ปรึกษากฎหมายการหย่าร้างค่ะ

Previous topic - Next topic

Ring

แฟนของดิฉันเป็นต่างชาติ (ตอนนี้อยู่ต่างประเทศ และการจดทะเบียนสมรสก็จดที่ต่างประเทศด้วยเช่นกัน)แต่ติดทะเบียนกับภรรยาเก่าซึ่งแยกทางกันอยู่ประมาณปีครึ่งแล้ว และเมื่อปีที่แล้ว เค้าส่งอีเมล์เพื่อที่จะทำการขอหย่ากับภรรยาเก่า แต่ผู้หญิงไม่ยอม

ตอนอยู่ด้วยกันที่ประเทศไทย เพราะว่าเป็นต่างชาติ จึงไม่สามารถมีทรัพย์สินเป็นชื่อตัวเองได้ และแน่นอนว่า พอเลิกกัน ทั้งที่ดินสิบไร่ ธุรกิจ บ้านสองหลัง ก็ตกเป็นของผู้หญิงหมดทุกอย่าง ตัวเองไม่เหลือเงินแม้แต่บาทเดียวตอนออกจากประเทศไป ต้องขอยืมเงินจากทางบ้านที่ต่างประเทศส่งมาให้  ส่วนผู้หญิงตอนนี้ก็อยู่อย่างสุขสบายกับทรัพย์สินที่ได้ไป และมีความสุขกับแฟนใหม่

จะขอให้ช่วยตอบคำถามค่ะว่า

1. ขอให้ช่วยแนะนำว่า หากฝ่ายชายต้องการฟ้องหย่า ต้องทำยังไงบ้างค่ะ
2. กรณีการหย่า ต้องทำการหย่าที่ไหน ในประเทศหรือต่างประเทศ(ที่ทำการจดทะเบียนสมรส)
3. เป็นไปได้หรือไม่ที่ร้องขอต่อศาลว่าขอทำการหย่าโดยไม่ต้องเจอกัน เพราะผู้หญิง ทำกับเค้าไว้มากและฝ่ายชายไม่อยากเจอผู้หญิงอีก
4. กรณีทรัพย์สิน จะสามารถฟ้องแบ่งกันคนละครึ่งได้รึเปล่าหลังจากที่หย่าแล้ว (แต่ทั้งนี้ ฝ่ายชายไม่ติดใจอะไรค่ะ เค้าบอกว่าทำทาน แต่สำหรับดิฉัน รู้สึกว่าไม่ยุติธรรมและเจ็บใจแทน เพราะทำให้เสียชื่อผู้หญิงไทยหมด)

จะรอรับคำแนะนำนะคะ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
Ring

ta-ta

การที่จะฟ้องหย่านั้น ต้องดูเหตุผลด้วยค่ะว่าสาเหตุมาจากอะไร และถ้าจะให้ดี ควรหย่าที่ที่ประเทศที่ได้ทำการจดทะเบียนสมรถไว้ ลายละเอียดมีมากมายค่ะ ไม่สามารถอธิบายได้หมด

Namwaan

สวัสดีค่ะ เราก็เป็นคนนึงที่อยากหย่าค่ะ
พอดีจับได้ว่าสามีแอบเล่นเซ็กส์ผ่านเว็บแคม
หรือที่เรียกกันว่าcyber sex เค้าเล่นมา4ปีแล้วเพิ่งจะจับได้
แต่เค้ายังไม่รู้ว่าเรารู้ ไม่ทราบว่าถ้าจะหย่าควรเริ่มอะไรยังไงจากตรงไหน
หรือใครมีเบอร์โทรที่ติดต่อกับเกี่ยวเรื่องนี้บ้าง??
ตอนนี้อยู่สวิสมา5ปีแล้ว อยากจะแยกอยู่ก่อนค่ะ
รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยนะค่ะ นึกว่าเอาบุญเถอะค่ะ
ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

ta-ta

สวัสดีค่ะคุณ Namwaan

ไม่ทราบว่าคุณอยู่ที่ Kanton อะไรค่ะ ตามกฎหมาย ก่อนที่สามีภรรยาจะได้หย่าร้างกัน ศาลเขาจะให้เกลี้ยกล่อมกันก่อน มันจะเป็นไปตามขั้นตอน แต่ถ้าฝ่ายไดฝ่ายหนึ่งยืนยันที่จะหย่า ก็สามารถยืนหย่าได้เลยค่ะ แต่คุณต้องมีหลักทานพอน่ะค่ะ

อยากทราบข้อมูลเขียนเมล์มาได้ค่ะ เพราะไม่ได้เข้ามาบ่อย
asiansoul15@hotmail.com