แยกอยู่ก่อนหย่า

Previous topic - Next topic

lamul

สวัสดีค่ะป้าพอล และเพื่อน ๆ ทุกคน  มุกเคยเป็นสมาชิกของเว็ปป้าพอลเมื่อห้าหกปีที่แล้ว หลังจากนั้นก็ไม่ค่อยได้เล่นคอมค่ะ มัวแต่เลี้ยงลูก ตอนนี้มีลูกกับชาวสวิสสองคน  มุกมาอยู่ที่นี่เจ็ดปีกว่า ตอนนี้มีปัญหาในครอบครัวหลายอย่าง คิดมาหลายปีแล้วค่ะ จึงจะตัดสินใจขอแยกกันอยู่กับสามี  มุกอยากถามป้าพอล มุกต้องไปที่หน่วยงานไหนก่อนคะ  เพื่อทำเรื่องขอแยกอยู่กับสามี  สามีมุกตกงานมาได้เกือบปีแล้วค่ะ  และรับเงินจากหน่วยงานแปดสิบเปอร์ของค่าจ้าง เขาให้เป็นเวลาสองปี ส่วนตัวมุกเองก็รับจ้างอาทิตย์ละสี่ชั่วโมง มุกอยากทราบค่ะป้าพอล ว่ามุกควรจะไปที่สังคมสงเคราะห์เพื่อขอความช่วยเหลือ หรือจะไปที่ศาลประชาชนก่อน หรือมุกต้องเริ่มทำยังงัยก่อนคะ  แต่สามีมุกเขาไม่อยากเลิกไม่อยากหย่า แต่มุกอยู่ไม่ไหวมุกไม่มีความสุข ก็เลยจะขอพาลูกไปอยู่ข้างนอก อยากไปอยู่อพาร์ทเม้นท์เล็ก ๆ อยู่ จะทำยังงัยคะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ  อีกอย่างตอนนี้ที่อยู่สามีกับมุกซื้อบ้านหลังแต่งงานเมื่อสี่ปีที่แล้วค่ะ  ช่วยด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ มุก