ถามเรื่องวีแต่งค่ะ (เปลี่ยนวีอีกแล้ว เพิ่งยื่นวีเยี่ยมไปเอง เฮ้อ)

Previous topic - Next topic

nutrada

สวัสดีค่ะ    ใบคัดสำเนาครอบครัวไม่ต้องขอก็ได้ค่ะ เคยไปขอมาเหมือนและยื่นให้เจ้าที่ เขาเอาแต่ใบทะเบียนบ้าน ส่วนเรื่ิงระยะเวลาสำหรับวีซ่าไปแต่งงานที่โน้นเขาให้  3 เดือน ภายในสามเดือนเราต้องทำเรื่องแต่งงานให้เสร็จภายสามเดือน ข้อมูลปีที่แล้วนะค่ะแต่ถ้าปัจจุบันไม่ทราบว่ามีการเปลี่ยนแปลงหรือเปล่า
เคยมีเคสเพื่อนของแฟนทำเรื่องมาแต่งงานที่สวิตเขาได้วีซ่า มาอยู่ 3เดือนระหว่างนั้นก็ดำเนินเรื่องแต่งงาน เขามีปัญหาเรื่องใบเกิดของตัวเองชื่อแม่ในใบเกิดและทะเบียนบ้านไม่ตรงกัน ทำให้เขาเสียเวลาเรื่งเอกสาร พอครบสามเดือนเขาต้องบินกลับไทยเพราะทำเรื่องใช้เวลาเกินที่วีซ่าให้ 3เดือน ใครที่มีกรณีนี้ถ้าพ่อแม่เปลี่ยนชื่อนามสกุลให้แนบเอกสารตัวนี้ที่แปลแล้วไปด้วยค่ะ เพราะทางสวิตต้องการสารมันจะยุ่งยากค่ะ         

Ooh oh Jane

สวัสดีค่ะคุณแนน  เจนไปรับวีซ่ามาแล้วนะคะ มะวานนี้
ในวีซ่ากำนดวันที่สามารถเดินทางได้ 01/02/2012 กับวันสิ้นสุดระยะเวลาเดินทาง 22/04/2012 
แต่จำนวนวันที่สามารถพำนักอยู่ในสวิสไม่ได้ระบุค่ะว่ากี่วัน  แต่แฟนโทรไปถามมา ...ทางโน้นเค้าบอกว่าให้วีซ่าได้ 6 เดือน 
และแฟนเจนได้นัดวันที่จะจดทะเบียนเป็นวันที่ 4/05/2012 ค่ะ  สามารถซื้อตั๋วขาเดียวได้เลยนะคะ
เจนจะเดินทางวันที่ 25/02/2012 นี้แล้วค่ะ  พอไปถึงก็ต้องไปรายงานตัวที่อำเภอก่อนเป็นอันดับแรก

^^................^^...........^^...............^^ โชคดีนะคะ  ;) ;) ;) ;)

Ooh oh Jane

อ้อออออ...ลืมบอกไปว่า  ตอนที่เจนกรอกเอกสารในวีซ่า Type D  เจนจะขอเดินทางวันที่ 3/03/2012 นะคะ  แต่พอวีซ่าออกมาเป็นอีกอย่าง  สงสัยเค้าอาจจะดูวันที่เรานัดแต่งงานด้วยรึเปล่าไม่แน่ใจนะคะ 
แต่ในเอกสารที่ทางมิเกรชั่นส่งมาให้แฟนและแฟนก็โทรไปถามระบุว่า 6 เดือนจริงๆค่ะ 
แล้วแฟนก็สแกนมาให้เจนดูมันก็ระบุ 6 เดือนค่ะ 
ตอนนี้มันน่าจะเปลี่ยนใหม่รึเปล่าไม่แน่ใจค่ะ เพราะเคยอ่านกระทู้เก่าๆได้แค่ 3 เดือนเอง ก็เลยสับสนนิดหน่อย...

Nantaree

สวัสดีค่ะคุณเจน ขอบคุณมากเลยค่ะ สำหรับข้อมูล nan ไปยื่นวีซ่ามาเมื่อ 7 กพ. ค่ะ
กำหนดเดินทาง 1 เม.ย. ไม่รู้จะทันไหม ไม่ทราบคุณ jane
รอวีซ่ากี่เดือนค่ะ ?
พอผลบอก ทาง Bern จะอีเมลมาบอกแฟนหรือว่าส่งไปรษณีย์มาค่ะ?
สงสัยต้องจดภายใน 3 เดือนน่ะค่ะ ก่อนที่วีซ่าจะหมดอายุ  บินสายการบินอะไรดี ราคาตั๋วเที่ยวเดียว แพงเกือบเท่าราคาไปกลับเลยค่ะ ยินดีด้วยนะคะ
เดินทางปลอดภัยนะคะ พร้อมจะผจญความหนาวยัง ;D
Nan

