..ช่วยด้วยคร่าา...ยื่นอุทธรณ์ที่ FOM, bern

Previous topic - Next topic

baitong

..เพิ่งถูกปฏิเสธ Visa tourist อ่ะค่ะ..ยื่นวีซ่าโดยใช้ statement ตัวเอง และแนบหนังสือรับรองของบริษัท พร้อม booking ตั๋วเครื่องบิน + ประกันภัย..ที่พัก คือไปพักบ้านแฟน โดยให้แฟนทำจดหมายเชิญเราไปเที่ยว ขอไป 90 วัน (จริงๆว่าจะขอน้อยกว่านั้น แต่แฟนให้ขอ 3 เดือนอ่าค่ะ) โดย ทางสถานฑูต ให้เหตุผลว่า

"you have not provided proof of sufficient means of subsistence,for the duration of the intended stay or for the return to the country of origin or residence,or for the transit to a third country into which you are certain to be admitted, or you are not in a position to acquire such means lawfully."

1. หมายความว่า เค้าคิดว่า เงินเราไม่พอใช่ไหมค่ะ หรือ ว่าเค้ากลัวเราไม่กลับมาเมืองไทยค่ะ?

2. กะลังคิดว่าจะ ยื่นอุทธรณ์ โดยให้แฟนเป็นคนไปยื่นให้ที่ Federal Office for Migration FOM,Bern-Wabern ไม่ทราบว่าต้องใช้เอกสารอะไรบ้างค่ะ แฟนโทรไปถามเค้าบอกว่า ให้เขียนจดหมายมา แต่ ไม่ทราบว่าต้องเขียนยังงัยบ้าง และ ต้อง แนบเอกสารอะไรเพิ่มเติมรึป่าวค่ะ ( แล้วเอกสารที่บอกสาเหตุ ปฏิเสธ เราต้องส่งไปให้แฟนด้วยรึป่าวค่ะ)

3. ตั๋วเครื่องบิน + ประกันภัย ต้อง ทำยังงัย ค่ะ จิงๆ จองตั๋วไป 28 july 11 ส่วนประกันภัย 28 july - 25 oct 11

รบกวน เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ สมาชิกทุกท่านน ช่วยด้วยยคร่าาา....ขอบคุณล่วงหน้าคร่าาาาาา :)

phat

สวัสดีค่ะคุณใบตอง
    พอดีลองแปลในกูลเกิ้ลดูแล้วไม่ค่อยเข้าใจเลย ต้องถามคนที่เค้าถูกปฏิเสธข้อเดียวกับคุณ เดี๋ยวจะมีผู้รู้เข้ามาให้คำแนะนำค่ะ ส่วนปัทก็เพิ่งจะยื่นอุทรณ์เหมือนกัน แต่โดนปฏิเสธข้อที่ว่ากลัวเราไปแล้วไม่กลับ your intention to leave the territory of the member states befor the expiry of the visa could not be ascertained นี่แหละค่ะข้อนี้ที่กลัวเราไปแล้วไม่กลับ หนีวีซ่า ;Dกล้าคิดเนอะ ;D บ้านเราดีกว่าตั้งเยอะ :P ที่อยากไปก็แค่อยากรู้ว่าเป็นไงแค่นั้นไม่ได้อยากไปอยู่เลยสักหน่อย และก็จะมาบอกว่า ให้แฟนยื่นอุทรณ์ให้ดีกว่าค่ะ เพราะที่บ้านเค้าสอบถามได้แต่บ้านเราไม่ ทำได้แต่รอกับทำใจ เอกสารที่ใช้ก็ กระดาษแผ่นที่บอกสาเหตุการโดนปฏิเสธวีซ่า และก็พาสปอร์ตเรา  แค่นี้แหละค่ะ แล้วก็รอๆๆๆๆๆค่ะ ช่วงที่รอนี่ก็หาไรทำไปก่อนค่ะจะได้ดูไม่นาน  :'( รีบยื่นนะคะเผื่อผ่านจะได้ไปพร้อมกัน ;D

