ใครกำลังรอผลหลังจากแฟนยื่นอุทธรณ์ที่ federal office FOM, 3003 bern บ้าง

Previous topic - Next topic

july9

รบกวนมาอัพเดทข่าวให้ฟังบ้างค่ะ หรือมาเล่าประสบการณ์ให้ฟังหน่อย เรากับแฟนรอมา 2 อาทิตย์แล้ว(หลังจากแฟนส่งจ.ม.ไป) ยังไม่ได้ข่าวคราวอะไรเลย  เห็นกระทู้ของคุณ baitong ก็ยื่นอุทธณ์ที่ federal office for migration FOM,3003 bern แค่อาทิตย์เดียวก็รู้แล้วอ่ะ

มีใครยื่นอุทธรณ์แล้วกำลังรออยู่บ้าง หรือว่ารู้ผลแล้ว เล่าให้ฟังหน่อย ว่ายื่นเมื่อไหร่ แล้วได้เมื่อไร่

phat

ปัทยังรออยู่ค่ะ  ประมาณ 2อาทิตย์ก็จะได้รับ จม ทาง bern ค่ะแล้วก็กรอกแบบสอบถามส่งไปที่คันโทน
แต่แฟนปัทไปด้วยตัวเอง 2ครั้งค่ะ เสียค่าธรรมเนียมเพิ่ม 50 ฟรังส์ ในกรณีที่ให้คนอื่นการันตีด้วย แล้วก็ทำประกันที่นั่น ค่าประกัน 26000 บาทค่ะ ตอนนี้รอผลค่ะแต่วันนี้วันหยุดของประเทศเค้า ยังไงคุณjuly9 ใจเย็นๆนิดหนึ่งค่ะ ปัทคิดว่าภายใน5อาทิตย์ก็ทราบผลแล้วค่ะ ตอนนี้ปัทรอมา 4อาทิตย์แล้วค่ะ ตั้งแต่ยื่นอุทรณ์ ;D

baitong

..คุน July9 ส่งเอกสารอะไรไป บ้างค่ะ ตอนนี้น่าจะอยู่ใน process นะค่ะ ยังงัย ถ้านานลอง e mail ไปถามทาง FOM,bern ก่อนมั๊ยค่ะ ว่าเรื่องคืบหน้าไปถึงไหน..ใจเย็นๆนะค่ะ บางทีแต่ละกรณีที่ ทางสถานฑูตปฏิเสธวีซ่า อาจใช้เวลาในการตัดสินวีซ่าไม่เท่ากัน พอดีของ ตอง โดน เรื่อง เงินไม่พอ อ่ะค่ะ 555...พอแฟน แนบ statement ของเค้าไป พร้อมหน้า passport ที่มี stamp จาก ตม. บ้านเราว่า เค้าเคยเดินทางมาเมืองไทย แร้วกร้อ ตั๋วเครื่องบินที่เราไปเที่ยวด้วยกันอ่ะค่ะ แล้วกร้อในจดหมายกร้อ ระบุว่า เราจะกลับเมืองไทยแน่นอน ไม่ได้มีเจตนาแอบแฝง อะไรงี้อ่ะค่ะ  :D ขอให้ได้ข่าวดีเร็วๆนะค่ะ  ;D

july9

วันนี้แฟนได้รับจม.จาก FOM แล้ว เขาบอกแค่ขอบคุณสำหรับจม.ที่ยื่นไปหาเค้า แล้วให้รอผลประมาณ6-8weeks เฮ้อ รอก็นาน ได้หรือเปล่าก็ไม่รู้ ไม่ใช่ว่าพอรอ8weeksเพื่อที่จะรู้ว่าไม่ได้วีหรือเปล่าก็ไม่รู้

july9

phat

สงสัยค่ะ แฟนแล้วjuly ไม่ต้องยื่นแบบฟร์อมไปที่คันโทนอีกรอบเหรอคะ ของปัทต้องยื่นแล้วคันโทนจะส่งไปที่เบรินเอง
หรือว่าแต่ละคนไม่เหมือนกันคะ แต่ยังไงพวกเราก็คงทำทำได้แค่รอนะคะ ;D

