ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ

Previous topic - Next topic

เทพฯรำเพย

ผมกำลังจะไปเรียนต่อที่สวิสครับ แต่กำลังหาที่เรียนภาษาที่Bernอยู่ครับ มีใครพอจะทราบที่เรียนภาษาที่นั่นบ้างครับ ขอแบบถูกๆนะครับ แล้วก็ขอรายละเอียดเรื่องราคาต่อคอร์ส ระยะเวลาต่อคอร์ส เปิดคอร์สช่วงไหน แล้วก็การติดต่อขอสมัครด้วยครับ
 และอีกอย่างครับ ผมอยากทราบว่าโรงเรียนพรีเอ็นทรานก่อนสอบเข้ามหาวิทยาลัยที่สวิสมีที่ไหนบ้าง ผมรู้จักที่Fribourgที่เดียวครับ ใครพอจะทราบบ้างครับ และก็รวมถึงการสมัครเข้าเรียน และก็ค่าเล่าเรียนในแต่ละที่ด้วยครับ

ปล.ผมมีที่อยู่ที่กินฟรีครับ คือผมอยู่กับครอบครับลุงของผมครับ เพราะจะนั้นเรื่องค่าใช้จ่ายอื่นตัดปัญหาไปได้เลยครับ เหลือแต่เรื่องเรียนเท่านั้น และผมก็อยากจะเข้า Univercity of Bernครับ  

ขอบคุณทุกท่านที่ตอบคำถามด้วยครับ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0039 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณเทพฯรำเพย
 รอคนอยู่แถบBernและรู้เกี่ยวกับเรื่องที่คุณถามมา
 เข้ามาช่วยตอบนะคะ    
 ยอมรับว่าไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกับเรื่องเหล่านี้เท่าไรนัก
 ขอขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาช่วยตอบค่ะ

แม่น้องติ๊ดตี่

หวัดดีคะป้า มัววุ่น ๆ กับลูกชายไม่สบายอีกละคะไม่ได้เข้ามาตอบซักที  ป้าไปทักที่เอ็มก็ไม่ได้อยู่หน้าจอคะ ขอโทษทีนะคะป้า

เรื่องโรงเรียนจริง ๆ ติดเกี๊ยวไว้ว่าจะไปถามมาให้หลังจากวันที่ 7 มกราคา จนถึงวันนี้ก็ยังไม่ได้ไปถามจริง ๆ ซักที  

โรงเรียนถูก ๆ คิดว่ามีเยอะเลยคะ  แต่คิดว่าในขณะเดียวกันก็ไม่ดี  ไม่ทราบว่ามีพื้นฐานมาจากเมืองไทยหรือเปล่าคะ แล้วที่มาเรียนนี่ใช้วีซ่านักเรียนให้ทางโรงเรียนทำให้  หรือว่ามาวีซ่าท่องเที่ยวโดยลุงเป็นคนทำให้ละคะ  ถ้ามาแบบท่องเที่ยวแล้วมาเรียนแนะนำให้เรียนมิกโกรนะคะ ซึ่งเริ่มตั้งแต่เบสิคเลย  แต่ว่าก็คงต้องรู้ภาษาเยอรมันมาบ้างพอได้นิดหน่อยละคะ เพราะว่ามาถึงปุ๊บในห้องเค้าพูดเยอรมันเลยนะ ภาษาอังกฤษนะครูเค้าไม่ยอมใช้กันล่ะส่วนมาก

http://www.klubschule.ch/framedef_1.cfm?center_id=MAR&sparten_id=1&CFID=1486450&CFTOKEN=ef81078278567e52-C086ECBE-E63D-11EE-CC33448F42A053DD

