(สอบถาม) การไปเที่ยวอีกประเทศหนึ่งในกลุ่มเชงเก้น โดยมีจดหมายเชิญ

Previous topic - Next topic

Meifen

สวัสดีป้าพอลและพี่ๆทุกคนนะคะ :)
ตอนนี้ เหม่ยได้วีซ่าเชงเก้นแล้ว แต่มีเพื่อนของเหม่ยที่อยู่ประเทศฟินแลนด์ อยากจะให้ไปเที่ยวที่นั่นประมาณ2อาทิตย์ โดยเขาจะส่งจดหมายเชิญมาให้ ตอนนี้เหม่ยยังอยู่ที่ไทยค่ะ แต่จะเดินทางไปสวิต30เมษานี้ - 30 มิถุนา แล้วเพื่อนจะเชิญไปเที่ยวที่ฟินแลนด์ช่วงเดือนมิถุนายน ประมาณ2อาทิตย์
เหม่ยอยากจะทราบว่า เค้าจะต้องส่งจดหมายเชิญมาให้ที่ไทย หรือว่าต้องส่งให้ตอนที่อยู่สวิตเรียบร้อยแล้วคะ แล้วถ้าเกิดได้รับจดหมายเชิญจากประเทศที่2นี้ หนูต้องทำอย่างไรต่อไปคะ?
รบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ ;D

กิ๊ป

สวัสดีค่ะ
ถ้าคุณได้วีซ่าเชงเก้นแล้วก็สามารถเข้าไปเที่ยวฟินแลนด์ได้ค่ะเพราะเป็นอีก1ประเทศที่อยู่ในกลุ่มเชงเก้นค่ะและไม่ต้องมีจดหมายเชิญค่ะ
และวีซ่าเชงเก้นของคุณเป็นแบบ Single เข้า-ออกครั้งเดียว หริอเป็นแบบ มัลติ เข้าออกหลายครั้ง
ถ้าเป็นอย่างแรก ถ้าไปเที่ยวสวิสก่อนและไปฟินต่อคุณไม่สามารกลับเข้าสวิสได้นะค่ะแต่ถ้าเป็นอย่างมัลติและถ้ามาสวิสก่อนแล้วไปฟินต่อและสามารถกลับเข้าสวิสได้อีกค่ะ
:)