visa D

Previous topic - Next topic

nidsi

ถามต่อการ วีซ่า D ดิฉันเคยสอบถามเจ้าหน้าที่สถานฑูตแจ้งเอกประกอบ แบบฟอร์ม 3ฉบับ ,พาสปอร์ต(สำเนา),รูปถ่าย 4รูป,ใบรับรองประวัติอาชญากรรม,เจ้าหน้าที่แจ้งดิฉันเพียงเท่านี้ดิฉันอยากถามต่อ แต่ว่าไม่ทันเจ้าหน้าที่วางสายก่อน   ดิฉันโชคไม่ดีเจ้าหน้าที่เสียงดุมาก พูดห้วนๆๆ
เลยต้องรบกวนถามพี่ๆ น้องๆที่นี่ ว่าเราต้องเตรียมอย่างอื่นด้วยมั้ยค่ะเช่น   ตั๋วเครื่องบิน,ประกน,เสตทเม้น,อื่นๆ    แล้วไม่ทราบว่าสามารถอยู่ได้นานกี่เดือน   ตอนนี้แฟนรักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาล

ขอบคุณค่ะ

กิ๊ป

สวัสดีค่ะ :)
คุณหมายถึงวีซ่าติดตามสามีรึเปล่าค่ะ
การเตรียมเอกสารก็มีดังนี้ค่ะ
1.แบบฟอร์มวีซ่า D 3ชุดhttp://www.bfm.admin.ch/content/dam/data/migration/einreise/visumantragsformulare/visumantrag-visumd-en-de.pdf
2.ใบคร.2+สำเนา3ชุด
3.หนังสือเดินทางของคุณ+สำเนา3ชุด
4.บัตรประชาชน+สำเนา3ชุด
5.ใบเปลี่ยนชื่อ/นามสกุล+สำเนา3ชุด (กรณีเปลี่ยนนามสกุลตามสามี)
6.สำเนาหนังสือเดินทางของฝ่ายชาย3ชุด
7.รูปถ่าย4ใบ
8.ทะเบียนบ้าน+สำเนา3ชุด
ส่วนใบรับรองอาชญกรรมไปขอได้ที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ อาคารหมายเลข24ค่ะ
เอกสารที่เตรียมไปก็ตามข้างบนค่ะตั้งแต่ข้อ2,3,4,5,6 ,8ค่ะระยะเวลารอใบรับรองอาชญกรรม14วันค่ะสามารไปขอได้เลยค่ะถ้าเอกสารที่กล่าวมาครบทุกอย่างค่ะ
และระยะเวลาการรอวีซ่าก็ประมาณ2เดือนค่ะนับจากวันที่ยื่นวีซ่าค่ะ :)

orncm

สวัสดีค่ะ คุณกิ๊บและเจ้าของกระทู้ กำลังหาข้อมูลอยู่พอดีเลย เพราะไม่แน่ใจว่าจะต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง :)) คุณกิ๊บคะ ใบ คร2.ใช่ตัวที่ทางอำเภอรับรองสำเนาให้เราหรือเปล่าหรือว่าต้องไปขอใหม่ที่อำเภอคะ?เพราะจำได้ว่าตอนแต่งงานสถานทูตบอกให้เราขอสำเนาจากอำเภอ 4 ชุด สถานทูตเก็บสองชุดเรากะสามีคนละชุด ไม่แน่ใจว่าใช่ตัวนี้หรือเปล่าคะ?
ขอบคุณค่ะ
อร

กิ๊ป

สวัสดีป้าพอล คุณจขกทและคุณอร ค่ะ :)

ตามที่คุณอรเข้าใจค่ะเพราะตอนไปจดทะเบียนสมรสทางเขตก็ให้ใบคร.2 มา 4ชุดค่ะก็มีใบคร.2ที่เป็นฉบับจริง2ชุด(ให้สถานทูต) และอีก2ชุดที่ทางเขตรับรองสำเนาให้เราเก็บไว้และเราก็นำใบคร.2ที่ทางเขตรับรองแนบไปตอนที่เราไปขอยื่นวีซ่าติดตามค่ะ :)

orncm

ขอบคุณค่ะ คุณกิ๊บ  :)

Happy sweet

สวัสดีค่ะ คุณกิ๊ป รบกวนอีกนิดค่ะ ตอนยื่นวี ติดตามสามี ต้องแนบใบรับรองความประพฤติรึป่าวคะ แล้ว เราไปขอใบรับรองความประพฤติก่อนเราจะจดทะเบียนได้มั้ยคะ เพราะต้องรอ สองอาทิตย์แน่ะ แล้วถ้าไปขอ่อค่ะ ใช้หลักฐานอะไรบ้างในการขอใบรับรองความประพฤติคะ ขอบคุณค่ะะะะ ;)

