ขอข้อมูลเรื่องสถานที่เรียนภาษาเยอรมัน และเกี่ยวกับสถานฑูตไทย

Previous topic - Next topic

แม่น้องซัน

สวัสดีค่ะทุกท่าน เพิ่งได้เข้าเว็บนี้เป็นครั้งแรกค่ะ (มีคนแนะนำมาค่ะ)เข้ามาแล้วรู้สึกว่าเว็บนี้มีประโยชน์มากๆค่ะ สำหรับการมาใช้ชีวิตที่นี่ ตอนนี้มาอยู่ที่สวิสได้ 5เดือนแล้วค่ะ เคยไปเรียนภาษาเยอรมันมาแล้ว2เดือน แต่ตัวเองไม่พัฒนาเลยค่ะ ก็หยุดเรียนได้2เดือนกว่าแล้ว ตอนนี้ต้องการหาที่เรียนใหม่ จะจริงจังและตั้งใจให้มากๆกว่าครั้งก่อนค่ะ
 ***คือขอเรียนถามว่าในซูริค มีสถาบันสอนภาษา ที่เป็นของรัฐบาลบ้างไหมคะ (จริงๆอยู่วินเติอร์ทัวร์ค่ะ ถ้ามีใครทราบว่าที่นี่มี ก็ขอความกรุณาด้วยนะคะ) ***
 ...และสำหรับสถานฑูตไทย ที่ซูริค เราจะเข้าไปติดต่อสอบถามขอมูล ด้านการเรียนภาษา และการดำเนินชีวิต จะได้ความกระจ่างไหมคะ...จะติดต่อลำบากไหมคะ
 **ขอความกรุณาด้วยนะคะ.. สามีไม่ทราบเรื่องพวกนี้เลย และ เค้าก็ไม่ใส่ใจจะหาข้อมูล ...คือชอบให้เราเสาะหาเอง...จนแอบคิดบ่อยๆว่าเค้ารักเราแบบไหนหนอ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0034 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

แม่น้องซัน

พอดีเข้าไปอ่านเจอในห้องกระทู้เก่า จึงขอเรียนถามเพิ่มค่ะ ว่าถ้าอยู่วิเตอร์ทัวร์ จะไปติดต่อขอเรียนคอร์สนี้ ได้หรือไม่คะ...แต่ถ้าได้ก็ต้องรออีกตั้งหลายเดือนแน่ะ...
 สถานที่เรียน Zentrum Karl der Grosse  
 Kirchgasse 14 8001 Zürich  
 หลักสูตรเริ่ม พฤษภาคม และ พฤศจิกายน  
 ** รุ่นที่4 เริ่ม วันพฤหัสบดีที่ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2005 **  
 เวลาเรียน พฤหัสบดี เวลา 9.00 - 11.00 น.  
 ค่าเล่าเรียน 210 สวิสฟรังก์  
 ** สอบถามได้หากคุณมีงบจำกัด **  
 ติดต่อสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่  
 Tel. 044 / 216 37 37  
 หรือ  
 E-mail : integrationsfoerderung@zuerich.ch  

pall

สวัสดีค่ะคุณแม่น้องซัน  
 ดีใจที่แวะเข้ามาอ่าน  
 เวบนี้เป็นเวบเล็กๆที่เราจัดทำเพื่อช่วยเหลือคนไทย  
 ที่อาศัยอยู่ในสวิตฯ เราทำโดยไม่หวังผลประโยชน์อะไร  
 ที่จัดทำขึ้นมาเพราะเข้าใจถึงความเดือดร้อน  
 เข้าใจถึงปัญหาต่างๆ ที่,ตอ้งการความช่วยเหลือ  
 ต้องการข้อมูล  
 เราจะพยายามช่วยเท่าที่จะช่วยได้  

คุณแม่นอ้งซันอ่านทู้เก่าอันนี้หรือยังคะ  

http://www.pallswiss.com/cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0612&board=pallswiss  

สำหรับคำถามของคุณแม่น้องซันที่ถามมานั้น
 รอคำตอบจากคนเขตซูริคที่จะเข้ามาช่วยตอบนะคะ  
 ขอบคุณคนที่เข้ามาช่วยตอบค่ะ  