แต่ว่ามิโกรไม่รับจัดการเรื่องขอวีซ่าให้นะคะ ยกเว้นมาเรียนแบบไปรเวท แพงหูฉี่เลยค๊า คาบละประมาณ 84.- สวิสฟรังซ์ ซึ่งต้องเรียนวันละ 2 คาบ  ซึ่งเค้าบอกว่า(ถามเมื่อสามปีที่แล้วนะตอนเรียนอยู่ แต่ว่าตอนนี้อาจจะเปลี่ยนแปลงแล้วก็ได้ เพราะโรงเรียนนี้ออกแนวธุรกิจซักหน่อยละคะ)  แต่ละคอร์สถ้านักเรียนไม่ครบ 8 คน จะไม่เปิดสอน และนี่ละเป็นเหตุให้เค้าไม่ทำวีซ่านักเรียนให้  ต้องทำเองล่ะคะคือเดินเรื่องเอง  เค้าคงเซนต์รับรองให้อยู่นะคะ.....แวะไปดูระยะเวลาคอร์สได้เลยคะ มีราคาบอกไว้เสร็จสรรพ  อีกโรงเรียนนึงคือ "เบเนดิกช์"

http://www.benedict.ch/be,sp,ge

อันนี้โรงเรียนนี้ที่สัญญากับเกี๊ยวว่าจะไปถามให้นะคะเรื่องเรียน  มีสาขาหลายแห่งเลย และก็มั่นใจด้วยว่าโรงเรียนนี้รับทำวีซ่านักเรียนให้ด้วยนะ  แต่คงมาเรียนเป็นระยะเวลาประมาณ 1 ปี  ราคาไม่ทราบแน่นอนแต่เมื่อปีที่แล้วลูกชายเพื่อนมาเรียน  เค้าบอกแค่ว่าอัพสองหมื่นสวิสฟรังซ์/ปี นะคะอันนี้ฟังเค้ามานะคะ  ลองโทรไปสอบถามทางโรงเรียนโดยตรงอีกทีนะคะ  หรือติดต่อทางเมลก็ได้คะ  เขียนเป็นภาษาอังกฤษก็ได้ค๊า ซึ่งค่าเรียนคงไม่เหมือนทางเวปหรอกนะคะ จะเป็นอีกราคานึง  โรงเรียนนี้ไม่เหมาะสำหรับคนขี้เกียจเรียน  นะคะเพราะเป็นการเรียนด้วยตนเองในห้องเรียนที่ทันสมัยกับระบบคอมพิวเตอร์นะคะ  ครูให้เรียนเองส่วนมากนะแล้วครูจะมีไว้ให้ถามล่ะคะ แล้วก็แวะเวียนมาดูบ่อย ๆ แบบเคยไปลองเรียนมาสองคาบโบกมือลาเลยค๊า.......555

แต่โรงเรียน "เบเนดิกช์" นี้ทางโรงเรียนเค้ารับรองเลยคะว่าถ้าเรียน 1 ปี ภาษาเพอร์เฟคจริง ๆ   และก็ก่อนคนจะไปเรียน ที่ไฟรบวร์กนะส่วนมากคนมาเรียนที่นี่กันก่อนนะคะ...........มีอีกโรงเรียนนึง  "อินลิงค์กว่า"

http://www.inlingua.ch/inlingua/de/bern/start.html

เมื่อก่อนโรงเรียนนี้ก็จะทำวีซ่านักเรียนให้เหมือนกันนะ แต่ตอนนี้ไม่แน่ใจต้องถามดูอีกทีนะ  เพราะว่านานผ่านมาเกือบ 10 ปี แล้วเคยไปเรียนโรงเรียนนี้เป็นเวลา  3  เดือน(รีบเผ่นออกมาก่อนคะไม่มีปัญญาจ่ายคอร์สถัดไป...แต่ขอบอกว่าโรงเรียนนี่ละที่ทำให้เราเริ่มเข้าใจภาษาเยอรมัน หลังจากเรียนแบบบ้า ๆบอ ๆ มานานสามเดือนแรกไม่ได้อะไรเลย มาได้ตรงโรงเรียนนี้ค๊า ) มีเพื่อนในห้องนะทางโรงเรียนเดินเรื่องวีซ่านักเรียนให้คะ  แต่ว่าค่าเรียนแพงหูฉีเลยค๊า  แถมเวลาเรียนน่าจะแค่น้อยกว่ามิโกร  แต่โรงเรียนดีติดอันดับต้น ๆ เลยคะ  โรงเรียนนี้มหาวิทยาลัยซูริคแนะนำให้เรียนละถ้าใครจะเรียนต่อที่ มหาลัยซูริค  โรงเรียนนี้น่าสนใจมากนะ

