News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

frauenarzt

Previous topic - Next topic

na

สวัสดีจ้ะทุกคน อยากเล่าให้ฟังเกี่ยวกับการไปหาหมอตรวจภายในที่นี่ เคยตรวจที่เมืองไทยแต่จะตรวจแค่มะเร็งปากมดลุกและหมอผุ้หญิง  คือเมื่อเดือนกุมภาพันธ์ปีที่แล้ว ไปหมอตรวจไม่ได้มีอาการอะไรเลยแต่อยากตรวจดุเฉยๆ หมอ เป็นผุ้ชาย อายมากเลย เริ่มแรกก็ตรวจหามะเร็งก่อน แล้วหมอก็เอามือกดที่ท้องเบาๆ แล้วหมอก็ถามว่า ถ้าคุณไม่ได้ท้องทำไมท้องแข็ง
 และมีก้อนอะไรอยุ่ หมอก็ได้เอานิ้วแหย่เข้าไปทางปากมดลุก แล้วก็บอกว่า น่าแปลกใจ คุณไม่ได้ท้องแต่ทำไม มดลุกถึงได้ขยายออก และหมอก็ได้อุลต้าซาว ดุปรากฏว่าเห็นก้อนดำๆ
 ขวางมดลุกอยุ่และมดลุกก็ขยายออกถึง 15 ซม.พอได้ยินที่หมอบอก ตกใจมาก ถามหมอว่าตัวเองเป็นอะไรเพราะไม่เคยมีอาการอะไรมาก่อนแลย และไม่เคยคลำท้องดุว่ามีก้อนอะไร
 หมอบอกยังไม่แน่ใจว่าเป็นอะไร ต้องส่งตัวไปตรวจอีกที่หนึ่ง ต้องนัดก่อนอีก 3วัน ที่อะไรก็ต้องนัดไม่เหมือนเมืองไทยที่ไปได้เลย พอถึงวันนัดไปตรวจทีนี้ให้ถอดเสื้อผ้าออกหมดแล้วและ
 ก็ฉีดอะไรไม่รุ้เข้าเส้นมันจะร้อนถึงหน้าท้อง และเครื่องจะเข็นไปๆมาๆ พอเสร็จคิดทีนี้จะได้รุ้ว่าตัวเองเป็นอะไร แต่คนที่ตรวจกลับบอกว่าต้องรออีก 1อาทิตย์ โอ้ยใจจะขาดตาย ระหว่างรอก็
 คิดไปต่างๆนาๆ คิดว่าตัวเองต้องเป็นมะเร็งแน่ๆและก็คิดว่าตัวเองเป็นมะเร็งก็จะกลับไปหาพ่อแม่ถ้่าจะตายขอตายใกล้พ่อแม่ คิดไปไกลมาก   พอถึงวันนัดฟังผลไปก่อนเวลา 1 ชม..ใจจดใจ
 จ่อ พอเห็นหมอรีบถามก่อนเลยฉันจะตายไหม   หมอบอกว่าคุณมีเนื้องอกในมดลุกแต่ไม่ใช่เนื้อร้าย แต่จะต้องผ่าตัดออกเพราะมันจะใหญ่ขึ้นทุกวัน และต้องผ่าทางหน้าท้อง ไม่สามารถ
 ผ่าแบบส่องกล้องได้เพราะก้อนเนื้อมันใหญ่   ได้วันนัดผ่าอีกสามอาทิตย์ต่อมา ก้อนเนื้อที่หมอผ่าตัดออกมาหนักถึง หนึ่ง กิโลกรัม  ตอนนี้ก็มีแผลเป็นที่หน้าท้องยาว 15 ซม. หมอบอกว่าจะไม่มีก้อนเนื้อขึ้นมาอีก   เดือนหน้าครบปีพอดีก็ไปตรวจอีก อยากจะแนะนำผุ้หญิงในบ้านหลังนี้ที่ยังไม่เคยตรวจภายในให้ไปตรวจ เพราะยังมีโรคต่างๆทีผุ้หญิงอย่างเราๆไม่รุ้อีกมาก   ไปตรวจเถอะค่ะเพื่อสุขภาพของเรา

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0071 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ตุ้ม

ดีใจดัวยค่ะคุณนาที่ไม่ได้เป็นมะเร็ง  ขอให้หายไวๆนะคะ  พยายามอย่ายกของหนักหลังจากผ่าตัดมาใหม่นะคะ  สำหรับตัวเองนั้นต้องไปตรวจเป็นประจำทุกปีค่ะและทุกๆสองปีก็ทำเมมโมแกรมหน้าอกด้วยค่ะ  สตรีทุกๆคนควรจะไปหาหมอสูตินารีเพื่อตรวจภายในและทำแพบเสมียทุกๆปี  ส่วนหน้าอกนั้นเราก็ควรจะตรวจสอบดัวยตนเองเป็นประจำในเวลาอาบน้ำหลังจากถูสบู่แล้วก่อนที่จะล้างออก

pall

สวัสดีค่ะคุณตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณนา
 ดีใจด้วยจริงๆนับว่าเป็นข่าวดีสุดๆ
 โชคดีนะคะที่เนื้องอกก้อนนี้สามารถตัดทิ้งได้และไม่ใช่มะเร็ง
 เอาใจช่วยขอให้ผ่านไปไวๆ
 เกี่ยวกับเรื่องผ่าตัดไม่ว่าผ่าเล็กหรือใหญ่เข้าใจถึง
 ความรู้สึกดีค่ะเพราะเห็นได้จากลุง
 หลังผ่าตัดแล้วพยายามรักษาตัว
 อย่างไรแวะเข้ามาเล่าอีกนะคะว่าการผ่าตัดเป็นอย่างไรบ้าง
 และขอขอบคุณมากที่เข้ามาแนะนำเกี่ยวกับเรื่องนี้
 นับว่ามีประโยชน์แก่ผู้หญิงเราอย่างมากเลย
 เพราะส่วนมากเราจะปล่อยปละละเลยเกี่ยว
 กับเรื่องการตรวจภายในและตรวจสุขภาพประจำปี
 ขอบคุณอีกครั้งและเอาใจช่วยค่ะ