ถามเรื่องวีแต่งค่ะ (เปลี่ยนวีอีกแล้ว เพิ่งยื่นวีเยี่ยมไปเอง เฮ้อ)

Previous topic - Next topic

Ooh oh Jane

ใบคำร้องเพื่อขอเตรียมการแต่งงาน....ไม่จำเป็นต้องส่งมาจากสวิตโดยตรงค่ะ  เพราะตอนที่เราเอาเอกสารไปให้เจ้าหน้าที่เค้าตรวจสอบ เค้าก็จะกรอกข้อมูลส่วนตัวของเรา แล้วบอกให้เราสแกนไปให้แฟนกรอกในส่วนที่เหลือ แล้วสแกนส่งกลับมาค่ะ  เมื่อเอกสารทุกอย่างเรียบร้อย - เอกสารที่แปล  - หนังสือรับรองความประพฤติ - ใบคำร้องเพื่อขอเตรียมการแต่งงาน (ทั้งต้นฉบับ และ ที่แฟนสแกนกลับมาให้)  - รูปถ่าย  - เงินค่าธรรมเนียมแต่งงาน+ ค่าวีซ่า  ก้เอาไปยื่นแผนกแต่งงานได้เลยค่ะ
ส่วนกรณีวีติดตามสามี  อันนี้จ่ายแค่ค่าวีซ่าอ่ะค่ะ  เพราะเอกสารทุกอย่างทำที่เมืองไทยหมดแล้ว ก็เลยไม่มีค่าธรรมเนียมเหมือนขอไปแต่งที่โน่น  ...น่าจะนะคะ

prim

Quote from: Ooh oh Jane on December 31, 2011, 03:17:46 PM
ใบคำร้องเพื่อขอเตรียมการแต่งงาน....ไม่จำเป็นต้องส่งมาจากสวิตโดยตรงค่ะ  เพราะตอนที่เราเอาเอกสารไปให้เจ้าหน้าที่เค้าตรวจสอบ เค้าก็จะกรอกข้อมูลส่วนตัวของเรา แล้วบอกให้เราสแกนไปให้แฟนกรอกในส่วนที่เหลือ แล้วสแกนส่งกลับมาค่ะ  เมื่อเอกสารทุกอย่างเรียบร้อย - เอกสารที่แปล  - หนังสือรับรองความประพฤติ - ใบคำร้องเพื่อขอเตรียมการแต่งงาน (ทั้งต้นฉบับ และ ที่แฟนสแกนกลับมาให้)  - รูปถ่าย  - เงินค่าธรรมเนียมแต่งงาน+ ค่าวีซ่า  ก้เอาไปยื่นแผนกแต่งงานได้เลยค่ะ
ส่วนกรณีวีติดตามสามี  อันนี้จ่ายแค่ค่าวีซ่าอ่ะค่ะ  เพราะเอกสารทุกอย่างทำที่เมืองไทยหมดแล้ว ก็เลยไม่มีค่าธรรมเนียมเหมือนขอไปแต่งที่โน่น  ...น่าจะนะคะ

ขอบคุณมากเลยค่ะคุณเจน  ปริมขอถามอีกนิดนะคะ...ที่อ่านมาเรื่องเอกสาร  ข้อที่5 ใบคัดสำเนาทะเบียนครอบครัว  อันนี้ต้องใช้ด้วยเหรอะคะ  เพราะปริมอ่านกระทู้ปักหมุดของคุณนา ไม่เห็นมี  และใบรับรองความประพฤติกระทู้ของคุณนา ก็ขอหลังจากได้วีซ่าแล้ว  แต่อันนี้ขอเลยเพื่อเอาไปยื่นเรื่อง  เลยแอบงงเล็กน้อยอะค่ะ  รบกวนด้วยนะคะ เพราะปริมจะยื่นขอวีฯแต่งที่สวิสฯอาทิตย์หน้าแล้ววววว^^ 

