(สอบถาม) การขอวีซ่า

Previous topic - Next topic

Meifen

สวัสดีทุกๆคน และป้าพอลนะคะ
หนูเป็นเด็กมาใหม่ในเว็บนี้ ชื่อ เหม่ย ค่ะ
คือว่าในช่วงเดือน ปลายเมษายน ของปีนี้ จะไปเที่ยวที่สวิสประมาณเดือนกว่าๆ
กับอาค่ะ เพราะอาแต่งงานและมาสามีที่นั่น
แล้วอยากจะไปที่ฟินแลนด์ ไปหาเพื่อนที่นั่น
ไม่ทราบว่า หนูจะต้องทำวีซ่าแบบไหนหรอคะ?
แล้วถ้าทำวีซ่า เยี่ยม หนูสามารถไปประเทศอื่นได้หรือป่าวคะ?
วอนผู้รู้ถามด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ :D
ปล.อาหนู อยู่ที่ Türrmatt ,Oeschgen ถ้าใครอยู่ที่นี่ หวังว่าจะได้เจอกันนะคะ :)

กิ๊ป

สวัสดีป้าพอลน้องเหม่ยและสมาชิกทุกๆๆคนค่ะ
ที่น้องเหม่ยถามว่าจะขอวีซ่าแบบใหน....น้องสามารถขอวีซ่าเยี่ยมได้ค่ะและให้อาเป็นผู้เชิญค่ะ..
**วีซ่าเยี่ยมและวีซ่าท่องเที่ยวเป็นแบบเชงเก้นค่ะและสามารถเข้าไปเที่ยวประเทศในกลุ่มเชงเก้นได้ค่ะและประเทศฟินแลนด์ก็อยู่ในกลุ่มเชงเก้นค่ะ**
รายละเอียดการขอวีซ่าเยี่ยมสามารถดูได้จากกระทู้หน้าบ้านเลยค่ะ..โชคดีค่ะ

กิ๊ป

ตัวอย่างจดหมายเชิญค่ะสามารถให้อาของน้องเหม่ยดาวโฟลดและปริ้นต์ออกมาเขียนได้เลยค่ะ
http://www.eda.admin.ch/etc/medialib/downloads/edactr/tha.Par.0036.File.tmp/Musterbrief%20Einladung%20Schengen.pdf

Meifen

ขอบคุณพี่มากๆเลยค่ะ :D