มีวิซ่านักเรียนของสวิสประเภท D สามารถบินเข้า holland ก่อนได้ไหมคะ

Previous topic - Next topic

Nutcharin

กำลังจะไปเรียนต่อโทที่สวิสคะ ได้วิซ่าประเภท D มาแล้ว แต่ว่าอยากบินไปลง holland ก่อนได้ไหมคะ หรือว่าต้องเข้าสวิสก่อน แล้วค่อยต่อเครื่องไป hollland
รบกวนผู้รู้หรือผู้ที่มีประสบการ์ณ ช่วยตอบคำภามหน่อยคะ เพราะต้องรีบซื้อต้๋วเครื่องบินแล้ว
ขอบคุณมากเลยคะ

SaNzO

กำลังจะไปเรียนโทที่สวิสเหมือนกันครับ คุณ Nutcharin ไปเรียนที่ยูไหนครับ
เท่าที่ผมเข้าใจคือวีซ่านักเรียนไปประเทศอื่นในยุโรปไม่ได้นะครับ ต้องรอจนกว่าที่เราจะได้ residence permit ก่อน(ประมาณ1-2เดือนหลังจากเราไปอยู่ที่สวิส) เราถึงจะเข้าไปประเทศอื่นในเชงเก้นได้
ถ้าอยากไปเที่ยวฮอลแลนด์ก่อน น่าจะขอวีซ่าเชงเก้นของฮอลแลนด์นะครับ

Nutcharin

สวัสดีคะคุณ SaNzO
กำลังจะไปเรียนที่ HTMi อยู่แถว Luzern แล้วคุณ SaNzO จะไปเรียนที่ไหนคะ
น่าเสียดายจัง ที่เข้าประเทศอื่นยังไม่ได้ เพราะจริงๆอยากไปเที่ยวก่อน
ยังไงก็ขอบคุณมากๆคะ ถ้าผ่านแถวLuzern ก็มาเยี่ยมได้นะคะ เดี๋ยวจะเป็นไกด์ให้คะ ^^