ช่วยแนะนำที่เรียนในสวิตหน่อยคะ

Previous topic - Next topic

st0jan

ต้องการเรียนต่อโท สาขาโลจิสติกส์ ที่สวิตพอดีแม่ได้สัญชาติที่นั้นแล้วอยากจะไปเรียนต่อที่นั้นแต่เริ่มไม่ถูกว่าจะต้องทำยังไง
ภาษาอังกฤษก็ไม่ค่อยแข็งแรง ภาษาเยอรมันก็ไม่ได้เลย
ต้องเริ่มจากตรงไหนก่อนคะ

momay_bkk

ขั้นแรกเช็คดูค่ะว่ามหาลัยที่จะไปเรียนเปิดสอนในภาษาอะไร ถ้าภาษาอังกฤษน้องก็หาหนังสือเกี่ยวกับโลจิสติกส์มาอ่านและลองทำความเข้าใจดูว่าถ้าเราต้องไปเรียนแบบนี้จะไหวไหม ถ้าไม่ไหว อันดับต่อไปก็ไปติวภาษาค่ะให้ดีขึ้นเเล้วมุ่งมั่นและให้กำลังใจตัวเองเยอะๆ เพราะการไปเริ่มชีวิตใหม่ในต่างแดนอาจจะไม่ง่าย แต่ก็ไม่ยากหรอกค่ะ

แต่ถ้าคอร์สที่น้องจะเรียนสอนในภาษาเยอรมัน อันดับเเรกก็คือไปเรียนภาษาเยอรมัน เพื่อนพี่เรียนที่เกอเธ่ สาธร เค้าบอกว่าเรียนที่เกอเธ่มาก่อนก็ดี จะได้มีพื้นฐาน ตัวพี่เองภาษาอังกฤษคล่อง แต่พอมาเรียนเยอรมันมันรู้สึกยากในตอนแรก แต่ให้เราเปิดใจรับ แล้วจะดีขึ้นเองค่ะ

ดชคดีนะคะ