phat

อีกนิดหนึ่งค่ะ ตั๋วเคื่องบินก็จองใหม่เมื่อได้วีซ่า เพราะหลังจากนี้เราจะต้องรอนานมากค่ะ ส่วนประกันก็เลื่อนไปก่อนหรือไม่ก็เอาเงินคืนมาก่อนแล้วค่อยไปทำใหม่ค่ะ ส่วนปัทเอาเงินคืนมาแล้วค่ะสำหรับประกัน ส่วนเอกสารสแกนส่งไปเลยค่ะตามนั้นเลย ส่วนข้อที่โดนปฏิเสธ น่าจะเป็นเงินไม่พอค่ะ แล้วไงจะมาอ่านเรื่อยๆนะคะ โชคดีค่ะ

baitong

..ขอบคุณมากคร่าา คุณปัท.. :)ช่ายค่ะสรุปว่าเงินไม่พอจิงๆ :'( ...นี่กร้อให้คุณแฟนยื่นอุทธรณ์ให้ทางที่สวิสฯ แล้วค่ะ แนบ statement ของคุณแฟนไปด้วย..เตรียมเอกสาร เพียบบบบ..555...ไม่รู้เค้าจะเอาอะไรมั่งกร้อ คิดเอง เออเอง..อ่านจากในเวปนี้บ้างแล้วกร้อเตรียมๆไปก่อนเรยค่ะ ...ช่วงนี้ กร้อ ทำได้ แต่นั่งลุ้น นอนลุ้น กันไป 555..แล้วคุณปัท ยื่นอุทธรณ์ไป นานรึยังค่ะ นี่กะลังรอฟังผลอยู่เหมือนกันช่ายป่าวเอ่ย ;)..ขอให้โชคดีเหมือนกันนะค่ะ ..ถ้ามีข่าวดี อย่าลืมมาแจ้งด้วยนะค่ะ อยากรู้ว่าจะใช้ระยะเวลานานเท่าไหร่อ่ะคร่ะ อิอิ.. คุณปัทไป เมืองไหนค่ะ แล้วไปนานมั๊ยอ่ะค่ะ
...ช่ายๆ แค่อยากจะไปเที่ยวเฉยๆ ไม่กะจะอยู่เรยสักหน่อย 5555...แต่ กร้อเข้าใจทางสถานฑูตนะค่ะ คงทำตามหน้าที่ ของอย่างงี้ แล้วแต่ดวงด้วยอ่ะเนอะ555.. ;D :D

Nitaya987

ได้เรื่องคืบหน้าเมื่อไหร่ก็มาเล่าสู่กันฟังด้วยนะคะ :-)
^_^

baitong

..เดี๋ยวจะเข้ามารายงานให้ทราบบ นะคร๊าาา  ;)คุณ Nitaya

phat

ถ้าได้ไปก็ไปบ้านคุณแฟน อยู่ที่ Goldach ;D ตอนนี้ถึงขั้นตอนที่คุณแฟนต้องไปยื่นแบบฟอร์มที่ คันโทนค่ะ แต่คุณแฟนยังไม่ว่างค่ะ งานยุ่งมากแล้วก็จ่ายเงิอีก 50 ฟรังส์ แล้วก็รอค่ะ ปัทรอยื่อุทรณ์ แค่เดือนเดียวก็มาถึงขั้นตอนนี้แล้วค่ะ จัดว่าเร็วมาก สงสัยจะ say no อีกตามเคย :P  ;D ต้องทำใจค่ะ สวิสเซอร์แลนด์ :o

baitong

..เอาใจช่วย นะค่ะ คุณปัท อาจจะได้รับข่่าวดี say yes เร็วๆนี้กร้อได้  :) คงต้อง รอ ร๊อ รออ กันต่อไป..

Nitaya987

คุณใบตองอุธรณ์ขอใหม่เดือนไหนคะ คือกำหนดใหม่คุณใบตองระบุว่าเดือนทางเดือนไหน เอ๋ก็กำลังจะไปขอเหมือนกัน แต่คิววีซ่ายาวมากกกกกกก คงได้แค่รอต่อไป ^_^!
^_^