คารุสุ

สวัสดีค่ะก็สนใจเหมือนกัน แล้วเมื่อวานก็ลองส่งเมล์ขอรายละเอียดมีการตอบเมล์เร็วมากค่ะได้รับคำตอบทันทีแต่เค้าตอบว่า "อ่านภาษาไทยไม่ออกให้ส่งเป็นภาษาอังกฤษหรือภาษาเยอรมัน" แต่ไม่รู้จะเขียนยังไงค่ะ แบบว่า มาจากบ้านนอกไม่คล่องเรื่องภาษาค่ะ                                                                              

เกตุ

ตั้งใจจะมาเขียนวันนี้ แต่โดนคุณลูกก่อกวนอย่างแรง เดี๋ยวพรุ่งนี้ถ้าไม่โดนก่อกวนมาก จะมาเขียนตอบให้นะคะ พอดีหาข้อมูลเรียนภาษาอยู่เหมือนกันค่ะ

เกตุ

อืมๆ เพิ่งกลับไปอ่าน เคยเห็นเพื่อนคนตุรกีเขาไปเรียนที่วินเตอร์ตรูเหมือนกันนะคะ เขาบอกดีอ่ะแต่ว่าไม่รู้ที่ไหน แป่วๆๆ ตอบแบบมีประโยชน์มากเลยนะเนี่ย คิ คิ คิ

เดี๋ยวจะมาเขียนข้อมูลที่เกตุหามาได้นะคะ

แม่น้องซัน

ขอบคุณป้าpall, คุณคารุสุ และคุณเกตุ มากค่ะ
 เข้าไปอ่านทู้เก่าที่ป้าpallบอกแล้วนะคะขอบคุณค่ะ ...แบบว่ายังไม่เคลียร์ค่ะ.....ขอรอคุณคารุสุ และคุณเกตุ มาตอบเพิ่มเติมอีกนะคะ.
 .....ขอเกริ่นเรื่องราวส่วนตัวนิดนะคะ.....กลัวบางท่านจะคิดว่าแค่เรื่องเรียนภาษาทำไมดิฉันจึงวุ่นวายนัก....
 คือที่ผ่านตัวเองก็ยังจับต้นชนปลายไม่ค่อยถูกด้วยน่ะค่ะ ไหนจะห่วงลูก2คนและภาระที่เมืองไทย ...ไหนจะการปรับตัวเข้ากับสามี(สามีอารมณ์ร้อน และเค้าต้องถูกเสมอ) และ อื่นๆ....ไปเรียนที่มิโกรแบบIntensiveมาแล้ว2ด. เมื่อ กย.-ตค.(บางคนอาจคิดในใจแล้วว่าดิฉันสมองช้าจริงๆ..55) เดือนแรกก็โอเคค่ะ พอขึ้นเดือนที่2 ยากแล้วค่ะ พอดี กับว่าจะแต่งงาน แฟนอยากให้พ่อแม่มาแต่ไม่ทำอะไรให้เลย(เค้าให้เงินอย่างเดียวค่ะ)แต่ละวันก็เลยยุ่งกับการติดต่อจัดการเรื่องต่างๆให้พ่อแม่ ก็ยังไปเรียนอยู่ค่ะ แต่ไม่มีสมาธิซะแล้ว พอจบคอร์ส จึงขอหยุด ตั้งสติใหม่ค่ะ หยุดมา 2 ด.กว่าแล้ว.....จนเมื่อวานได้คุยกะพี่สาวที่เมืองไทยแล้ว เรื่องลูกน่ะค่ะ ก็ไม่ต้องห่วงเรื่องลูกแล้ว(เก็บปัญหาไว้คนเดียวนานมากแล้ว)
 ก็สรุปว่าพร้อมที่จะลุยเรียนเต็มที่แล้วค่ะ

แม่น้องซัน

เรื่องคอร์ส เกี่ยวกับการใช้ชีวิตที่นี่ ก็อยากเรียนมากๆค่ะ.....ใครเคยเรียนแล้ว หรือทราบกรุณาแนะนำด้วยนะคะ

pall

สวัสดีค่ะคุณแม่น้องซัน
 ติดต่อมาที่เมล์ป้าโดยตรงได้ไหมคะ
 มีเรื่องอยากคุยด้วยค่ะ
 ขอบคุณมาก
 กดตรงชื่อป้าจะเห็นอีเมล์ขึ้นมาค่ะ

pall

สวัสดีค่ะคารุสุ
 สวัสดีจ๊ะเกตุ
 ขอบคุณมากเลยที่เข้ามาช่วยตอบ
 เกตุจ๊ะรีบมาไวๆนะจะรออ่านจ้า
 ขอบคุณอีกครั้ง

