ไม่แฟร์ค่ะ

Previous topic - Next topic

ta

ดิฉักับสามี เราทำงาน เราจ่ายภาษีถูกต้องมาตลอด เรามีบ้าน เรามีรถ เรามีเงินประกัน เรามีเงินค่าตั๋ว เรามีเงินพอจะเลี้ยงลูกสาวคนเดียวของฉันได้อย่างสบายในสวิส แต่ทำไมไม่ออกวีซ่าให้ลูกสาวเรา เหตุผลคืออะไรกันแน่ หรือเพราะแค่เราไม่ได้จ้างบริษัททำให้ แล้วทีไอ้พวกตัวดำๆ ที่พากันอพยพเข้ามามากมาย มาขอเงินหลวงกินฟรีๆ มันคือเงินภาษีของฉันกับสามีทั้งนั้น มันไม่แฟร์เลยให้ตาย เจ็บใจที่สุด

Jojo

เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ บางครั้งดูจะกีดกันคนไทยมากเกินไป ทีพวกชาติอื่น ๆ พากันอพยพมาง่าย ๆ งานก็ไม่ทำ มีลูกกันเป็นขโยง กินเงินภาษีที่เราต้องจ่าย ๆ ทั้งนั้น  ??? ???
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

prim

เคยได้ยินจากแฟนเหมือนกัน...แบบว่าพอทางรัฐจับได้ก็ไม่มีพาสปอร์ต เลยไม่รู้จะส่งกลับที่ไหน....แล้วก็เลยอยู่ในสวิส ทางรัฐก็ต้องดูแล....อืมมม ไม่ดีเลยอ่ะ :(

Thanapa

สวัสดีค่ะ คุณ Ta

วีซ่าที่คุณ Ta ขอให้ลูกสาวเป็นว๊ซ่าถาวรหรือเปล่าค่ะ  เพราะถ้าเป็นวีซ่าถาวร เค้าจะมีกฎหมายว่าถ้าเด็กอายุเกิน 12 ปี เราต้องรีบทำเรื่องเอาลูกมาอยู่สวิสภายใน 1 ปี นับตั้งแต่วันที่เรามาอยู่สวิสค่ะ  ไม่ทราบว่าลูกสาวคุณ Ta อายุเท่าไหร่แล้วค่ะ เพราะถ้าอายุเกิน 12 ปี  ก็อาจจะเป็นเหตุผลนี้ก็ได้ค่ะที่เค้าไม่ให้วีซ่า

พอได้อ่านกระทู้คุณ Ta แล้วรู้สึกใจตุ้มๆ ต่อมๆ ยังไงไม่รู้ค่ะ เพราะตอนนี้ทำวีซ่าเอาลูกชายอายุ 6 ขวบมาอยู่ด้วย ยื่นเรื่องตั้งแต่สิงหาปีที่แล้ว แต่เค้ายังไม่ให้วีซ่าจนกว่าจะย้ายบ้านใหม่ (เพราะบ้านเล็กเกินไปค่ะ) ตอนนี้เค้ายังไม่ส่งผลอนุมัติวีซ่ามาให้ เพียงแค่แจ้งทางโทรศัพท์เท่านั้นว่าจะส่งผลวีซ่าให้เราก่อนวันเดินทางไปรับลูก 1 เดือน  ตอนนี้ชักกลุ้มๆ อีกแล้วค่ะ กลัวเค้าจะกลับลำไม่ให้วีซ่าแบบไม่มีเหตุผลค่ะ  ???

คุณ Ta ลองถามเหตุผลเค้าดูได้มั้ยค่ะ ว่าเป็นเพราะอะไร จะได้มาแชร์เป็นประสบการณ์ให้เพื่อนสมาชิกได้ทราบเป็นความรู้กันด้วยค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

ธนาภา

chaba

เห็นด้วยทุกอย่างค่ะคุณ Ta ใจเย็นๆๆนะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
คุณ Thanapa เป็นกำลังใจให้ค่ะ หลานหนูมาตอน 7ขวบ สบายมากค่ะ ทำเรื่องจากที่นี่