baitong

..ของตอง ให้แฟนยื่นอุทธรณ์ ทางสวิสค่ะ แฟนส่งเอกสารไปให้ FOM,Bern แล้วอ่ะค่ะ นี่กร้อเช็คตลอดๆ ว่าเค้าได้รับเอกสารรึยัง...ยังไม่ได้ระบุ วันเดินทางใหม่ค่ะ โทรไปถามสถานฑูต เค้าบอกว่า ยังไม่ต้องทำอะไรกับตั๋ว ให้ปล่อยไว้อย่างงั้นก่อน รอจนกว่าจะได้วีซ่า ค่อยไปจัดการ ส่วนประกัน เราสามารถเปลี่ยนวันได้ค่ะ.. ตอนที่ยื่นอุทธรณ์ กร้อยังไม่ต้องใช้เอกสาร 2 ตัวนี้ค่ะ  ;)
..นี่กะว่า ถ้าได้วีซ่าเมื่อไหร่ กร้อ เตรียมบินเรยค่ะ 5555...
..คุณเอ๋ ยื่น อุทธรณ์ รึว่า ขอ ธรรมดาค่ะ คิว นานมากเรยหรอ? ของคุนเอ๋ ขอวีซ่าเป็นประเภทไหนค่ะ ? ..ยังงัย กร้อ ขอให้วีซ่า ผ่านฉลุย เร็วๆเนอะ.. :D

Nitaya987

เอ๋ ขอเยี่ยมเยือนค่ะ แต่ได้คิวยื่นวันที่25 เดือนนี้ อยากได้เร็วกว่านี้ แต่คิวแน่นเอี๊ยด
ปีที่แล้วที่เอ๋ขอไป คิวไม่ยาวขนาดนี้ แล้วก็อุธรณ์ เอ๋รอแค่ อาทิตย์เดียวเอง ทีแรกไม่แน่ใจทำไมเร็วอย่างนี้ ไม่แน่ใจจนกระทั่งวันที่เอาพาสปอร์ทไปประทับตราวีซ่ามาตอนนั้นแหละถึงได้เชื่อ ถ้าคุณใบตองมีความคืบหน้าเรื่องวีซ่ายังไงก็มาเล่าให้ฟังด้วยนะคะ เผื่อจะได้เดินทางพร้อมกัน :-p
^_^

baitong

..คราวที่แร้ว คุณเอ๋ อุทธรณ์ แค่อาทิตย์เดียวเองหรอค่ะ เร็วววมากกก..คราวนั้น ยื่นเรื่องที่ไหนค่ะ ไทย รึ สวิส?..คุณเอ๋ จะเดินทางช่วงไหนเอ่ย .. :)

Nitaya987

คราวที่แล้วยื่นที่สวิสค่ะ เพราะต้องเขียนจดหมายภาษาราชการของทางโน้น ที่เอ๋จะไปก็เยอรมัน เลยให้ทางโน้นยื่นแทน ส่วนยื่นที่ไหนจำไม่ได้ค่ะ แต่คิดว่าไม่ใช่ที่เดียวกะที่สถานฑูตให้มา
ครั้งนี้แพลนไว้เดือนนี้แหละค่ะ แต่คงไม่ทันละ เลยว่าจะเดินทางเดือนหน้า แต่ไม่รู้ว่าสถานฑูตจะใช้เวลานานแค่ไหน เฮ้อ แล้วใบตองเดินทางเดือนไหนคะ ยังไงก็โทรมาคุยกันได้นะคะ 086-5856439 เผื่อได้เดินทางพร้อมกัน :-p
^_^

baitong

..ถ้าตามแพลน เรย กร้อ คงช่วงสิ้นเดือนนี้ ตามกำหนดเดิม อ่ะค่ะ แต่ตอนนี้ยังไม่รู้ว่าจะได้ วีซ่าเมื่อไหร่ อ่าคร่าาา...ขึ้นอยู่กับวีซ่าอย่างเดียวเรยตอนนี้ 555...ดีจังคราวที่แร้ว คุนเอ๋ รอแค่อาทิตย์เดียวเองอ่าา  ;D..เอ๋ ไปเมืองไหนค่ะเนี่ย.. ;)

Nitaya987

เอ๋ไป Winterthur ค่ะ คราวที่แล้วไม่นาน แต่คราวนี้ก็ยังหวั่นๆอยู่กลัวโดนดอง
ใบตองไปเดือนไหนคะ แล้วไปเมืองอะไร เผื่อไปถึงโน่นแล้วจะได้นัดเจอกัน
สวิสเป็นประเทศที่สวยมาก แต่บางทีก็แอบเหงา คิดถึงบ้านเหมือนกันนะ
ถ้าว่างยังไงก็โทรมาได้นะคะ เผื่อจะได้มีโอกาสเจอกันก่อนที่กรุงเทพ :-)

โชคดีนะคะ
^_^