ตัวอย่างจดหมายเชิญวีซ่าเยียมเยือน

Previous topic - Next topic

Pimmybkk

สวัสดีคะ วันนีัพิมมีเรื่องรบกวนป้าพอลและเพื่อนๆชาวไทยในสวิสคือ ปีนี้อยากพาแม่มาเที่ยวสวิสและอยากทำเรื่องด้วยตัวเองเพราะตอนแต่งงานมาที่นี่จ้างบริษัททำให้คะ เรื่องจดหมายเชิญที่แฟนพิมต้องเขียนเชิญเปิดเข้าเว็บ www.eda.adimin.ch/bangkok.แล้วพิมดาวน์โหลดจดหมายไม่ได้ไม่เห็นคะ ใครเคยพาแม่ไปเที่ยวสวิสบ้างคะช่วยแนะนำด้วยว่า หน้าตาเป็นยังงัย พิมกับแฟนทำงานที่สวิสด้วยกันทั้งคู่คะ แต่พิมเพิ่งทำโรงแรมได้ปีเดียวเองจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าคะ

กิ๊ป

สวัสดีค่ะป้าพอลและคุณพิม..อันนี้ตัวอย่างจดหมายเชิญค่ะและสามารถ downloads ได้ค่ะ
http://www.eda.admin.ch/etc/medialib/downloads/edactr/tha.Par.0036.File.tmp/Musterbrief%20Einladung%20Schengen.pdf  :)

Jojo

สวัสดีค่ะคุณพิม

โจ้กะลังทำเรื่องมาให้แม่มาอยู่เหมือนกันค่ะ จดหมายเชิญโจ้ก็ดูจากการเซิร์ทคำว่า Invitation Letter จาก google หรือคำอื่น ๆ ที่ใกล้เคียง เจออยู่ตัวอย่างนึง เป็นจดหมายเชิญวีซ่าอเมริกา โดนใจดีเลยก๊อปปี้เค้าซะเลย ดัดแปลงนิดหน่อย เน้น ๆ ว่า จะให้มาตั้งแต่วันไหนถึงวันไหน เหตุผลอยากให้แม่มาเที่ยว ได้เห็นวัฒนธรรม ความเป็นอยู่ และอาหารการกินของคนยุโรป ระบุนิดนึงว่าช่วงที่แม่มาเรากะสามีกะจะลาหยุดงานพาแม่เที่ยวบ้าง พาไปเมืองท่องเที่ยวที่น่าสนใจ ในจดหมายโจ้ระบุตำแหน่งงาน บริษัท เลขที่ AHV ทั้งของโจ้และของสามี ตอนลงท้ายจดหมาย ด้านล่างของชื่อก็ระบุด้วยว่าคนนี้เป็นลูกเขย คนนี้เป็นลูกสาว โดยโจ้ใช้ทั้งตัวสามีและตัวโจ้เป็นผู้เชิญเลยค่ะ แล้วก็บอกด้วยว่าเราเป็นคนดูแลค่าใช้จ่ายทั้งหมดไม่ว่าจะเป็นค่าตั๋วเครื่องบินไปกลับ ค่ารักษาพยาบาล ค่าเดินทางภายในสวิส ค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ที่สวิส และให้พักอยู่กับเรา อย่างโจ้พักอพาร์ทเม้น ก็บอกลงไปนิดนึงว่า จะจัดเตรียมห้องนอนแขกไว้ให้ช่วงแม่มา จะได้ดูว่าอพาร์ทเม้นมีที่ให้แม่ซุกหัวนอนอย่างสบายๆ...หุหุ เพราะความคิดส่วนตัว รู้สึกว่าทางรัฐบาลสวิสเค้าจะตัดสินใจให้วีซ่าใคร เค้าจะห่วงเหลือเกินว่า คนเดินทางมาจะได้รับความสะดวกสบายหรือไม่ เค้ากลัวจะมาลำบาก 5555

คิดว่าระยะเวลาการทำงานของคุณพิมไม่น่ามีปัญหา เค้าน่าจะเช็คดูเรื่องการเสียภาษีของครอบครัวซะมากกว่านะคะ เพราะบางคนฝ่ายหญิงไม่ได้ทำงาน เค้าก็เชิญกันมาได้อยู่

อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Jojo

จดหมายเชิญโจ้เขียนเป็นภาษาอังกฤษค่ะ เพราะสามีบอกว่าถ้าเขียนเป็นเยอรมันเชิญแม่ แม่คงจะอ่านไม่ออก ถึงภาษาอังกฤษแม่ก็อ่านไม่ออกอยู่ดีแต่เอาหลักความเป็นจริงนะคะ ภาษาอังกฤษยังพอหาคนอื่นแปลแล้วอ่านให้แม่ฟังได้อยู่...หุหุ  อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ เพราะของคนอื่นที่เค้าเคยเชิญแล้วเค้าเขียนเป็นภาษาเยอรมันแล้วเค้าเชิญมาได้ก็คงมีนะคะ

ตอนนี้ตั๋วของการบินไทยมีโปรอยู่ 44120 บาท ซื้อตรงกับเว๊บสายการบินไทยเลย คืนตั๋วได้มีค่าธรรมเนียม 2000 บาท เลื่อนวันเดินทางได้แต่อาจต้องจ่ายส่วนต่างของราคาตั๋วในวันที่เลื่อน เบื่อซื้อกับเอเจ้นค่ะต้องรอเช็คที่นั่ง บางทีได้ตั๋วถูกแต่คืนไม่ได้ โจ้เลยซื้อโดยตรงเองเลยดีกว่า หาซื้อตั๋วก่อน พอได้ตั๋วราคาถูกแล้ว ค่อยทำเรื่องขอวีซ่านะคะ  ;D แต่ถ้าซื้อโดยตรงแล้วจ่ายผ่านบัตรเครดิต/เดบิต ทางการบินไทยเค้าจะให้เจ้าของบัตรกรอกแบบฟอร์มยืนยันการซื้อตั๋วให้ผู้เดินทางด้วยนะคะ ด้วยสาเหตุที่ว่า ตอนเช็คอินท์ผู้เดินทางต้องแสดงบัตรเครดิต/เดบิตที่ใช้ชำระค่าตั๋วเครื่องบิน แต่ถ้าผู้เดินทางไม่ใช่เจ้าของบัตรก็ต้องทำอย่างที่บอกไว้ข้างต้นนะคะ ไม่ยุ่งยากค่ะแค่กรอกแบบฟอร์ม เซ็นชื่อ แนบสำเนาพาส สำเนาบัตรเครดิต/เดบิต ส่งไปที่การบินไทยซูริคเท่านี้ก็เรียบร้อย เค้าว่าเค้าจะรีมาร์คไว้ในระบบว่าผู้โดยสารท่านนี้ไม่จำเป็นต้องแสดงบัตรเครดิต/เดบิตค่ะ

Jojo

ประกันสุขภาพในการเดินทาง โจ้ซื้อของบูพาค่ะ ซื้อผ่านหน้าเว๊บไซด์ของบูพาได้เลย วีซ่าไม่ผ่านเวรคืนได้เสียค่าธรรมเนียม 300 บาทค่ะ ซื้อปุ๊บได้กรรมธรรม์ปั๊บค่ะ สะดวกรวดเร็วทันใจ

คุณพิมถามแค่เรื่องจดหมาย โจ้บอกไปซะนอกเรื่องหลายเรื่อง หวังว่าคงจะพอเป็นแนวทางให้ได้บ้างนะคะ  ;D

Pimmybkk

ก่อนอื่นต้องขอโทษด้วยคะที่ตอบกระทู้เพื่อนๆ ช้าไป และขอบคุณเพื่อนๆทุกคนนะคะที่แนะนำตอนนี้ก็กำลังเดินเรื่องอยู่คะ ถ้าแม่ได้วีซ่าแล้วจะมาส่งข่าวอีกทีจะคะ ตอนนี้กำลังจะยื่นรอลุ้นอยู่คะ ฮิฮิ

Pimmybkk

:Dสวัสดีคะป้า พอล คุณโจ้ คุณกิ๊ป เพื่อนๆทุกคนที่แวะมาอ่านตอนนี้แม่พิมสอบสัมภาษณ์ผ่านแล้วคะ รอวีซ่าอีกเดือนเดียวเองได้บิน 20 พค นี้ ขอบคุณมากๆ นะคะสำหรับคำแนะนำและกำลังใจคะ