เข้าบางเวปไซคอ่านภาษาไทยไม่ได้

Previous topic - Next topic

เทวี

คือว่าเทวีติดตั้งแป้นพิมพ์ภาษาไทยแล้วใช้ได้ดี แต่สงสัยว่าทำไมบางเวปไซคที่เป็นภาษาไทยเราอ่านไม่ได้เป็นภาษาอะไรไม่รู้ค่ะเหมือนภาษาอังกฤษแต่ก็มีตัวยึกยือๆเต็มไปหมด อ่านเช่นรับเมล์ของ hotmailภาษาไทยเนี้ยก็อ่านไม่ได้ค่ะไม่ทราบว่าต้องทำยังไงบ้างค่ะ ขอบคุณค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0035 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ตุ้ม

คุณเทวีคลิกที่บาร์ข้างบนที่ View และคลิกที่ Encoding และคลิกที่Thai (Windows) นะคะ ถ้าตอนคลิกที่ Encoding แล้วยังไม่เห็น Thai (Windows) ก็คลิกที่ More ก่อนะคะแล้วจะพบเองค่ะ

pall

เทวี

ขอบคุณค่ะคุณตุ้มตอนนี้อ่านได้แล้วค่ะ ขอบคุณจริง เพราะคนไทยมีคนไทยดีๆคอยช่วยเหลืออย่างนี้นี่เอง อยู่ที่ไหนก็อบอุ่นอยู่ที่ไหนก็ไทยเหมือนกัน ขอบคุณค่ะ