานคงเป็นประโยชน์ให้กับlสังคมคนไทยในต่างแดนต่อไป....และทุกความคิดเห็นที่ดิฉันเขียนล้วนออกมาจากความรู้สึกและเป็ฯความคิดเห็ฯส่วนตัว..ของคนธรรมดาคนหนึ่งเท่านั้นเอง...เพียงแต่เป็นคนที่มองอะไรตรงๆและก็พูดทุกอย่างที่คิดตามนั้น....โดยทั้งหมดนี้ไม่ได้อัคติกับสิ่งใดทั้งนั้น...สุดท้ายนี้..ถ้าวาจาใดไม่เหมาะสมหรือเป็นการก้าวร้าวที่เป็นแบบความคิดตรงๆของฉัน ทำให้คุณป้าพอลและทีมงานทั้งหลายต้องโมโหหรือศูนย์ ก็ต้องขออภัยมา ณที่นี้ด้วย...

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0110 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

เทียนหอม

การเข้ามาแล้วใช้ชื่อต่างกัน มันโอเค (ระดับหนึ่ง)  ถ้า "ไม่" ทำให้เกิด "การเข้าใจผิด" หรือ "บิดเบือนข้อเท็จจริง"

เช่น
 การถามเอง ตอบเอง หรือ แสดงความคิดเห็นบางอย่าง แล้วก็มาสนับสนุนความคิดเห็นตัวเอง  

สร้างความเข้าใจผิด เพราะ ทำให้คนอ่านเข้าใจผิดคิดว่า มีคนคิดเห็นเช่นนั้นจำนวนมากกว่าหนึ่งคน แต่แท้จริงแล้วมีแค่คนเดียว  

จำนวนคน มีผลต่อการชั่งใจหรือตัดสินใจของคนเราอย่างมาก

เช่น ถ้าเจ้าของเว็บคิดว่า อยากเปลี่ยนสีเว็บ แล้วก็ถามสมาชิกในเว็บว่า อยากเปลี่ยนเป็นสีอะไรดี หากคุณคนเดียวเข้ามาตอบห้าสิบทีว่าต้องการสีดำ เสียงส่วนใหญ่ก็ออกมาว่า เป็นสีดำ ป้าพอลอาจเง็งๆเล็กน้อยว่า จะเปลี่ยนเป็นสีดำ ดีรึป่าว เพราะเสียงส่วนใหญ่ว่าอย่างนั้น แต่ความเป็นจริงแล้ว อาจมีคุณคนเดียวที่เสนอสีดำก็ได้ เสียงส่วนใหญ่อาจว่า หลังคาแดงนี่หล่ะ ดีสุดแล้วววววววววววววววววว

เทียนหอม

ขอยกประโยคของคุณมา

"อยากให้ผู้ที่อ่านเข้ามาจะได้คิดว่าอยากมีเพื่อนใหม่"
 "เข้ามาได้เห็นชื่อใหม่และมีแรงใจที่อยากอ่าน"

1. ไม่มีใครอยากโดนหลอก หรือหลอกตัวเองว่า มีเพื่อนใหม่เยอะแยะหรอกนะคะ  
 2. คิดว่า ป้าพอลกะคุณนิด ไม่ได้มีเป้าหมายหลักที่จะสร้างจำนวนคนเข้าเว็บให้สูงที่สุด เพราะฉะนั้น ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนชื่อ สร้างกระแสว่า มีคนใหม่ๆเข้ามาเยอะแยะ หรือ เรียกลูกค้าเข้าเว็บให้ ป้าและคุณนิดจะได้ดีใจ
 3. สำหรับตัวเอง เว็บนี้เหมือนชุมชน การพูดคุยผ่านทางเว็บบอร์ด เราจะได้รู้จักกันเล็กๆน้อยๆ ความสัมพันธ์มันก็พัฒนาขึ้นเรื่อยๆ การใส่ชื่อเสียงเรียงนามแสดงตน (ไม่จำเป็นต้องเป็นชื่อจริงๆ) ทำให้ความสัมพันธ์นี้ค่อยๆพัฒนาไปสู่ความสัมพันธ์ที่จับต้องได้ ความสัมพันธ์ที่มีตัวมีตนจริง

