ว่าด้วยเรื่อง "แป้งขนมปัง"

Previous topic - Next topic

ขนุน

สวัสดีค่ะป้า และพี่ ๆ ทุกคน
 มีคำถามเรื่องการทำขนมปังค่ะ ... ไม่รู้จะไปตั้งห้องไหนดี
 เอาห้องนี้ละกันนะคะ  คนเยอะดี อิอิ

คือว่าจะทำขนมปัง แบบนิ่ม ๆ ที่มีขายอยู่ทั่วไปที่เมืองไทย  
 อย่างพวก ขนมปังเนยสด ขนมปังไส้ไก่อะไรพวกเนี่ยค่ะ
 แต่พอเข้าไปถึงชั้นวางขายแป้งสาลี ตาม coop หรือ migros  
 แล้ว ก็เกิดอาการอี้งค่ะ ไม่รู้จะเลือกแป้งสาลีอันไหนมาทำดี

ไม่ทราบว่ามีใครเคยทำขนมปังนิ่ม ๆ แบบนี้ แล้วเลือกใช้แป้งอันไหนทำ
 แนะนำให้เราหน่อยซิคะ  จะเป็นพระคุณยิ่งค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0091 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

ลองใช้แป้งที่สำหรับทำขนมปังเปีย Zopf ดูนะค่ะ จะได้เนื้อแป้งนุ่มๆ เราเอามาใส่ไส้กรอก ไส้ไก่ ไส้หมูหยอง จะคล้ายๆเมืองไทย ถ้าทดลองทำแล้วอย่าลืมมารายงานผลนะค่ะ

pall

สวัสดีจ๊ะนิด
 ขอบใจมากจ้า

สวัสดีจ๊ะขนุน
 ชื่อขนุนทำให้ป้าน้ำลายไหลเลยเพราะชอบกินขนุนมาก
 ไม่ได้กินมานานแล้วเพราะราคาขนุนที่นี่แพงมาก
 ทำขนมปังเสร็จแล้วนำมาอวดด้วยนะจ๊ะ
 ถ้าทำมากกินไม่หมดส่งมาทางนี้ก็ได้นะ
 เอาใจช่วยตอนนวดแป้ง

เทียนหอม

อยากกินขนมปังสังขยาจังก๊ะ คุณขนุน

นิด( แม่ลูกหมูสามตัว)

คุณเทียนหอมค่ะ เปลี่ยนเป็นสังขยาฟักทองแทนได้ไหมค่ะจะส่งตรงไปให้เลย พูดแล้วหิวขนม

'หนุน

ป้า ๆ และ พี่ ๆ จ๋า
 'หนุนมารายงานว่า ..... ปาหัวหมาแตกค่ะ    
 จึงไม่สามารถเปิดเผยโฉมหน้าหนมปังของหนูได้ อาย อะ ....  
 นี่ยังดีที่ทำแค่ 1 ส่วน 4 สูตรนะคะ เพราะนึกอยู่แว้ว ว่าต้องลงถังขยะแน่นยิ่งกว่าแช่แป้ง
 เฮ้อ ...  แต่หนูไม่ท้อค่ะ ไม่ท้อๆๆๆๆ
 ซักวันต้องเป็นของเรา  จริงปะคะ

พี่นิดขา .. หนูก็ใช้แป้งหนมปังเปียอย่างพี่นิดแนะนำแหละค่ะ
 ขอบพระคุณนะคะ  
 ถ้าได้หนมปังนิ่มสมใจหนูเมื่อไหร  จะมาโชว์ค่ะ
 ู^___^

สวัสดีค่ะ น้องขนุน พี่เอาใจช่วย สู้ สู้ๆ เอ้นี้เราเชียร์น้องทำขนมปังหรือเชียร์ไปออกศึก555555  
 ลองผิดลองถูกก็ยังดีกว่าไม่ลองจริงไหมค่ะ ไม่เป็นไร ครั้งแรกอาจไม่สำเร็จ ครั้งต่อไปต้องได้แน่ค่ะ พี่เชื่อว่าน้องต้องทำได้ ถ้ามีอะไรสงสัยเรื่องอาหาร ถ้าพี่พอช่วยได้ก็บอกมานะ ยินดีค่ะ