กิ๊ป

Quote from: Happy sweet on September 20, 2011, 05:59:43 PM
สวัสดีค่ะ คุณกิ๊ป รบกวนอีกนิดค่ะ ตอนยื่นวี ติดตามสามี ต้องแนบใบรับรองความประพฤติรึป่าวคะ แล้ว เราไปขอใบรับรองความประพฤติก่อนเราจะจดทะเบียนได้มั้ยคะ เพราะต้องรอ สองอาทิตย์แน่ะ แล้วถ้าไปขอก่อนค่ะ ใช้หลักฐานอะไรบ้างในการขอใบรับรองความประพฤติคะ ขอบคุณค่ะะะะ ;)
สวัสดีค่ะ
ตอนที่กิ๊บไปยิ่นวีซ่าติดตามตอนนั้นยังไม่ได้ไปขอใบรับรองความประพฤติค่ะหลังจากยื่นขอวีซ่าเสร็จก็ไปขอใบรับรองความประพฤติค่ะและตอนนี้ก็ไม่ได้ใช้อะไรเลยค่ะมีไว้กันเหนียวเฉยๆๆ ;D อ๋อ กิ๊บอยู่ คันโตนเบิร์นค่ะก็เลยไม่ค่อยจะเข้มงวดสักเท่าไร ยังไงก็ลองสอบถามสถานทูตอีกทีว่าต้องแนบใบรับรองความประพฤติไหมและอย่างลืมบอกด้วยว่าคุณว่าที่สามีอยู่คันโตนใหนเจ้าหน้าที่จะได้บอกเราว่าต้องไปทำไว้ก่อนเผื่อจะต้องแนบเอกสารตัวนี้ไปด้วยแบบว่าบางคันโตนต้องแนบไปด้วยตอนขอวีซ่าและบางคันโตนไม่จำเป็นต้องแนบแต่มีไว้เผื่อเขาขอดูที่หลังค่ะ
และเอกสารที่ต้องนำไปขอใบรับรองความประพฤตืก็มี ...ตามที่เขียนไว้ข้างบนเลยค่ะและสามารถไปขอก่อนได้ค่ะ แต่ถ้ายังไม่ได้จดทะเบียนสมรสก็ให้ว่าที่สามีเขียนจดหมายแนบไปด้วยค่ะยังไงก็ลองดูที่ลิ้งค์นี้เลยค่ะ
http://pcscenter.sb.police.go.th/service.php  :)

nutrada

สวัสดีค่ะคุณกิ้ป

อยากสอบถามค่ะเกี่ยวกับเอกสารค่ะ เราต้องเอาเอกสารที่จะเตรียมจดทะเบียนไปให้ทางกระทรวงการต่างประเทศรับรองก่อนไหมค่ะ แล้วค่อยไปแปลหรือเปล่าค่ะ พอดีวันนี้เอาเอกสารไปแปล ทางร้านแปลให้เราเอาเอกสารไปรับรองก่อนแล้วค่อยมาแปล สงสัยยังไงช่วยตอบให้หายสงสัยด้วยนะค่ะ 
อีกอย่างคันโทนซูริคตอนที่เราไปยื่นขอวีซ่าติดตามสามีเราต้องแนบใบรับรองความประพฤติไปด้วยไหม ทางสถานทูตแนะนำให้ไปขอได้เลย ถามแฟนเขาบอกไม่ต้อง เพราะใบนี้ต้องรอ 14 วัน กะว่าจะทำเรื่องจดทะเบียนแล้วค่อยไปขอค่ะ

ณัฐรดา       

Happy sweet

คุณกิ๊ป ขอบคุณมากเลยค่ะ เป็นประโยชน์มากมายๆๆ ;D

กิ๊ป

Quote from: nutrada on September 21, 2011, 06:48:24 PM

สวัสดีค่ะคุณกิ้ป

อยากสอบถามค่ะเกี่ยวกับเอกสารค่ะ เราต้องเอาเอกสารที่จะเตรียมจดทะเบียนไปให้ทางกระทรวงการต่างประเทศรับรองก่อนไหมค่ะ แล้วค่อยไปแปลหรือเปล่าค่ะ พอดีวันนี้เอาเอกสารไปแปล ทางร้านแปลให้เราเอาเอกสารไปรับรองก่อนแล้วค่อยมาแปล สงสัยยังไงช่วยตอบให้หายสงสัยด้วยนะค่ะ 
อีกอย่างคันโทนซูริคตอนที่เราไปยื่นขอวีซ่าติดตามสามีเราต้องแนบใบรับรองความประพฤติไปด้วยไหม ทางสถานทูตแนะนำให้ไปขอได้เลย ถามแฟนเขาบอกไม่ต้อง เพราะใบนี้ต้องรอ 14 วัน กะว่าจะทำเรื่องจดทะเบียนแล้วค่อยไปขอค่ะ