july9

ของคุณ phat โดนข้อหา กลัวไปแล้วไม่กลับก่อนวีซ่าหมดอายุเหมือนกันใช่ไหมคะ? เราก็งงเหมือนกันว่าทำไมขั้นตอนของเราไม่เหมือนคุณ แฟนเราส่งไปสองอาทิตย์แล้ว เมื่อวานก็เพิ่งจะได้จดหมายแจ้งแค่ว่าให้รอ 6-8 weeks แค่นั้นเอง ถ้าจะส่งมาแค่นี้ทำไมไม่ส่งตอบกลับมาตั้งนานแล้ว และก็ระบุในจม.ว่าให้จ่ายค่าอะไรไม่รู้ลืมแล้ว อิอิ 150 สวิสฟรังค์ เด๋วต้องถามแฟนใหม่ว่าเขาระบุให้จ่ายยังไง โอนไป หรือต้องไปจ่ายคันโทน ถ้าไปจ่ายคันโทนต้องยื่นจดหมายอะไรด้วยไหม เมื่อวานคุยกันกับแฟนก็เซ็งมาก เซ็งกันตั้งแต่ที่ไม่ได้วีตอนแรกแล้ว และเซ็งที่สองก็คือวุ่นวายเรื่องเจ้าหน้าที่ให้เปลี่ยนวี เซ็งที่สามก็คือต้องอีกเดือนครึ่งนี่แหละค่ะกว่าจะได้รู้ผลว่าจะได้วีหรือไม่ได้ แฟนก็เลยบอกจะมาหาอาทิตย์หน้า 4วัน แต่เราก็แย้งไป เพราะดูค่าตั๋วช่วงนี้แพงไม่มีโปรโมชั่น แถมมาแค่ไม่กี่วัน รวมเวลาเดินทางก็คงจะได้เจอกันแค่ 2 วัน แล้วสิ้นเดือนแฟนต้องไปงานแต่งงานเพื่อนที่สเปนอีก ไม่อยากให้ใช้ตังค์เยอะ เฮ้อ เบื่อมากๆเลยค่ะ ท้อเหมือนกัน เมื่อวานนั่งร้องไห้ใหญ่เลย ไม่ได้เสียใจนะคะ แต่มันอารมณ์เสียสุดๆ เสียความรู้สึกตั้งแต่โดนปฏิเศธด้วยเหตุผลที่ฟังไม่ขึ้นอ่ะค่ะ

phat

โห อย่าเซ็งเลยนะคะ อาจจะได้รับวีซ่าเร็วๆนี้ค่ะ แฟนน่ารักขนาดนี้ ไม่ว่าจะยังไงก็ต้องสมหวังค่ะ สู้ๆๆๆๆ ค่ะ

momay_bkk

อย่าเพิ่งเซ็งนะคะคุณ july9 เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ตอนที่ยื่นอุทรณ์เมย์รอประมาณอาทิตย์เดียวก็ทราบผล แต่พี่ที่รู้จักคนนึงเค้ารอประมาณเดือนกว่าถึงจะทราบผล

เมย์(คิดเอาเอง)ว่าบางทีช่วงที่คุณ july9 ยื่นเรื่องไปเนี่ยะ เค้าอาจจะต้องพิจารณาหลายเคสน่ะค่ะ
เพราะตอนที่เมย์ไปขอวีซ่ารอบสองเค้าบอกเลยว่าถ้าวีซ่าเยี่ยมใช้เวลาพิจารณา เดือนนึง
เมย์เลยต้องไปวีซ่าท่องเที่ยวแทนค่ะ
ยังไงก็ขอให้โชคดีนะคะ

july9

คุณ phat อย่าลืมมาเล่าความคืบหน้าอีกนะคะ :-*
คุณ momay ขอบคุณที่มาแชร์นะคะ  ;D

Ooh oh Jane

โดนปฏิเสธวีซ่าเยี่ยมเยือนเหมือนกันวันที่ 11 สค.นี้ สดๆร้อนๆค่ะ  โดนข้อหา กลัวไปแล้วไม่กลับ  แฟนก็งงใหญ่เลยว่า ทำไมต้องกลัวว่าจะไม่กลับ 555...ก็เลยตอบแฟนไปว่า เธอมาถามฉันแล้วฉันจะไปถามใคร  ประมาณว่า เซ็งไปตามๆกัน. ตอนนี้แฟนก็กำลังเขียนจดหมายเพื่อจจะไปอุทธรณ์ที่เบิร์นค่ะ ภาวนาอย่าให้นานเลยยย..สาธุ๊ !!!