Ooh oh Jane

ของเจนตั้งแต่ส่งเอกสารวันแรก 20 ธค. 54 นะคะ  แล้วรอประมาณ 3 สัปดาห์แฟนก็ได้รับเอกสารให้กรอกข้อมูลต่างๆ แต่พอดีเอกสารของแฟนยังไม่ครบก็เลยรอเอกสารอีกประมาณ 1 สัปดาห์  แล้วแฟนเจนก็ส่งกลับไปที่มิเกรชั่น  รอแค่อาทิตย์กว่าๆก็มีเอกสารส่งมาแจ้งทางไปรษณีย์ค่ะว่า วีซ่าผ่านแล้ว .....ถือว่าไม่นานค่ะประมาณ 5 สัปดาห์เองค่ะ 
ของเจนซื้อตั๋วขาเดียวของการบินไทยค่ะ
เจนไม่เคยต่อเครื่องก็เลยใช้การบินไทยดีกว่า  ราคา  33555 บาทค่ะ เจนจองผ่านเว็บค่ะ ถูกกว่าโทรซื้อที่ call center  ไม่ค่อยจะแตกต่างจากตั๋วไปกลับเลยเนาะ..555++

Nantaree

ขอบคุณอีกครั้งนะคะคุณ Jane รอไม่นานเนอะแค่ 5 สัปดาห์เอง แล้วต้องเอาพาสไปให้สถานทูตไว้กี่วันค่ะ ถึงไปรับกลับพร้อมวีซ่าได้ 5 วันทำการหรือเปล่าคะ

Ooh oh Jane

ช่ายแว้ววววค่า  5 วันทำการ
รอๆๆๆไปก่อนเด่วก็ได้แระค่ะ  ไม่นานนน แต่ใจคนมันไม่รอไงคะ  ก็เลยคิดว่านานน
ตอนนี้เจนได้วีซ่าแล้ว ดีใจนะ  แต่ไมรู้สึกใจหายก็ไม่รู้ ....^^ อาจเป็นเพราะต้องไปอยู่นานนนนนนนน...เลยล่ะมั๊ง
ไม่เหมือนตอนเราไปเท่วเนาะแป้บเดียวก็กลับ....แต่เพื่ออนาคตอนางอก็ต้องไป  สู้สู้ค่ะ...

Rattasart

สวัสดีครับพี่ๆทุกคน
   ผมเคยยื่นวีซ่าเยี่ยมเยือนไปแล้วไม่ผ่านครับตอนนี้รอผลอุทธรณ์อยู่ครับ แต่อยู่ๆแฟนก้อให้ไปเตรียมเอกสารยื่นวีซ่าแต่งงานแทนครับ
ผมได้เกือบครบแล้วครับติดแค่ใบรับรองความประพฤตืครับ แต่เคยไปอ่านเจอมาว่าเอกสารที่เป็นสำเนาเราต้องไปให้กรมกงสุลของไทยประทับตรารับรองเอกสารถูกต้องด้วยเหรอครับ ใบเกิดผมมีแต่สำเนาครับตัวจริงหาย ไปขอจากอำเภอแล้วเขาถ่ายเป็นเอกสารมาให้แทน แล้วเอกสารตัวไหนบ้างที่เราต้องไปประทับตรารับรองสำเนาถูกต้องครับ ยิ่งอ่านก็ยิ่งงงครับ แล้วไม่รู้ว่าตอนนี้มีเปลี่ยนอะไรอีกหรือเปล่า แล้วใบคำร้องสำเนาทะเบียนครอบครัวนี่ต้องใช้หรือเปล่าครับ ผมมีทะเบียนบ้านตัวจริงแล้วครับ
  ตอนยื่นเขายึดพาสปอร์ตเราไว้หรือเปล่าครับ
  รบกวนพี่ๆที่รู้ช่วยด้วยครับ งงมาก แล้วก็เร่งต้องเตรียมเอกสารให้เสร็จก่อน 20เมษายนนี้นะคับ
  อ้อลืมบอกไปแฟนผมเป็นผู้ชายนะครับเอกสารจะเหมือนกันหรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ

Rattasart

แล้วสำเนาทะเบียนราษฎร กับทะเบียนบ้าน อันเดียวกันหรือเปล่าครับ

ผมสามารถใช้แค่สำเนาทะเบียนบ้านได้หรือเปล่าครับ แต่ทะเบียนบ้านตัวจริงก้อมีครับ

รบกวนพี่ๆช่วยด้วยครับ

ขอบคุณครับ

nutrada

สวัสดีค่ะ
    ทะเบียนบ้านใช้ตัวจริงเวลายื่นค่ะ สำเนาทะเบียนราษฏร กับทะเบียนบ้านอันเดียวกันค่ะ