ณัฐรดา       
สวัสดีค่ะป้าพอล คุณณัฐรดาและทุกๆท่านค่ะ :)

สถานเอกอัครราชฑูตสวิตเซอร์แลนด์ กรุงเทพ ฯ
ข้อแนะนำการจดทะเบียนสมรสในประเทศไทย
บุคคลสัญชาติสวิตที่ประสงค์จะจดทะเบียนสมรสกับบุคคลสัญชาติไทยในประเทศไทย ต้องดำเนินการดังต่อไปนี้

สำหรับบุคคลสัญชาติสวิต
1. หนังสือรับรองสถานภาพการสมรส มีอายุเกิน 30 วัน
2. หนังสือรับรองถิ่นที่อยู่ มีอายุไม่เกิน 6 เดือน (สำหรับผู้ที่ขึ้นทะเบียนกับสถานฑูตไม่จำเป็นต้องใช้)
3. ต้นฉบับใบรับรองรายได้ หรือใบรับรองสถานภาพทางการเงิน (เช่น ใบรับรองเงินเดือน , ใบรับรองเงินบำนาญ หรือใบรับรองเงินฝากธนาคาร)
4. ที่อยู่ของบุคคลอ้างอิงในประเทศสวิตเซอร์แลนด์ จำนวน 2 แห่ง (ไม่จำเป็นต้องใช้เอกสารราชการ เพียงแค่แจ้งข้อมูลที่อยู่เท่านั้น)
หนังสือรับรองสถานภาพการสมรสขอได้ที่สำนักงานทะเบียนถิ่นฐานเดิมของท่าน
หนังสือรับรองถิ่นที่อยู่สามารถขอได้ที่ สำนักงานทะเบียนท้องถิ่นที่ท่านพำนักอยู่

สำหรับบุคคลสัญชาติไทย
1. ทะเบียนบ้านสำหรับช่วงเวลาพำนัก 6 เดือนล่าสุด
2. สูติบัตรที่มีชื่อตัว และชื่อสกุลของบิดา - มารดา
3. หลักฐานสถานภาพ (โสด , หย่าร้าง , ม่าย ซึ่งมีอายุไม่เกิน 6 เดือน)
4. สำเนาทะเบียนการหย่า (กรณีสถานภาพหย่าร้าง)
5. มรณะบัตรของคู่สมรสเดิมที่ถึงแก่กรรม (กรณีสถานภาพม่าย)
6. หนังสือเดินทางประเทศไทย หรือบัตรประจำตัวประชาชน (กรณีไม่มีหนังสือเดินทาง)
7. ใบสำคัญการเปลี่ยนชื่อตัวและสกุล

สำหรับบุตรที่มีร่วมกัน สูติบัตร หนังสือเดินทางประเทศไทย หนังสือรับรองบุตร (ถ้ามี)

[b]** ท่านต้องยื่นต้นฉบับเอกสารต่าง ๆ นี้ หรือทั้งสำเนาที่ได้รับรองสำเนาถูกต้องแล้ว สำเนาเอกสารที่รับรองสำเนาถูกต้อง รวมทั้งเอกสารคัดจากทะเบียนราษฎร์ต่าง ๆ นั้นจะสามารถใช้ได้ก็ต่อเมื่อ ได้ประทับตราสีแดงของอำเภอ หรือได้รับรองจากกระทรวงการต่างประเทศของไทยเท่านั้น [/b] ท่านต้องนำเอกสารต่าง ๆ ที่เป็นภาษาไทยไปให้สำนักงานแปลเอกสารเป็นภาษาราชการของประเทศสวิตเซอร์แลนด์ภาษาใดภาษาหนึ่ง
สถานเอกอัครราชฑูต ฯ ขอสงวนสิทธิ์ในการเรียกตรวจสอบเอกสารโดยให้ผ่านการรับรองจากกระทรวงการต่างประเทศและอาจมีการเรียกขอเอกสารอื่น ๆ เพิ่มเติมจากหน่วยงานราชการควบคุมประจำรัฐได้
หากผู้ยื่นคำร้องประสงค์จะพำนักในประเทศสวิตเซอร์แลนด์หลังจากสมรส ต้องเตรียมขอทะเบียนอาชญากรรมของประเทศไทยด้วย (โดยขอเป็นภาษาอังกฤษ หรือแปลเป็นภาษาราชการของสวิต ภาษาใดภาษาหนึ่ง)
สามารถขอคัดทะเบียนอาชญากรรมได้ที่ : ศูนย์บริการออกหนังสือรับรองความประพฤติ กองบัญชาการตำรวจสันติบาล สำนักงานตำรวจแห่งชาติ กองกำกับการงาน 3 อาคาร 24 ถนนพระราม 1 ปทุมวัน กรุงเทพ ฯ 10330 โทร.02-205-2168-9
ปล.ตามนี้เลยค่ะ เอกสารถ้ามีตราประทับตัวแดงของทางเขต/อำเภอไม่ต้องไปประทับตราที่กงศุสค่ะแต่หลังจากที่แปลเสร็จต้องนำเอกสารที่แปลแล้วไปประทับตราที่กรมการกงศุสค่ะและหลังจากนั้นถึงไปยิ่นขอใบทำการสมรสที่สถานทูตค่ะและถ้าจดทะเบียนเสร็จแล้วก็ไปขอใบรับรองอาชญากรรมได้เลยค่ะและค่อยไปยื่นวีซ่าติดตามที่หลังเพราะว่าคันโตนซูริคค่อนข้างเข้มงวดและต้องแนบใบรับรองอาชณกรรมไปพร้อมกันด้วยค่ะ :)

