สอบถาม...เรื่องการให้เจ้านายการันตีวีซ่าเชงเก้นให้น้องชายมาเที่ยวสวิสฯครับ

Previous topic - Next topic

่jin80

สิ้นปีนี้นี้เจ้านาย(เจ้าของร้านอาหาร)ผมก็จะมาเที่ยวเมืองไทยพร้อมกันเขาอยากมีความประสงค์ยื่นรับรองวีซ่าเชงเก้นให้น้องชายผมมาสวิสฯ(เจนนีวา)3เดือนและเขาอยากไปสถานทูตเป็นเพื่อนน้องชายเพื่อให้เจ้าหน้าที่เห็นหน้า ตัวตนเขาจริงครับ
1.เขาเข้าไปห้องสัมภาษกับน้องชายเพื่อยืนยันว่าตัวเองเป็นคนรับรอง(เชิญ)ได้ไหม

2.ก่อนเดินทางไปเมืองไทยเจ้านายต้องเอาข้อมูลแสดงสถานะของเขาไปให้ตำรวจที่เจนีวาหรือสถานทูตที่กรุงเบิร์นเซนต์ หรือรับเรื่องไหมครับ

3.เวลาแค่3อาทิตย์ที่เดินเรื่องขอวีซ่ามันกระชั้นชิดไปไหม(เพราะอยากให้น้องชายเดินทางพร้อมกัน น้องเขาไม่รู้เรื่องอะไรเลย ครั้งแรกด้วย)

4.น้องชายอายุ24แล้วทำงานรับจ้างทั่วไป(เมือ่ก่อนเปิดอู่ซ่อมรถมมอไซด์แต่ดันติดทหาร 2ปีเลยปิด ตอนนี้ช่วยทำนา สวนกับทางบ้าน

ปล. ผมเพิ่งสมัครสมาชิกใหม่แต่ก็ติดตามบอร์ดนี้มาบ้างครับ ผมเองอยู่เจนนีวามา5ปีแล้วและดทะเบียนด้วย ทำงานกับเขา(ร้านอาหาร)มีเงินเดินประจำ permit  B ปีหน้าก็Cแล้วแต่เจ้านายรับรองน่าจะมีความเชื่อถือมากกว่า

พี่ๆกูรูและผูรู้ทุกท่านช่วยตอบและให้ข้อมูลจะมากกว่าที่ผมถามไปก็ได้ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ta-ta

สวัสดีค่ะ

ตอบตามนี้เลยค่ะ

1. ไม่ได้ค่ะ เพราะเขาอนุญาติแค่ให้คนเดินทางเข้าไปค่ะ คนอื่นต้องรอข้างนอก

2. คนเดินทางจะต้องยื่นเรื่องด้วยตัวเองพร้อมเอกสารคนเชิญที่สถานทูตสวิสเท่านั้นค่ะ

3. เวลาแค่ 3 อาทิตย์กับคนเดินทางครั้งแรก ไม่ทันแน่นอนค่ะ

4. เอานี้ไม่เกี่ยวค่ะ เพราะมีคนเชิญ

ถ้าคุณแต่งงานแล้ว มีงานทำ แนะนำให้ทำเรื่องเชิญน้องชายด้วยตัวเองค่ะ จะดีที่สุด

july9

ขอตอบข้อ 3นะคะ จะยื่นวีเชงเก้นสามเดือน ต้องโทรนัดคิวก่อนนะ ไม่สามารถจะเดินเข้าไปยื่นๆด้เลยเหมือนบางประเทศ ส่วนระยะเวลา3อาทิตย์ ก็พอสำหรับรับวีซ่าค่ะ ถ้าเกิดเอกสารคุณพร้อมและเขาไม่ขออะไรเพิ่ม แต่ถ้าเขาต้องการเอกสารเพิ่มก็คงไม่พออ่ะค่ะ ขอให้โชคดีนะคะ :-*

july9

1.เขาเข้าไปห้องสัมภาษกับน้องชายเพื่อยืนยันว่าตัวเองเป็นคนรับรอง(เชิญ)ได้ไหม
ตอนไปยื่นก็ไปเป็นเพื่อนกันก็ได้ค่ะ เขาไม่มีห้องสัมภาษณ์หรอกค่ะ ตอนเราไปยื่นเขาก็สัมภาษณ์ที่เคาเตอร์แหละค่ะ ถ้าเจ้านายคุณไปเป็นเพื่อนน้องชาย ก็ให้น้องชายบอกกับเจ้าหน้าที่ตอนสัมภาษณ์ก็ได้ว่าคนเชิญน่ะมาด้วยนะ แต่เค้าจะถามอะไรคนเชิญหรือเปล่าอันนี้ก็ไม่ทราบ

2.ก่อนเดินทางไปเมืองไทยเจ้านายต้องเอาข้อมูลแสดงสถานะของเขาไปให้ตำรวจที่เจนีวาหรือสถานทูตที่กรุงเบิร์นเซนต์ หรือรับเรื่องไหมครับ
อันนี้น่าจะแล้วแต่กรณี ไม่ทราบเหมือนกัน

3.เวลาแค่3อาทิตย์ที่เดินเรื่องขอวีซ่ามันกระชั้นชิดไปไหม(เพราะอยากให้น้องชายเดินทางพร้อมกัน น้องเขาไม่รู้เรื่องอะไรเลย ครั้งแรกด้วย)
ตอบไปแล้วข้างบน

4.น้องชายอายุ24แล้วทำงานรับจ้างทั่วไป(เมือ่ก่อนเปิดอู่ซ่อมรถมมอไซด์แต่ดันติดทหาร 2ปีเลยปิด ตอนนี้ช่วยทำนา สวนกับทางบ้าน
อาชีพหรือสถานะก็เป็นส่วนหนึ่งในการพิจารณาให้วีซ่าเหมือนกัน บางทีมองจากอาชีพหรือสถานะเขาก็อาจจะปฏิเสธวีโดยให้เหตุผลว่ากลัวไม่กลับไทย เราก็เพิ่งโดนมาค่ะ รออุทธรณ์อยู่

่jin80

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบที่เป็นประโยชน์ของทุกท่าน จริงแล้วถ้าเราการันตีจะต้องมีวงเงินเท่าใหร่ในธนาารและเงินเดือนเท่าใหร่ครับ
ขอบคุณครับ