ขอวีซ่าไปเยี่ยมแฟนที่เยอรมันค่ะ

Previous topic - Next topic

noinoi

สวัสดีค่ะ
     น้อยเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ อยากจะสอบถามผู้รู้หรือผู้มีประสบการณ์ในการยื่นขอวีซ่าเยอรมันค่ะ
คือตอนนี้กลุ้มใจมากค่ะจะไปยื่นขอวีซ่าวันที่ 1 ธค. นี้ค่ะน้อยคบกับแฟนมา 2ปีแล้วค่ะแฟนมาเยี่ยม 2 ครั้ง และตอนนี้แฟนอยากให้เราไปเยี่ยมครอบครัวและไปลองอยู่ที่โน่น 3 เดือนก่อนค่ะ และจะกลับมาและแต่งงานพร้อมยื่นวีซ่าติดตามสามีค่ะ
     โดยมีเอกสารที่แฟนส่งมาให้เป็นหนังสือเชิญ และเอกสารรับรองค่าใช้จ่ายให้เราค่ะ พร้อมทั้งเอกสารกรมธรรม์ค่ะ และแฟนได้ส่งหน้าพาสปอร์ตที่เคยมาเยี่ยมเรามาให้ค่ะ
      และในส่วนเอกสารของเราก็ทำตามที่สถานทูตบอกในเว็บคะ่ แต่มีปัญหาเรื่องเอกสารการทำงานค่ะ โดยบริษัทออกหนังสือรับรองการทำงานให้ แต่ใบลาไม่มีเนื่องจากบริษัทไม่อนุญาตให้ลาได้จึงต้องลาออกค่ะ โดยมีแพลนว่าถ้าวีซ่าผ่านก็จะลาออกและไปอยู่ที่เยอรมันกับแฟน และกลับมาก็จะแต่งงานกันค่ะ ซึ่งกลัวว่าวีซ่าจะไม่ผ่านเพราะเราไม่มีเอกสารมาการันตีว่าเราจะกลับมาเมืองไทยค่ะ
       อยากจะได้คำแนะนำค่ะว่าควรทำอย่างไรดีค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

prim

ตอนปริมขอ....มีแต่ใบรับรองการทำงานะค่ะ เค๊าก็ถาม  แต่ปริมบอกว่าเจ้านายยังไม่ให้ลา จนกว่าทราบผลถ้าวีฯผ่าน :) :)......แต่ปริมว่าเค๊าพิจารณาส่วนอื่นของเราด้วยนะค่ะ.......ปริมเอาสลิปเงินเดือนปริมให้ดูดด้วยทั้งที่เค๊าไม่ขอ เพราะทุกเดือนปริมทำงานได้เงินเดือน+คอมมิชชั่นพอสมควร  ปริมคงไม่ทิ้งเมืองไทยไปเลย....หลักๆคือเค๊าดูว่าคุณจะต้องกลับมาเมืองไทยนะค่ะ เพราะถ้าเราไม่มีอะไรทำให้เค๊ารู้สึกว่าเราจะกลับมา ก็มีส่วนที่วีจะถูกปฏิเสธ......ก็ต้องขึ้นอยู่กับการพิจารณาของเค๊าด้วย......ยังไงสู้ๆนะคะ

phat

สวัสดีค่ะคุณน้อย  ;D ขอโทษนะคะ เอกสารรับรองค่าใช้จ่ายนี่หมายถึง เอกสารการันตี จำนวน 30,000 ฟรังส์หรือเปล่าคะ ถ้าใช่ก็ไม่น่ามีปัญหาเรื่องวีซ่าไม่ผ่าน เพราะของปัทเองเค้าไม่โทรเช็คที่ทำงานเลยถึงเรามีเอกสารลางานและก็ระบุวันที่ลาหยุด ปัทเตรียมเอกสารครบแต่เค้าบอกว่า กลัวไปแล้วไม่กลับ จากนั้นแฟนก็ยื่นอุทรณ์ โดยยื่นเอกสารการันตี ไม่เห็นเค้าโทรเช็คที่ทำงาน แล้ววีซ่าก็ผ่าน ส่วนขั้นตอนที่รอลุ้นวีซ่ากัน หาอ่านได้ในกระทู้เก่าๆค่ะ ทุกวันนี้อ่านแล้วยังนั่งหัวเราะตัวเองอยู่เลยค่ะ  ;D

noinoi

สวัสดีค่ะ วันนี้น้อยไปยื่นวีซ่ามาแล้วนะคะ โดยมีเอกสารที่เจ้าหน้าที่เอาไป ดังนี้
1. แบบฟอร์มขอวีซ่า + รูปถ่าย 2 ใบ
2. สำเนาพาสปอต+ตัวจริง
3. หนังสือเชิญ พร้อมหนังสือรับรองค่าใช้จ่าย 3,000 ยูโร
4. หนังสือกรมธรรม์
5. สำเนาทะเบียนบ้าน+บัตรประชาชน
6. หนังสือรับรองการทำงาน
7. จดหมายแนะนำตัวของแฟนเป็นภาษาเยอรมัน
8. รูปถ่ายเรากับแฟนที่อยู่ที่เมืองไทยด้วยกัน
9. สำเนาเอกสาร A1
10. statment ย้อนหลัง 6 เดือน+สลิปเงินเดือน 2 เดือนล่าสุด
11. เอกสารสำเนาพาสปอตแฟนทีี่มาเมืองไทย

