News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ถึงคุณพอลและคณะ จัดทำ

Previous topic - Next topic

อยากให้พัฒนาขึ้นอีก.ถ้าเป็นได้

อยากให้จัดทำเป็น บอร์ดขายของมือสองด้วย เป็นความคิดที่ดีนะค่ะ เพราะคิดว่าคนไทยที่อยู่ที่นี่คงมีอะไรที่ไม่ใช่แล้วต้องการที่จะขายเผื่อจะได้เป็นรายได้ดีกว่าทิ้งไปเฉยๆ อาจเป็นพวกหนังสือเรียนหรืออะไรจิปาฐะต่าง ๆ นาๆ ฉันคิดว่าต้องมีคนไทยหลายคนเข้ามาดูเยอะแน่เลยค่ะ
 แค่ฝากความคิดเห็นไว้นะคะ เผื่อจะเป็นประโยชน์ ....บ้าง
 ขอบคุณค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0101 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

สวัสดีค่ะ คุณ อยากให้พัฒนาขึ้นอีก.ถ้าเป็นได้ ขอบคุณสำหรับข้อเสนอแนะนำนี้ เป็นความคิดที่น่าสนใจ แต่ขอเวลาให้เราไปปรึกษากันก่อน แล้วจะมาให้คำตอบอย่างแน่นอนค่ะ

'หนุน

หนูมาหนันหนุนค่ะพี่นิด
 มีหนังไทย และ หนังสือไทย ที่ซื้อมาเพียบเยยอะ
 อยากขายค่ะ ๆๆ  
 อิอิอิ

บัวขาว

น้ำท่วมปาก

เราอ่านแล้วตกใจนิดๆ  เป็นสมาชิกมุมมืดค่ะ (เราไม่ค่อยจะถนัดการตอบปัญหา )
 ที่ตกใจคือ  แต่เราเคยรับรุ้และเข้าใจจุดยืนของเจ้าของเวปน๊ะ
 ......วัตถุประสงค์่  ไม่ทำการค้าใดๆนอกจากการให้และแลกเปลี่ยนความรุ้เพื่อการดำรงชีวิตสำหรับคนไทยที่อาศัยที่สวิสฯ......
 การที่เรามาตั้งกระทุ้แบบนี้  อาจทำให้ป้าเพาอึดอัดใจ ลำบากใจหรือเปล่า  เราเข้าใจความหวังดีแต่คิดอีกมุมป้าเพาจะน้ำท่วมปากน่ะ
 เราว่า ในinternet เป็นสถานที่กว้างมาก  และอาจมีที่อีกหลายๆที่ ที่เราสามารถเข้าไปหาประโยชน์ได้  เช่น ที่
 ebay.ch  หรือ ricado.ch  ฯลฯ
 ขอโทษน่ะ  แค่ความเห็นนึงที่อยากให้หันไปมองป้าเพาเขาหน่อยจ้าาาาาาาา

ตอบคุณน้ำท่วมปาก..

ก็ทำไมต้องนึกถึงว่าการแลกเปลี่ยนความคิดของแต่ละคนจะต้องลงเอยเป็นที่เป็ฯแต่ ความทุกข์หรือเป็นแต่ที่ปรึกษาปัญหากฎหมายของแต่ละครอบรัวเท่านั้นละ ทำไมไม่นึกถึงการมองกว้างๆ อาจจะเป็นการช่วยเหลือกันในลักษณะที่ว่าบางคนก็ไม่มีโอกาสจะซื้อของใหม่ซะทุกครั้งไปการ เวบบอร์กซื้อขายหรืออาจจะแลกเปลี่ยน อะไรก็ตามที่ไม่ได้หมายถึงการซื้อขายที่เห็นผลกำไรเป็นกอบเป็ฯกำ เราเห็ฯว่าไม่เห็นจะเสียหายอะไรเลย ดีเสียอีกช่วยให้คนไทยรู้จัก ช่วยเหลือกันหรืออาจจะต้องการซื้ออะไรซักอย่างที่เป็ฯของเก่าเพราะใช้ครั้งเดียวทำไมต้องซื้อใหม่ ช่วยให้คุณกม่บ้านประหยัดตังค์ด้วย นี่เว็บนี้ก็ไม่ใช่เวบที่ต้องมานั่ง ซีเรียสอะไร ไม่ใช่ตอบเฉพาะแต่กฎหมายอย่างเดียวสำหรับคนไทยที่มีปัญหาหรือข้อสงสัย มีตั้งหลายห้อง ป้ายังให้มีห้อง เมนูทำกับข้าวเลย  และยังมีห้อง ภาพสถานที่ที่สวิสด้วย...และก็ยังมีห้องนั่งเล่นที่คุยกัน และจะเป็นอะไรไปถ้าจะต้องอีกห้องหนึ่งเป็ฯห้องที่แบ่งปันกันใช้ในการซื้อขาย หรือแลกเปลี่ยนสิ่งของที่ใช้แล้ว ในราคาที่ไม่แพง อีกอย่างเป็ฯคนไทยด้วยกันคงจะสนุกน่าดูถ้ามีการพูดคุยถึงของที่ตัวเองเคยใช้แต่ไม่ได้ใช้อีกและต้องนำมาขาย แต่จะให้กันเฉยๆมันก็คงนึกเจี๋ยดายตังค์นิก นิกนะ แต่ถ้ามีบอร์เพิ่มสามารถนำมาเสนอขายได้ ก็คงดีหรืออาจจะเป็นการแลกเปลี่ยน คุณมี*นี่ที่ไม่ใช้มั้ย ส่วนชั้นมี*นั่นที่ไม่ใช้แล้วถ้าไม่อยากเสียตังค์อาจจะแบ่งปันด้วยการแลกเปลี่ยนโดยไม่ต้องจ่ายตังค์กันก็ได้ เป็นการเพิ่ม ความสัมพันธไมตรีอีกด้วย....ไม่เห็ฯจะเสียหาย และ คงไม่ได้ทำอะไรได้กำไรนักหนาเป็นกอบเป็นกำอย่างที่คุณคิดว่าเป็ฯกำไรทางการค้า มันไม่ได้เป็ฯธุรกิจเป็นทางการอย่างที่คุณคิดหรอกค่ะ ลองเปิดใจและก็ตาดูให้กว้างมองภาพรวมอีกทีนะคะ พยายามหน่อย ที่สำคัญคงเป็ฯประโยชน์อย่างยิ่งถ้าเป็นพวกหนังสีอเรียนที่ไม่ใช้แล้วหรือมันมีมากซะจนต้องทิ้ง อาจจะเป็ฯของลูกๆ ที่เรียนมาแต่ไม่ใช้ คุณคนไทยหลายคนฉันเชื่อค่ะว่ามีลูกที่นี่กันเยอะที่ลูกที่เรียน และเกิดที่นี่ก็ไม่น้อยเช่นกัน ....จะทิ้งคืนรัฐกันทุกปีที่ลูกต้องเปลี่ยนชั้นเรียนโดยหนังสือก็ไม่ฟรีหมด.....ถ้านสึกถึงพวกน้องๆหรือคุณๆที่มาอยู่ใหม่และต้องการเรียนหรือศึกษาภาษาเยอรมันก็คงเป็นประโยชน์ไม่น้อยถ้าเข้ามาดูที่เว็บของป้า และก็ในกรณีที่มีบอร์เพิ่มนะคะ....คนไทยด้วยกันถ้าไม่ช่วยเหลือกันแล้วใครจะมาช่วยละค่ะ....ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ฝากถึงป้า พอลและทีมงานช่วยพิรจารณาด้วยละกันนะคะ......ถ้าความคิดนี้ไม่สมควรก็ขอโทษด้วยค่ะ......