ลองเลือกดูละกันนะคะ  ขอให้จำไว้เลยคะ  โรงเรียนถูกและดีหายากนะคะ  ส่วนที่สำคัญคือเราต้องตั้งใจเรียนด้วยคะ  จะเรียนโรงเรียนดีแค่ไหนถ้าใจเราไม่ไปก็ไม่ได้อะไรหรอกคะ เจอมาเยอะเลยค๊า

ยังไงแล้วรอคนที่คลุกคลีอยู่กับเรื่องเรียนมาช่วยตอบให้อีกทีนะคะ...โชคดีคะ

ส่วนที่ถามว่า "ผมอยากทราบว่าโรงเรียนพรีเอ็นทรานก่อนสอบเข้ามหาวิทยาลัยที่สวิสมีที่ไหนบ้าง ผมรู้จักที่Fribourgที่เดียวครับ ใครพอจะทราบบ้างครับ"  อันนี้ไม่รู้นะว่าเค้าเรียกโรงเรียนพรีเอ็นทราน เพียงแต่เป็นโรงเรียนที่ทำงานร่วมกับทางมหาวิทยาลัยไฟรบวร์ก  ถ้าคุณได้ใบประกาศจากทางโรงเรียนนี้  ก็ถือว่าภาษาคุณถึงขึ้นเรียนในมหาลัยได้นะคะ  แต่ถ้ามหาวิทยาลัยซูริค  เค้ายังแนะนำให้ไปเรียนที่ "อินลิงค์กว่า" เลยคะมะเห็นบอกให้ไปเรียนที่โรงเรียนที่ไฟร์บวร์กเลย

โรงเรียนสอนภาษาที่เบิร์นนะไม่ใช่มีแค่นี่นะคะ  ยังมีอีกเป็นสิบเลยคะ ลองให้คุณลุงไปสอบถามให้ดูนะคะ.............ส่วนมหาวิทยาลัยเบิร์น  คุณต้องดูนะว่าคุณมาเรียนคณะอะไร  เท่าที่ทราบส่วนมากเค้าเน้นพวกแพทย์  หรือพวกทางปรัชญา อะไรทำนองนี้นะ  ต้องตรวจสอบให้แน่นอนอีกที  แต่ว่าถ้ามาอยู่เบิร์นแล้วไม่ต้องห่วงเลยคะ ไปเรียนคันโตนไหนมีรถไฟสะดวกรวดเร็ว

อันนี้เยอรมันคอร์สที่มหาวิทยาลัยซูริค

http://www.unizh.ch/studium/zulassung/aubild/dkurse.html

อันนี้เยอรมันคอร์สทุกโรงเรียนที่ทางรัฐแนะนำในคันโตน "เบิร์น" ทุกโรงเรียน

http://www.deutsch-in-bern.ch/html/frameset.html

เทพฯรำเพย

ผมกำลังเรียนที่เกอร์เต้อยู่น่ะครับตอนนี้  เรื้องวีซ่าคงจะให้คุณลุงทางโน้นจัดการให้นะครับก็คงเป็นวีซ่านักศึกษาครับ คือผมคิดว่าจะไปเรียนภาษาซัก6เดือนก่อนเข้าโรงเรียนพรีเอนทรานส์ครับ
 ไม่ทราบว่าพอรู้รึเปล่าครับว่าค่าเรียนที่มหาลัยของรัฐราคาเทอมละเท่าไร  
 ขอบคุณมากครับที่่ตอบคำถามผม ตอนนี้กำลังหาข้อมูลอยู่ครับ แต่หาค่อนข้างยากก็เลยมาถามที่นี่น่ะครับ

มีลุงน่าจะถามลุง

ที่ benedict สอนแบบอินเทนซีฟจันทร์ถึงศุกร์
สอนกับครูเหมือนโรงเรียนสอนภาษาอื่นๆทั่วไป  วันละสามชั่วโมง
และเข้าห้องลาบอร์ฟังเทปย้อนหลังด้วยตัวเองอีกหนึ่งชั่วโมง
เขาขอวีซ่าให้ถ้าเราลงทะเบียนเรียนกับเขาเป็นเวลาหกเดือน
และต้องจ่ายเงินล่วงหน้าก่อนแล้วเขาจะขอวีซ่าให้ ต้องรอราวๆสามเดือน
และต้องจ่ายค่าเรียนเจ็ดพันกว่าต่อหกเดือน
และที่  benedict มีอินฟอร์เมชั่นภาษาอังกฤษให้คุณอ่านทุกอย่างพร้อม

