เรื่องของกะทิ(แม่บ้านทั้งหลายเข้ามาเร้วววววววว)

Previous topic - Next topic

พรหล้า

สำหรับผู้ที่ชอบทำแกงกะทิ ขนมหวานที่ใส่กระทิ และผู้ชอบความหวานมันของกะทิจ้า
 เทคนิคในการต้มกะทิ
 1. ภาชนะที่จะนำมาต้มกะทิควรเลือกภาชนะทองเหลือง หม้อ  เคลือบ สแตนเลส ห้ามนำภาชนะที่ทำด้วยเหล็กหรืออลูมิเนียม มาใช้ในการต้มกะทิเด็ดขาดเพราะจะทำให้กะทิของเรามีสีคล้ำ ไม่น่ากินนะจ๊ะ
 2. ในการต้มน้ำกะทิ ควรใช้ไฟปานกลางถึงอ่อน และต้องหมั่นคนอยู่ตลอดเวลาเพื่อไม่ให้กะทิตกมัน (แตกมัน)
 3. ถ้าต้องการให้กะทิมีสีขาว น่ารับประทาน ควรต้มกะทิแค่ร้อนจัดแต่ไม่ต้องถึงกับเดือด เราก็จะได้กะทิสีขาวน่าเจี๊ย แต่ถ้ากลัวกะทิบูดเร็วล่ะก็ ก็ต้มพอใกล้เดือดแล้วปิดไฟทันที
 4. กรณีพวกขนมหวานทั้งหลายที่ต้องเอาผลไม้ไปต้มเช่น กล้วยบวดชี ฟักทองบวด ต้องเอาผลไม้ไปต้มน้ำเปล่าให้สุกก่อนนะ เพราะการต้มผลไม้ให้สุกในกะทิจะทำให้กะทิแตกมัน  
 5. การใส่แป้งข้าวเจ้าลงไปเล็กน้อยในกะทิ จะทำให้กะทิไม่แตกมัน แต่ขอย้ำนะ อย่าใส่เกิน 1 ช้อนชาล่ะ เพระมันจะข้นมาก อาจเกาะกันเป็นก้อน
 6. แป้งที่ดีที่สุดในการใส่กะทิคือแป้งข้าวเจ้า ถ้าใช้แป้งมันหรือแป้งข้าวโพดในปริมาณที่เท่ากัน น้ำกะทิจะออกข้นและเหนียวใส ต่างจากแป้งข้าวเจ้า จะข้นแต่ไม่เหนียว
 แถมท้าย...ใครที่อยากจะเชื่อมหรือต้มสุกผลไม้ เมื่อเชื่อมสุกแล้ว ควรแช่น้ำเย็นทันทีเนื้อผลไม้จะได้ไม่เละเพราะความร้อนที่ตกค้างในผลไม้
 เชื่อมเสร็จ ก็ทำน้ำกะทิราดหน้าของหวาน ตามสูตรที่ให้ด้านบนนะ คือตั้งกะทิ ใส่เกลือนิดหน่อย ใส่แป้งข้าวเจ้านิดเดียว รับรองได้เลยเสน่ห์ปลายจะกวัก(จวัก) ฝาละมีรักตาย  

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0095 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณพรหล้า
 ป้าชอบกินมากเลยกะทิพวกอาหารหรือขนมต่างๆจะใส่
 กะทิมากที่สุดขนาดตักกินเพียวๆ
 เพิ่งรู้เคล็ดลับของการใส่แป้งข้าวเจ้าลงไปทำให้ไม่แตกมัน
 ขอบคุณอีกครั้งค่ะสำหรับข้อมูลดีๆ

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

สวัสดีค่ะคุณพรหล้า ( แหมชื่อคล้ายๆป้าเลยเน้อะ ตอนแรกนึกว่ามีใครมาหยอก55555)
  ขอบคุณนะค่ะสำหรับข้อมูล ดีใจที่มีคนเข้ามาช่วยเขียนให้ความรู้กัน มีแต่ชื่อป้ากัยนิดคนอ่านเค้าจะเบื่ออยู่แล้วค่ะ นิดเองเป็นคนชอบหม่ำขนมไทยที่มีกะทิมากสุดๆ ป้านิดไม่ได้เลียนแบบป้านะ อย่ามาว่านะว่า สงวนลิทธิ์สิทธิ์การชอบห้ามลอกเลียนแบบ5555555 นี่ยิ่งได้ข้อมูลเคร็ดลับดีๆมาเพิ่มจะได้ทำขนมอร่อยๆขึ้น