กิ๊ป

Quote from: Happy sweet on September 22, 2011, 01:40:02 AM
คุณกิ๊ป ขอบคุณมากเลยค่ะ เป็นประโยชน์มากมายๆๆ ;D
ยินดีค่ะ :)

nutrada

ขอบคุณคุณกิ้ปค่ะสำหรับคำแนะนำ

ไม่ทราบว่าแปลเอกสารที่ร้านไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ค่ะ แล้วนำไปรับรองที่กรมการกงศุลเสียค่าธรรมเนียมไหมค่ะ รอประมาณกี่วันถึงได้เอกสารค่ะ

ถามเยอหน่อยนะคะ พอดีว่าเอาเอกสารไปแปลแล้วทางร้านบอกว่าต้องเอาไปรับรองที่กงศุลก่อนแล้วค่อยนำมาแปล ร้านที่สองบอกว่าไม่ต้องรับรองแปลได้เลย สองร้านนี้ตามรายชื่อที่สถานทูตแนะนำว่าแปลใช้ได้ได้ค่ะ สงสัยนิดๆค่ะ

ณัฐรดา

กิ๊ป

สวัสดีค่ะทุกๆคน :)

ตอบคุณณัฐรดาค่ะ...ตอนที่กิ็ปนำเอกสารไปแปลก็ถ่ายสำเนาไปให้ร้านแปลค่ะและเอกสารตัวจริงเก็บไว้กับตัวค่ะพอแปลเสร็จก็นำเอกสารที่แปล(ตัวที่แปล)ไปรับรองที่กรมการกงศุสแจ้งวัฒนะค่ะก็รอ2วันทำการเสียค่าธรรมเนียมแผ่นละ200บาทค่ะ แต่ถ้าต้องการด่วนก็ต้องไปแต่เช้าตอนบ่ายก็ได้แล้วค่ะแต่เสียค่าธรรมเนียมแผ่นละ400บาทค่ะ และร้านแปลที่กิ็ปไปแปลเอกสารเป็นร้านที่สถานทูตสวิสรับรองค่ะ..ชื่อร้าน Express Translation service เบอร์โทร 02 252 0337 อยู่ที่ตึกมหาทุนค่ะ ค่าแปลแผ่นละ800-900บาทประมาณเนี้ยค่ะ :)

กิ๊ป

Quote from: กิ๊ป on September 26, 2011, 02:55:11 PM
สวัสดีค่ะทุกๆคน :)

ตอบคุณณัฐรดาค่ะ...ตอนที่กิ็ปนำเอกสารไปแปลก็ถ่ายสำเนาไปให้ร้านแปลค่ะและเอกสารตัวจริงเก็บไว้กับตัวค่ะพอแปลเสร็จก็นำเอกสารที่แปล(ตัวที่แปล)ไปรับรองที่กรมการกงศุสแจ้งวัฒนะค่ะก็รอ2วันทำการเสียค่าธรรมเนียมแผ่นละ200บาทค่ะ แต่ถ้าต้องการด่วนก็ต้องไปแต่เช้าตอนบ่ายก็ได้แล้วค่ะแต่เสียค่าธรรมเนียมแผ่นละ400บาทค่ะ และร้านแปลที่กิ็ปไปแปลเอกสารเป็นร้านที่สถานทูตสวิสรับรองค่ะ..ชื่อร้าน Express Translation service เบอร์โทร 02 252 0337 อยู่ที่ตึกมหาทุนค่ะ ค่าแปลแผ่นละ800-900บาทประมาณเนี้ยค่ะ :)

มาแก้ไขให้อ่านง่ายขึ้นค่ะ ;D