ราคาที่คุณต้องการถ้าคุณจะมาเรียนจริงๆ หรือแค่เข้ามาลองภูมิแม่บ้านสวิส
เพราะคุณบอกคุณมีลุงที่นี่ เขาคงให้รายละเอียดคุณดีกว่าพวกเราแม่บ้านไม่ใช่เหรอ

จขกท.

คือว่าลุงของผมคนนี้ไม่ค่อยรู้เรื่องนี้เท่าไรครับ แล้วเขาก็ทำงานหนักมากช่วงนี้น่ะครับ อีกอย่างที่จริงเขาก็ไม่ใช่ลุงแท้ๆของผมนะครับเพียงแต่เขานับถือครอบครัวผมเป็นญาต
 และทางครอบครับเขาไม่ใช่คนไทยด้วยครัิบ(เป็นเวียดนาม แต่พูดแต้จิ๋วได้และพ่อผมก็พูดได้ครับ) ตอนนี้ทางนั้นก็กำลังถามคนที่รู้อยู่ครับ แต่ผมก็ไม่อยากรบกวนท่านมาก เพราะแค่นี้ก็เกรงใจมากๆแล้ว ผมไม่ได้คิดอย่างอื่นนอกจากนี้เลยครับ ถ้าทำให้เข้าใจผิดก็ขออภัยด้วยนะครับ  
 แต่ยังไงก็ขอขอบคุณที่เข้ามาตอบคำถามด้วยครับ

อยากช่วยจัง

ไม่ทราบว่ายังต้องการข้อมูลทางการศึกษาอยู่หรือเปล่าค่ะ เผื่อพอช่วยอะไรได้ (เรียนอยู่เหมือนกัน) เขียนมาถามได้ที่เมลนี้นะค่ะ

pall

ขอบคุณมากค่ะคุณอยากช่วยจัง  
 ไม่ทราบว่าคุณเทพฯรำเพยยังแวะเข้ามาอ่านอีกหรือเปล่า
 ถ้าสนใจก็เขียนเมล์ไปหาคุณอยากช่วยจัง  

คุณอยากช่วยจัง    ขอรบกวนให้ช่วยมาลงรายละเอียดหน่อยได้มั๊ยคะ  พอดีรับปากเกี๊ยวไว้ด้วยว่าจะไปดูรายละเอียดให้  แต่ว่าปลีกตัวไปไหนไม่ได้เลยตอนนี้  ถ้าเรียนอยู่มาเขียนให้เพื่อน ๆ ที่สนใจดีมั๊ยคะ  ขอบคุณล่วงหน้าคะ

อยากช่วยจัง

สวัสดีคะทุกคน
 ทำไมกระทู้นี้ มันเด้งมาอยู่หน้า 2 แล้วละคะ ทั้งที่คำตอบมาจากวันที่ 02 .02 อยู่เลย ตอนแรกก็แปลกใจ เลยกดไปเรื่อย ถึงเจอ ฮึ ฮึ
 เท่าที่เห็น บ้านนี้ ยังไม่มีห้องไหนที่เกี่ยวกะการศึกษาเลยอะคะ ถ้าเอาไปแทรกไว้สักห้องจะดีไหมคะ หรือต่อท้าย ห้องท่องเที่ยวก็ได้นะคะ เพราะไม่ค่อยมีคนถามเท่าไหร่
 เห็นมีน้องเข้ามาถามเป็นระยะๆ แต่กระทู้มันปนกัน ก็เลยหากันไม่ค่อยเจออะคะ แยกไปเลยก็ดีนะคะ เดี๋ยวจะมาเปนดีเจให้เอง แฮะ แฮะ กะลังหางานทำ  
 ส่วนเรื่องน้องเกี๊ยวก็ให้เค้าเรียนภาษาเยอรมันไปก่อนเลยคะ(ถ้าเค้าอยู่แถบเยอรมันนะคะ) เพราะยังไงถ้าจะเข้าเรียนก็ต้องใช้ใบประกาศเยอรมันขั้นกลาง-สูงอยู่แล้ว เรียนไว้ก่อนคะ ส่วนเค้าจะสนใจเรียนด้านไหน ก้อคงต้องดูเปนกรณีไปคะ  
 ฝากเรื่องห้องด้วยนะคะ หรือถ้าไม่เห็นด้วย ก็ไม่เปนไรนะคะ แค่คำแนะนำอะคะ เผื่อน้องคนอื่นๆ เฉยๆ  
 ขอบคุณมากคะ

