ที่สวิตนี่ ค่าเช่าร้านเล็กพวกร้านเสริมสวย ร้านขายของเบ็ดตเล็ด แพงไหมค้า

Previous topic - Next topic

panada

คือปัดหมายถึงพวกร้านค้าร้านเล็กๆขายซูชิ ขายขนมกิฟช้อป ร้านทําเล็บเล็กแบบนี้นะคะ อยากทราบ ถ้ายังงัยถ้าปัดถามผิดห้องต้องขอโทษป้าพอลและพี่ๆด้วยนะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0077 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ตุ้ม

คุณลองดูโฆษณาใน นสพ หรือติดต่อกับเอเจนต์บ้านเช่านะคะ  ราคานั้นขึ้นอยู่กับทำเลและรัฐดัวยค่ะ  ค่าเช่านั้นคุณค้องคำนวนดูดัวยว่ารวมค่าน้ำค่าทำความร้อนและขยะดัวยหรือไม่  ถ้าเป็นแบบศูนย์การค้าต้องเสียค่าทำความสะอาดทางเดินรวมหรือไม่และอย่าลืมคิดรวมเป็นต้นทุนกัยค่าเช่านะคะ  บางแห่งค่าเช่าต่ำแต่ค่าจิปะถะสูงและค่าทำความร้อนสูงเพราะสูญเสียไปจากแผนผังหรืออาคารก่อนสร้างที่ไม่มีชนวนที่ดี  ก่อนที่คุณจะคิดทำกิจการคุณต้องมีใบอนุญาตถ้าคุณจะทำเรื่องอาหาร  ไม่ทราบว่าทำเล็บต้องมีหรือเปล่านะคะเพราะร้านทำผมต้องมีใบอนุญาต  คุณลองไปติดต่อดูที่เทศบาลเมืองของคุณดูเรื่องใบอนุญาต  ขอให้โชคดีค่ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณตุ้ม
 ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูลต่างๆที่บอกมา

สวัสดีจ๊ะปัด
 อย่างที่คุณตุ้มบอกมาแล้วข้างบน
 เรื่องค่าเช่าร้านที่ปัดอยากจะเปิด
 ถ้าในตัวเมืองจุดศูนย์กลาง
 ราคาจะแพงมากซึ่งขึ้นอยุ่กับทำเล
 แต่ถ้าร้านมีกิจการดีได้กำไรเรื่องค่าเช่าก็ไม่มีปัญหาอะไร
 ป้าเคยคุยกับคนรู้จักกันเปิดร้านคูหาในเมือง
 เปิดร้านกิฟชอพเล็กๆเขาเช่าในราคาที่แพงมาก
 เพราะเป็นทำเลดีแต่สู้ราคาค่าเช่าไม่ไหวและขาย
 ไม่ค่อยดีต้องปิดตัวลง มีคนมาทำกิจการต่อแต่ขายอย่างอื่น
 ก็เห็นเขายังเปิดอยู่
 บางแห่งทำเป็นเปิดแบบเทคอะเวย์ขายอาหารขายในราคาไม่แพง
 และขายได้จำนวนมาก  คนเราไม่ลองไม่รู้หรอกค่ะ
 แต่ที่สำคัญที่สุดอย่างที่คุณตุ้มบอกมาคือการทำเรื่องขออนุญาต
 สำหรับปัญหาค่าใช้จ่ายอื่นๆคุณจะทราบเองภายหลัง
 การหาสถานที่ๆคุณอยากจะเปิดอย่างที่คุณตุ้มบอกมา
 แล้วข้างบน  และคุณต้องดูพิจารณาให้ดีๆ
 ถ้าเราจ่ายราคาแพงแล้วกิจการไปไม่ดี
 การลงทุนเหมือนศูนย์เปล่าแต่นักการค้าลงทุน
 เขาจะเสี่ยงดวงและไม่กลัวกับจุดนี้
 แต่ดวงการค้าขึ้นอยู่กับคนด้วยค่ะอย่าท้อใจ
 มีตัวอย่างมากมายค่ะป้าเห็นมามาก
 อย่างร้านเล็กๆหัวมุมใกล้หอนาฬิกาใหญ่ที่Bern
 ถ้าใครอยู่ที่นี่จะเห็นว่าร้านนี้เปลี่ยนเจ้าของมาหลายคน
 ปัจจุบันคนมาลงทุนเป็นร้านกาแฟมีคนเข้ามาดื่มจนแน่นร้าน
 ขนาดลงทุนยืนดื่มกํยังมีคนไปดื่ม
 ร้านนี้มีเสน่ห์ตรงที่เขาแจกน้ำดื่มและนมสด
 น้ำดื่มจะขอกี่แก้วก็ได้และเขาเปิดแบบกาแฟของอเมริกัน
 ป้าเคยเข้าไปดื่มแล้วรู้สึกธรรมดามาก
 รู้สึกว่าปีที่ผ่านมานี้กิจการเกี่ยวกับการเปิดร้านกาแฟ
 และแบบอาหารเพิ่มขึ้นมากและปิดตัวมากด้วย

ขอเอาใจช่วยค่ะ

พรหล้า

ก็ถ้าค่าเช่าที่ซูริคก็ตาราเมตรละประมาณ 150 ฟรังค์ ห้องเล็กๆก็ประมาณ 16 ตารางเมตรถ้านึกไม่ออกขนาดห้องก็จะประมาณห้องตามหอพักในบ้านเรา เปิดร้านเสริมสวย ร้านทำเล็บได้สบาย ถ้าขายอาหารแบบมีโต๊ะนั่งคงไม่ไหว ราคาก็ตกประมาณ 2400 ฟรังค์ เงินไทยก็ราวๆ 72000 บาท ทุกอย่างต้องลองค่ะ ไม่ลองก็ไม่รู้ บทเรียนคือครู  

ตุ้ม

พอดีเมื่อวานหยิบหนังสือพิมพ์ที่เค้าบริการให้อ่านฟรีบนรถเมล์แล้วพบข้อความเรื่องค่าเช่าสถาณที่ทำธุระกิจ  ในซูริคถือว่าแพงที่สุดในยุโรปรองลงมาจากลอนดอนและปารีสโดยเฉพาะที่ Bahnhofstrasse ตกแล้วตารางเมตรละ 7000 ฟรังค์ต่อปี  (ค่าเช่านะไม่ใช่ซื้อขาย) อ่านแล้วเกือบตกเก้าอี้นั่งบนรถเมล์  ขนาดที่ห้องพักอยู่อาศัยในเจนีวาซื้อขายประมาณตารางเมตรละ 4000 ฟรังค์ยังไม่มีปัญญาจะซื้อเลย  ข้อความนี้กล่าวต่อไปอีกว่าที่มูนิคซื่งเป็นเมืองที่แพงที่สุดในประเทศเยอรมัน  ค่าเช่าสถาณที่ทำธุระกิจยังตกแค่ 4650 ฟรังค์ต่อปีเท่านั้น ข้อมูลนี้ได้มาจากสมาคมบริการการเช่าในซูริค