แต่ถ้าคุณไม่คิดจะสร้างความสัมพันธ์ ก็ไม่เป็นไร เพราะก็มีบางเว็บที่เราเข้าไป แค่ถาม แค่ตอบ แล้วก็ออกมา ชื่อเสียงเรียงนามคงไม่สำคัญ ถ้าไม่สร้างความเข้าใจผิดหรือบิดเบือนข้อเท็จจริง

ดูจาก ip

ประโยคที่ว่าหลังคาแดงนี่แหละ ดีสุดแล้ววววววววววววววววววววว
 ดีใจด้วยนะคะที่คุณมีความสุขและพอใจกับ บ้านหลังคาแดงที่ดีที่สุดสำหรับคุณ และฉันก็คิดว่า ดีที่สุดแล้วสำหรับคุณ....ขอให้มีความสุขนะคะ.....ไม่รบกวนหรอกคะ

เกตุ

อ๊า นั่นหมายฟามว่าบ้านนี้ม่ะด้ายเขียนเองตอบเอง

เทียนหอม

อ่านข้อความแล้วไม่ค่อยเข้าใจว่าคุณดูจาก ip ต้องการจะสื่อเท่าไร  

แต่ยังไงก็ขอบคุณที่อวยพรให้มีความสุขนะเจ้าคะ

ที่ว่าหลังคาแดงนี่ดีที่สุดแล้ว เป็นเพียงตัวอย่างที่ยกขึ้นมาประกอบให้เห็นภาพชัดเจนเท่านั้น เป็นสิ่งสมมติ ไม่ได้หมายความว่าดิฉันคิดว่า บ้านหลังคาแดงดีที่สุดแล้ว ตรงไหนเหรอคะ ที่บอกว่าอย่างนั้น งงจริงๆ
 ลองกลับไปอ่านข้อความของดิฉันใหม่ เปิดใจกว้างๆ ลดละอคตินะคะ

น้อมรับฟังความคิดเห็นที่แตกต่าง ที่มีเหตุผล เสมอค่ะ

เทียนหอม

เกตุ หวัดดีจ๊ะ
 สบายดีมั้ย วันนี้ตื่นมาก็เจอข่าวดีว่า ทักษิณประกาศยุบสภาแล้ว เย้ๆ
 แต่ก็ยังห่วงว่า ต่อไปจะเป็นยังไง

เทียนหอม

สวัสดีค่ะ ป้าพอล และคุณนิด
 ความคิดเห็นที่แสดงไปทั้งหมดในกระทู้นี้ ถ้าทำให้ป้าพอลและคุณนิดหนักใจว่า ทำให้เกิดการโต้เถียงในเว็บ ต้องกราบขอโทษด้วยนะคะ

เป็นความคิดเห็นตรงๆส่วนตัวในเรื่องดังกล่าวด้วยความจริงใจ และคิดเพียงว่า อยากช่วยชี้แจงแสดงความคิดเห็นบ้างเท่านั้น ไม่เคยคิดจะต่อปากต่อคำ ทะเลาะ หรือสร้างความแตกแยกใดๆ

ด้วยจิตคารวะ
 _/\_

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

กำลังจะกลิ้งๆออกไปทำงานมาเห็นทู้นี้เลยแว๊บแบบนินจาเข้ามา  
 คุณเทียนหอมค่ะ เข้าใจค่ะ ไม่มีปัญหาอย่าเครียด และขอบคุณ คุณมากที่พยายามช่วยชี้แจ้ง ทั้งนิดและป้ายินดีรับฟังทุกๆความเห็นไม่ว่าของคุณ ของคุณไอพี หรือของเพื่อนๆทุกคนค่ะ ขอให้เข้ามาแบบจริงใจ โอเคเลยค่ะ  ดีใจค่ะที่เห็นมิตรภาพข้ามฝากฟ้า