pall

สวัสดีค่ะคุณอยากช่วยจัง
ยกมือทั้งสองข้างเห็นด้วยค่ะ อยากทำมากแต่ทำไม่เป็นนี่คือปัญหาของบ้านหลังนี้
ต้องรอให้ดีเจเวบมาสเตอร์มาก่อนจะบอกเขาให้
และเรื่องทู้ที่ตกมาอยู่ที่นี่ ไม่ยอมเด้งไปอยู่ข้างบนแบบเวบอื่นๆ
คนที่ติดตามและเข้ามาถามบางทีก็ถามแล้วหายจ๊อยไปเลย
ไม่ยอมกลับมาส่งสัญญาณโนะโนะให้รู้ด้วย ยอมรับค่ะว่าการเข้ามาบ้านหลังนี้ต้องทำใจ
ขนาดแยกห้องหลายห้องยังมีพวกน้องๆหลายคนบ่นแล้วว่า เข้าห้องไม่ค่อยถูก
ห้ามพูดโกหกให้ป้าดีใจเล่นๆนะ เดี๋ยวพอดีเจป้ามาบ้านเปิดห้องให้จริงๆ
ดีเจอยากช่วยจังกลับหายไป ป้าคงจะกลุ้มใจจริงๆนั่งตบยุงคนเดียว

ขอบใจมากจ้าสำหรับความปารถนาและความตั้งใจดีๆ

ผมเองครับ

ขอบคุณทุกๆคนมากครับที่ให้ความช่วยเหลืออย่างดี คือตอนนี้ผมตัดสินใจเรื้องที่เรียนได้แล้วหนะครับ คือว่าทางลุงผมที่นั่นเขาได้ให้เพื่อนจัดการให้แล้วครับ ผมก็คงจะสมัครเรียนภาษาแล้วก็คอร์สpreที่Fribourgทีเดียวเลยครับ  
 ตอนแรกท่างนั้นไปยื่นใบสมัครที่โน่นแล้วครับ แต่ที่นี้เกรดของผมที่เมืองไทยมันยังไม่พอ คือเขาต้องการทั้ง6เทอมเลยล่ะครับ ผมส่งไปแค่5เทอมเอง ตอนนี้เลยต้องรอให้ผมสอบปลายภาคที่เมืองไทยให้เสร็จแล้วก็รับtranscripเรียบร้อยแล้วค่อยส่งไปให้คุณลุง
 สมัครอีกที ตอนนี้ทางลุงผมก็โทรมาถามทุกวันเลย  แล้วช่วงนี้จะสอบปลายภาคแล้วด้วย ไหนจะต้องสอบแอดมิดชัน O-Net กะA-Net(ระบบเอ็นทรานส์แบบใหม่น่ะครับ)อีกด้วย คือว่าที่จริงผมก็ต้องสอบไปก่อนพอให้เลือกคณะไปก่อน เผื่อเป็นทางเลือกอีกทางหนึ่งครับ ตอนนี้เครียดมากๆเลยอ่านหนังสือก็หนัก แล้วยังเป็นกังวลเรื่องสมัครทางโน้นอีกด้วย  ช่วงนี้ผมไม่ค่อยมีเวลาเปิดคอมด้วยครับ  
 ผมขอบคุณทุกคนมากๆเลยนะคับ แล้วถ้าผมได้ไปจริงๆผมก็อยากตจะไปเจอพี่ๆทุกคนด้วย โดยเฉพาะาป้าpall