july9

Quote from: Ooh oh Jane on August 12, 2011, 09:52:54 AM
โดนปฏิเสธวีซ่าเยี่ยมเยือนเหมือนกันวันที่ 11 สค.นี้ สดๆร้อนๆค่ะ  โดนข้อหา กลัวไปแล้วไม่กลับ  แฟนก็งงใหญ่เลยว่า ทำไมต้องกลัวว่าจะไม่กลับ 555...ก็เลยตอบแฟนไปว่า เธอมาถามฉันแล้วฉันจะไปถามใคร  ประมาณว่า เซ็งไปตามๆกัน. ตอนนี้แฟนก็กำลังเขียนจดหมายเพื่อจจะไปอุทธรณ์ที่เบิร์นค่ะ ภาวนาอย่าให้นานเลยยย..สาธุ๊ !!!

เสียใจด้วยนะคะ โดนข้อหานั้นเหมือนกันเลย คือเราเข้าใจว่า เขาไม่อยากให้วีซ่าง่ายๆอีกแล้ว ถ้าหาทางปฏิเสธได้ก็จะปฏิเสธ 5555 เรานี่เซ็งมากมาหาว่าไม่กลับ ถ้าไง อย่าลืมมาอัพเดทข่าวคราวให้ฟังบ้างนะคะ

Ooh oh Jane

จ้า...เด๋วถ้ามีความคืบหน้าอย่างไรจะมาเล่าให้ฟังนะคะ  แต่ตอนนี้เร่งให้แฟนส่งจดหมาย  แล้วก็โทรไปตลอด  อิอิ...แฟนก็โทรแล้วจะมารายการให้ทราบตลอดค่ะ อยากได้เร็วๆเหมือนกัน

cg

สู้ๆน่ะค่ะ เป็นอีกคนที่ยื่นวีซ่าไปเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเองค่ะ ในวันที่ 11 สิงหาคมค่ะ รอฟังผลวันที่ 18 นี้ค่ะ ตอนนี้ก็ได้แต่รอกะรอและก็ฟุ้งซ่านไปวันๆว่ะ ว่าจะได้ไหมน้อ จะได้ไหมน้อ แต่คิดว่าไม่น่าจะได้น่ะค่ะ เพราะเค้าถามน้อยมากเลยค่ะ เพราะเคยไปแล้ว และไปๆกลับๆ ตลอด ตอนนี้มาเจอคนสัมภาษณ์คนเดิมอีก แต่แปลกใจตรงที่ไม ถามน้อยจังและ ไม่ดุอย่างคราวที่แล้วด้วย งงค่ะ

Ooh oh Jane

คุณ july9 คะ แล้วปกติแฟนของคุณโทรไปสอบถามทาง ตม. นี้บ่อยไหมคะ  หรือว่าส่งไปแล้วก็เงียบ ไม่ได้ติดต่อสื่อสารเลย
ของแฟนเจนเพิ่งจะยื่นวันศุกร์ 12 นี้ เด่ววันจันจะให้โทรไปถามอีก ว่าเป็นยังไงบ้าง? จะให้โทรไปเช็คทุกวันเลยค่ะ  ไม่ยอมพลาดแน่ๆ
แต่กลัวว่าทางเจ้าหน้าที่เค้าอาจจะเคืองเอาได้ อันนี้ก็หวั่นๆเหมือนกัน...
ถ้ารอถึง 2 วีคแล้วไม่ได้ความคืบหน้าอะไร แฟนก็คงต้องบินมาเองแหละสัก 2-3 อาทิย์ค่ะ
บอกแฟนทุกวันว่า............Suu  Suu na ...5555