เกตุ

เอาตัวนี้ไปก่อนนะคะ มาแอบพิมพ์ตอนลูกหลับ แหะๆๆ
  อันนี้คงไม่เหมาะกับคนที่อยู่ซูริคเท่าไร เพราะว่าไกล แต่คิดว่าคงเหมาะกับคนที่จะมาเรียนต่อมหาวิทยาลัย หรืออยู่ใกล้เพราะรับคนนอกด้วยค่ะ

Vorbereitungskurse  
 auf das Hochschulstudium in der schweiz
 cours d'Introduction
 aux etudes Universitaires en suisse

Rue de Rome 2
 CH-1700 Fribourg
 Tel. +41 26 347 16 16
 Fax. +41 26 347 16 17

Intensive Language Courses

Frühlingsprachkurs (FSK)   20.02.2006-16.06.2006
 ต้องยื่นใบสมัครก่อนวันที่ 15.01.2006
 เรียนช่วง 13.30-16.50 Uhr (คอร์สนี้ไม่ได้เขียนว่าเรียนทุกวันหรือเปล่า แต่คิดว่าน่าจะทุกวันค่ะ

เอกสารที่ต้องเตรียม
 1. ใบสมัคร
 2. วุฒิการศึกษา
 3. พาสปอร์ต หรือไอดีการ์ด หรือใบพำนักในสวิตฯ (ก็อปปี้)
 4. รูป 2 ใบ

ค่าเรียน 2,900 สวิตฯฟรัง  (Registration fees CHF200.- included)

แล้วจะมาต่ออีกนะคะ หน้านี้พิมพ์ค้างไว้ตั้งแต่บ่าย แต่เพิ่งจะได้มาต่อตอนสามทุ่ม  เดี๋ยวจะมาต่อให้อีกนะคะ

เกตุ

http://www.deutsch-lernen.com/

พอดีค้นหาโรงเรียนภาษา เลยเจอเวปนี้ ลองเข้าไปดูแล้วดีใช้ได้เลยค่ะ เอาไว้เรียนเองที่บ้านหนุกดี

เกตุ

ที่ซูริคเอาที่คนไปเรียนเยอะๆนะคะ  

Kursinformationen  Deutsch Grosses Deutsches Sprachdiplom, Niveau C2  
 Strasse, Nr Engelstrasse 6  
 PLZ 8004  
 Ort Zürich  
 Telefon 044 317 54 00  
 Telefax 044 317 54 01  
 E-Mail Klubschule Migros  
 Lageplan Klick: Grosser Lageplan  

Klassennummer  auf Anfrage  
 Min. Teilnehmer  8  
 Max. Teilnehmer  12  
 Dauer  Total 120 Lektion(en)    
 Preis  2100.00 (exklusive Material)  
 Datum  auf Anfrage  
 Zeit  auf Anfrage  
 Tag  auf Anfrage  

ที่นี่ก็น่าสนเหมือนกันนะคะ ที่แม่น้องซันเคยไปเรียนนั่นล่ะค่ะ แต่คน
 ละคอร์ส พี่ยาหยีก็เคยไปเรียนคอร์สนี้มาแล้วค่ะที่ Oerlikon หลาน
 แกก็ไปเรียนคอร์สนี้เหมือนกัน แกบอกว่าดีค่ะ อ่านออก เขียนได้ พูด
 ได้ แต่ว่าไปสมัครแล้วต้องรอจนกว่าจะครบ 8 คนเขาถึงจะเปิดสอน
 คอร์สนี้ค่ะ พอคนสมัครครบแล้วเขาจะโทรเรียกเราเองค่ะ เกตุก็กำลัง
 คิดอยู่ว่าจะเอาคอร์สนี้ล่ะ ตอนแรกตั้งใจจะไปไฟบร์วกแต่ดูระยะทาง  
 อะไรหลายๆอย่างแล้วไม่อำนวยเท่าไร เลยคิดว่าอาจจะเรียนที่นี่  

เกตุ

เอาของไฟบร์วกให้เสร็จแล้วกันเน่อะ  

Sommersprachkurs (SSK)  10.07.2006-29.09.2006
 ส่งใบสมัครก่อนวันที่ 01.06.2006
 เรียนวันจันทร์ - วันศุกร์ เวลา 08.30-12.00 น. หรือ วันอังคาร และพฤหัส 13.00-15.00 น.