ส่วนเอกสารอื่นๆเค้าคืนเรามาค่ะ

ตอนที่ไปถึงเกือบสายค่ะ โชคดีมากเลยนัด 10.25 เราไปถึงทันเวลาพอดี พอเข้าไปสัมภาษณ์ ได้สัมภาษณ์ห้องหมายเลข 13 เป็นผู้หญิง เค้าก็ไม่ดุนะคะแต่ไม่ยิ้ม เค้าสอบถามเท่าที่จำได้ดังนี้
1. เคยไปเยอรมันไหม
2. ไปทำอะไรที่เยอรมัน
3. แฟนชื่ออะไร
4. คบกันมานานแค่ใหน
5. คุยกันบ่อยแค่ใหน และคุยกันทางใหนบ้าง
6. เจอกับแฟนได้อย่างไร
7. แล้วเจอแฟนมากี่ครั้ง
8. เราเป็นโสดไหม มีลูกหรือเปล่า
9. เราทำงานที่ใหน ทำมากี่ปีแล้ว เงินเดือนเท่าไหร่ ทำหน้าที่อะไร
10. แล้วเงินเดือนได้เป็นเงินสด หรือเข้าบัญชี
11. แฟนโอนเงินให้ใช้บ้างไหม
12. แล้วที่บริษัทให้ลาเหรอ : ข้อนี้ตอบตามจริงคือเจ้านายไม่อนุญาตให้ลานานถึง 2 เดือน เลยต้องลาออกตอนที่ได้ไปแต่หลังจากกลับมาแล้วแฟนจะมาแต่งงานที่เมืองไทย
13. จะจดทะเบียนที่เยอรมัน หรือไทย : ตอบว่าจดที่ไทย
14. มีทรัพย์สินเช่น บ้าน หรือที่ดินไหม : ตอบว่าไม่มี

เท่าที่จำได้มีประมาณนี้ค่ะ

แต่ก็หนักใจเหมือนกันสำหรับคำถามข้อ 12 - 14 เพราะเคยเห็นในกระทู้ที่อ่านในเว็บบางคนบอกว่าเค้าถามแบบนี้เลยและตอบเหมือนเราเลยและเขาก็วีซ่าไม่ผ่าน แล้วเค้าให้ความเห็นว่าเป็นเพราะเค้าตอบว่ามีแพลนจะแต่งงานกัน และจะจดทะเบียนที่เมืองไทย ส่วนเรื่องทรัพย์สินก็ตอบไม่มีเหมือนเราเลย เฮ้อแล้วอย่างนี้วีซ่าเราจะผ่านไหมหนอ !!!! เจ้าหน้าที่แจ้งให้ไปรับเอกสารคืนอังคารหน้าต้องรอลุ้นเลยค่ะตอนนี้  :-[

noinoi

อ้อลืมเอกสารอีกอันนึงที่เจ้าหน้าที่เก็บไปคือ ใบจองตั๋วเครื่องบินค่ะ (อันนี้สำคัญ)
และเค้าถามว่าเราจะไปกี่วัน ไปวันใหน และ กลับวันใหน

แล้วผลเป็นยังงัยจะมาเล่าให้ฟังอีกนะคะ

ตอนนี้เครียดค่ะ  :P

noinoi

วันนี้น้อยไปรับเอกสารกลับมาแล้วนะคะ สรุปว่าวีซ่าไม่ผ่านค่ะ โดยสถานทูตให้เอกสารกลับมา 1 ใบและระบุว่าเราไม่เอกสารหรือหลักฐานยืนยันว่าเรามีภาระผูกพันธ์ที่จะกลับมาเมืองไทยค่ะ ซึ่งอยากจะสอบถามอีกครั้งค่ะว่า ระหว่าง
1. เรานำเอกสารไปยื่นเพิ่มเติม เป็นใบขอลางานแบบไม่รับเงินเดือนออกโดยบริษัทค่ะ กับ
2. ขอทำเรื่องใหม่เลย อันใหนจะเร็วกว่ากันค่ะ
คืออยากไปให้ทันคริสมาสค่ะ

อีกคำถามนะคะ
- ถ้าเราต้องการเปลี่ยนแปลงเวลาขอไปเยอรมัน จาก 2 เดือนครึ่งเหลือ 3 อาทิตย์ จะได้หรือไม่ค่ะ หรือเราต้องยื่นเรื่องใหม่เลย

ขอบคุณมากนะคะ

phat

แนะนำให้แฟนคุณยื่น อุทรณ์ จากเยอรมัน กลับมาค่ะ