น้ำท่วมปาก

ก่อนอื่นขอตอบ ......คุณความคิดเห็นที่ 5.... เราตอบจขกท.ตามความเห็นที่คำนึงถึงวัตถุประสงค์หลักของป้าและคุณนิดเท่านั้นค่ะ    
 ทุกสิ่งทุกอย่างที่ป้าและคุณนิดเราทราบดีถึงความเสียสละเวลาทั้งส่วนตัวและครอบครัว  เพื่ออะไร?และเพื่อใคร?หรือ แค่ความอยาก....แค่อยากช่วย....คนไทย!!!!!
       เราตอบความเห็นของเรา  ก็แค่เราคิดถึงความรุ้สึกของป้าเท่านั้นจริงๆ ไม่ใช่**ความอยาก**หรือ**ความเห็น**ของเรา  เราขอโทษคุณด้วยค่ะ  เราทราบว่าคุณหวังดี...... แต่ขอให้เวปนี้ปลอดจากคำว่าัึผลประโยชน์ตามความตั้งใจของเจ้าของบ้านเถอะ
       อีกอย่างเราตอบเพราะกระทุ้ก็บอกมาอย่างค่อนข้างชัดเจนว่่าขายของมือสอง  คนถ้าต้องการช่วยหรือบริจาคกระทุ้เก่าๆเขาก็มีทำกัน...น้ำใจมีเสมอกับบุุคคลที่จริงใจ  แต่เราก็ดีใจที่อย่างน้อยคุณปรารถนาใ้ห้เวปป้าพุ่งกระฉุด  เราเป็นมุมมืดอ่านรับเอาัผลประโยชน์ความรุ้เข้าตนฝ่ายเดียว  ไม่เคยช่วยเจ้าบ้านออกความเห็น....พอครั้งนี้ออกความเห็นเสียใจนิดๆ แต่สบายใจที่ได้พุดแทนป้าบ้างค่ะ
       เราเป็นคนนึงที่ชอบขายของมือสอง.......เราหาััผลประโยชน์ให้กับตนเองในเวปที่เราแนะนำมาทั้ง 2 เวปค่ะ  

แม่น้องซัน

ไม่ขอแสดงความคิดเห็นนะคะ...แต่ถ้ามีก็จะต้องเข้าไปชมในห้องล่ะค่ะ(อ้าว...แบบนี้เรียกว่างัยเนี่ย)...แบบไม่ว่าในบ้านนี้จะทำอะไรกัน ก็ขอมีส่วนร่วมด้วยคนนะคะ...
 ตรงนี้ขอแสดงความคิดเห็นค่ะ...ว่า...ถ้ามีล่ะก็...ทุกคนต้องยอมรับว่าถ้ามีปัญหาอะไรเกิดขึ้น ต้องยอมรับเอง..ทางผู้จัดทำเว็บ(ป้าพอล และพี่นิด) ไม่ต้องมารับผิดชอบกับสิ่งที่เกิดขึ้น...
 จริงๆ ไม่ได้เข้าบ้านนี้บ่อยนำกหรอกค่ะ แต่เข้าครั้งนึงก็นาน พอสมควรค่ะ(เดินชมทุกห้องเลย...จะว่าไป ยังอ่านทู้เก่าไม่หมดเลยค่ะ)