จะขอวีซ่าติดตามสามี สามารถขอวีซ่าลูกติดตามมารดาพร้อมกันได้มั้ย

Previous topic - Next topic

superpp

สวัสดีค่ะ หายไป 1 ปีเต็มๆ หลังจากขอวีซ่าเยี่ยมเยียนไม่ผ่าน อุธรณ์ไม่ผ่าน คุณแฟนเลยเป็นฝ่ายมาหาพีที่เมืองไทยค่ะ หลังจากอ่านหลายๆกระทู้แล้ว ไม่มีกรณีไหนเหมือนกรณีของพีเลยค่ะ  ขออนุญาตตั้งกระทู้ใหม่นะคะ เรื่องมีอยู่ว่า คุณแฟนจะมาหาเดือนเมษานี้ แล้วจะทำเรื่องแต่งงานที่ไทยค่ะ เสร็จก็จะขอวีซ่าติดตามสามีพร้อมเลย พีมีลูกติด1คน 5 ขวบค่ะ คุณแฟนอยากให้แม่กับลูกไปอยู่สวิสพร้อมกันเลยเค้าให้เหตุผลว่า แม่กับลูกควรจะอยู่ด้วยกัน ไปไหนไปด้วยกันแอบดีใจที่เค้ารักลูกเรา เลยอยากรู้ว่า
1. เอกสารในการขอจดทะเบียนสมรสของฝ่ายชาย (ขอเป็นภาษา Deutsch)นะคะ เค้าพูดภาษาอังกฤษไม่ได้เลยค่ะ
2. จดทะเบียนสมรสที่ไหนสะดวกสุดในกทม พีเป็นคนต่างจังหวัดค่ะ
3. เอกสารในการขอวีซ่าติดตามสามี แล้วของลูกสามารถยื่นพร้อมกันเลยได้มั้ยคะ (อยากไปพร้อมกัน)
4. ระยะเวลาในการดำเนินการและการรอวีซ่าค่ะ
ขอขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้านะคะ

กิ๊ป

สวัสดีค่ะคุณพี่ superpp :)
1.เอกสารขอฝ่ายชายมีดังนี้ค่ะ
1.1. Den Personenstandsausweis ( nicht älter als 6 Monaten).
1.2. Eine Wonhsitzbescheinigung ( nicht älter als 6 Monaten).
1.3. Arbeit-und Lohnbestätigung Ihre Arbeitgeber.
1.4. 2-Referenzadressen von in der Schweiz wonhhafen-Personen.
1.5. Reisepass.
ส่วนเอกสารของฝ่ายหญิงืั้จะขอยื่น Marriage application ใบขอทำการสมรสในไทยมีดังนี้ค่ะ
1.ทะเบียนบ้าน
2.สูติบัตร
3.ใบรับรองโสด
4.ใบหย่า คร.6(ถ้ามี)
5.ใบเปลี่ยนชื่อ/นามสกุล(ถ้ามี)
6.หนังสือเดินทาง
เตรียมเอกสารพร้อมก็นำไปที่แผนกแต่งงานไม่ต้องโทรนัดนะค่ะเข้าไปที่แผนกแต่งงานและกดบัตรคิวและก็บอกกับจท.ว่าเอาเอกสารมาให้จท.ตรวจสอบและขอร้านแปลที่สถานทูตรับรองค่ะ และทางจท.จะบอกรายละเอียดทุกอย่างว่าทำแะไรอย่างไร พอแปลเสร็จก็กลับไปที่แผนกแต่งงานอีกครั้งไปพร้อมกับว่าทีสามีนะค่ะเพื่อไปขอใบทำการสมรสค่ะทางจท.จะสัมภาณษ์ฝ่ายชายมากกว่าแต่สำหรับฝ่ายหญิงเค้าจะถามเราแค่เรื่องการเปลี่ยนนามสกุลตามว่าที่สามีกับเรื่องติดตามสามีค่ะ

2.หลังจากได้ใบทำการสมรสแล้วและนำไปแปลเป็นภาษาไทยเรียบร้อยแล้ว ขอแนะนำอยู่2เขตใน ก.ท.ม. ที่เค้าชำนาญการเรื่องจดทะเบียนสมรสให้กับชาวต่างชาติ
2.1 . เขตบางรัก
2.2 . เขตพระโขนง

3.เรื่องขอวีซ่าติดตามสามารถทำพร้อมลูกได้ค่ะ
เอกสารที่จะเตรียมให้เด็กดูได้ที่ลิ้งค์นี้เลยค่ะ
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,3818.0.html
และเอกสารของคุณก็ดูตามสิ้งเลยค่ะ
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,2774.0.html

4.ระยะเวลาในการรอวีซ่า 2เดือนค่ะ
:)