1. ใบสมัคร  
 3. พาสปอร์ต หรือไอดีการ์ด หรือใบพำนักในสวิตฯ (ก็อปปี้)  
 4. รูป 2 ใบ  

ค่าเรียน 2,900 สวิตฯฟรัง (Registration fees CHF200.- included)  

Wintersprachkurs (WSK) 23.10.2006-16.02.2007
 ส่งใบสมัครก่อนวันที่ 01.09.2006
 Level 1-5 เรียน 08.30-11.50 น.
 Level 6-7 เรียน 13.30-16.50 น.

1. ใบสมัคร  
 4. รูป 2 ใบ  

ค่าเรียน 2,900 สวิตฯฟรัง (Registration fees CHF200.- included)  

คอร์สนี้เหมาะกับคนที่จะมาต่อมหาวิทยาลัยเป็นอย่างมาก เพราะทางโรงเรียนเขาจะมีแนะนำการเรียนของมหาวิทยาลัย ส่วนสามคอร์สข้างบนเราก็สามารถต่อมหาวิทยาลัยได้เหมือนกัน เป็นคอร์สแบบเร่งรัด ทางโรงเรียนเขาก็จะแนะนำให้ด้วยเหมือนกัน

Universitäts-Vorbereitungskurs (UVK) 19.10.2006-06.07.2007
 ส่งใบสมัครก่อนวันที่ 01.09.2006
 ไม่บอกเวลาเรียนค่ะ

ค่าเรียน CHF 4900.- (Einschreibegebühr CHF200.- inkl)
 คอร์สนี้มีทำวีซ่าให้ด้วยนะคะ  

เอกสารที่ต้องเตรียมสมัครเรียนภาษา จะเยอะกว่าสามคอร์สแรก  

1. Provisorische Zulassungsbestätigung Ihrer zukünftigen Universität
 2. Kopie abschlusszeugnis Mittelschule
 3. Kopie des passes oder der Identitätskarte
 4. Lebenslauf
 5. 2 Passfotos

ไม่มีภาษาอังกิดเลยตัวนี้ เดี๋ยวจะเอารายละเอียดเกี่ยวกับแต่ละคอร์สมาลงให้อีกทีนะคะ มีเป็นภาษาอังกฤษคิดว่าน่าจะเข้าใจง่ายกว่า ภาษาเยอรมัน เดี๋ยวมาพิมพ์ให้วันต่อไป (อาจจะเป็นวันจันทร์)

ตอนนี้ก็หาโรงเรียนภาษาไปเรื่อยๆอยู่ค่ะ มีข้อมูลที่เบเนดิกซ์ส่งมาให้ด้วย แต่ว่าทิ้งไปแล้ว เพราะแพงมาก แล้วพี่ต้นแกบอกเคยไปเรียน แล้วสอนเร็วมากๆ สอนไม่ค่อยดีเท่าไร เพื่อนที่เรียนภาษาด้วยกันตอนนี้เขาเคยไปเรียนเขาก็พูดคล้ายๆพี่ต้นเหมือนกันค่ะ เลยทิ้งขยะไปแย้ว

แม่น้องติ๊ดตี่

ช่วงนี้มะค่อยมีเวลาเหมือนกันนะ  ก็เลยไม่ค่อยได้เข้ามาตอบ  เกตุจ๊ะตกลงเรียนที่ไหนเหรอ  ขอบอกนิดนึงตรงข้อหาที่ 12 บรรทัดที่ 2 ที่เกตุเขียนนะ อันนี้นะ

Kursinformationen Deutsch Grosses Deutsches Sprachdiplom, Niveau C2  

รุ้ป่ะล่ะเป็นการเรียนภาษาเยอรมัน  ระดับสูงที่สุดเลยนะ คิดว่าคนที่เรียนได้ระดับนี้ส่วนมากเป็นชาวสวิส หรือว่าคนเยอรมันมี่ใช้ภาษาทางนี้โดยตรงเลยล่ะ  คิดว่าถ้าไม่ผ่านระดับต้น ๆ มานะเรียนไม่ได้หรอก  เพราะคิดว่าก่อนจะเรียนทางดรงเรียนเค้าจะทดสอบระดับของเราก่อนนะ  ถ้างั๊นคนเข้าไปเรียนจะทำให้ระดับการเรียนไม่เท่ากันนะ

เด่วมาเขียนนะเรื่องระดับการเรียนการศึกษาภาษาเยอรมัน  ตอนนี้ต้องเอาโดยคร่าว ๆ ก่อนนะ