pall

สวัสดีจ๊ะเทียนหอม
 สวัสดีจ๊ะนิด

สวัสดีจ๊ะขนุน
 อย่าท้อใจเลยนะจ๊ะดีนะที่ขนมปังของขนุนปาหัวหมาแตก
 ป้าเคยทำขนมปังครั้งแรกในชีวิตเกือบปาหัวลุงแตก
 หัวแตกที่นี่ค่าหมอค่ายาแพงมากๆๆๆๆๆๆ
 ป้าท้อใจมากทำขนมปังเปียก็ไม่เป็นเปียร์
 ขนาดลงทุนกัดฟันซื้อที่เขย่าแป้งขนมปังมานะ
 นวดก็แล้ว  ทำตามสูตรทุกอย่างเด๊ะเลยแต่ก็ไม่ได้เรื่อง
 สุดท้ายซื้อจากมิโกรดีกว่า
 ขนุนยังดีกว่าป้านะ..ใจไม่ถอยแบบนี้รับรองอนาคต
 ก้าวไกลแน่ๆเกี่ยวกับการทำขนมปัง
 สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆอย่ายอมแพ้นะ
 ถ้าขนุนทำขนมปังอรอ่ยรีบนำมาอวดป้าเลยนะ
 พี่ๆและทุกคนรอชมอยู่จ้า
 สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

'หนุนค่ะ

จริงเหรอคะป้า ...
 ขนาดป้ามีเครื่องนวด  ป้ายังถอดใจเยยอ่ะ
 แล้วหนูล่ะเนี่ย   สองมือล้วน ๆ เลยนะคะ
 ยังอาจหาญทำต่อเยย ...  จะตั้งใจต่อ หรือ ถอดใจเลยดีเนี่ย

ว่าแต่ ... พี่นิดขา
 เคล็ดลับการทำเนี่ย  มันอยู่ตรงไหนบ้างอะคะ
 อย่าง เวลานวดมือต้องนวดให้เนียนแค่ไหน
 หรือเวลาอบ ต้องคอยระวังอะไรบ้างรึเปล่าคะ
 มีเคล็ดลับอะไรที่ต้องระวัง  เพื่อให้มันไม่แข็งมากบ้างอะคะ

คือที่หนูทำเนี่ย  เปลือกมันเท่านั้นอะคะที่แข็งมาก ๆ
 ข้างในเนี่ยพอทานได้อยู่ ....

ใครมีเคล็ดลับก็แจกได้เลยนะคะ
 อยากรู๊ อยากรู้

ขอบคุณค่ะ

na

สวัสดีจ้ะ หนุน ไม่ทราบว่าตอนผสมแป้งขนมปังเปียZopf น้องใช้นมหรือเปล่านมอุ่นๆแค่พออุ่นๆนะ และก็ใส่เนยด้วย ที่สำคัญต้องใส่ Hefe หาซื้อได้ที่มิโกร
 ใส่เกลือนิดหน่อย แล้วก็นวดซัก 10 นาที หรือไม่ถึงก็ได้กะว่าเข้ากันดี ทำให้เป็นก้อน เอาผ้าคลุมไว้ 1ชม และก็เอามาปั้นเป็นรุปต่างๆได้ เพราะแป้งจะนุ่ม
 เหมือนอย่างที่คุณ นิดบอกไว้  ถ้าอยากให้สีสวยก็ทาไข่แดงก่อนที่จะอบ ไม่อยากให้ด้านนอกแข็งก็อบด้วยไฟออ่นๆ ซัก 180  ประมาน 1ชม
 ลองทำดุนะ พี่ทำกินเองบ่อยเหมือนกัน

'หนุน

มารับเค็ลดลับค่ะ ...
 ขอบคุณนะคะพี่ na  
 เวลาหนูอบ  หนูใช้ไฟแรงตลอดเยยอ่ะ ...

คะนี้เอาใหม่  ต้องใจเย็น ๆ ๆ ๆ

อีกเคล็ด(ไม่) ลับ ที่พี่นิดทำ คือระหว่างที่รอแป้งพองตัว ให้เปิดเตาด้วยอุณภูมิสัก 50 ไว้ล่วงหน้าสัก15 นาที พอเวลาจะเอาแป้งเข้าอบค่อยเปิด เป็น180 แบบที่คุณนาแนะนำนะค่ะ

'หนุน

มาขอบคุณพี่นิดอีกที

ขอบคุณนะคะ
 ู^____^