Ooh oh Jane

อ้อ...ใบคัดสำเนาทะเบียนครอบครัว ก็ทะเบียนบ้าน (ถ่ายหน้าแรก + หน้าที่มีชื่อเรา) นั่นแหละจ้า เพราะบางคนเค้าก็ไปขอขอคัดที่อำเภอใกล้ๆบ้านได้  แต่ตอนไปยื่นเค้าขอเอกสารที่เป็นตัวจริงไปด้วยนะ  อย่าลืมเอาไปด้วยล่ะ   
ที่อ่านของคุณนา น่าจะนานแล้วนะ เพราะที่นี่อะไรๆก็เปลี่ยนได้ตลอดเวลา  ตอนแรกเจนก็ไม่ได้เอาใบรับรองความประพฤติไปเหมือนกัน ( เพราะคิดว่าขอทีหลังจากที่ได้วีซ่าแล้ว ) สรุปพอไปตรวจเอกสาร  เค้าบอกว่า ให้ไปขอเอกสารตัวนี้มาก่อน เพราะทางสวิตเค้าต้องการตรวจสอบด้วย  ถ้าได้ครบแล้วค่อยมายื่นอีกครั้ง  ( เอกสารที่แปลแล้วกับค่าธรรมเนียม)

ตอนนี้ของเจน....ทางแฟนได้เอกสารให้กรอกแล้ว แต่ไม่เข้าใจว่า ทำไมทางโน้นถึงให้เจนเขียน ใบมอบอำนาจ ให้แฟนทำเอกสารแทนด้วย ( ก็อย่างว่าเนาะ อะไรๆก็เปลี่ยนได้ ..555 )  แต่เจนก็เขียนแล้วสแกนส่งไปให้เรียบร้อยแล้วล่ะ ตอนนี้ก็รอๆๆๆๆๆ......
แพลนไว้ว่าจะบินวันที่ 3 มีนา แต่ไปเช็คตั๋ววันก่อนเต็ม....เฮ้อ  ต้องรอดูอีกที
ยังไงก็ขอให้โชคดีนะคะ  แล้วไปเจอกันที่โน่นเนาะ...^^

prim

แหะๆๆๆๆ..........จันทร์นี้ จัดไป...นึกว่าจะยื่นได้แล้วเชียวว....สงสัยได้ยื่นต้นเดือนหน้าแหงมๆ เพราะต้องรอใบความประพฤติเป็นอาทิตย์^^  ถ้าปริมยื่นต้นเดือนหน้าประมาณวีคแรก ผลน่าจะออกประมาณต้นเมษาไม๊อะคะ  หรือว่าน่าจะออกก่อน........เพราะทางปริมก็เคยปเยี่ยมแฟนมาแล้วครั้งนึง ขอวีฯครั้งแรกก็ผ่านเลย  จะมีผลต่อการอนุมัติเร็ว หรือช้าต่อวีฯแต่งมั๊ยอะคร๊า ><......  สรุปว่าต้องใช้ทะเบียนบ้านตัวจริงยื่นวีฯแต่งด้วยใช่มั๊ยคะ แล้วเค๊าจะคืนให้เลยรึเปล่าอ่ะ พอดีแม่ปริมอาจต้องใช้ติดต่อเรื่องยื่นน้ำท่วมบ้านด้วยอะค่ะ............  ขอบคุณมากค๊าบบบบบ ^^

Ooh oh Jane

;D......เค้าก็แค่ขอไปเช็คดูแค่แป้บเดียวเองค่า  ไม่ต้องห่วง เด่วเค้าก็คืน....ตอนนั้นแหละ ^^
ก็นับไปไม่เกิน 2 เดือนจร้า......
วันนี้แฟนเจนเพิ่งได้เอกสารอีกอย่างเอกสารใบสุดท้ายที่ทาง migration ออกให้ ไม่แน่ใจว่าเป็นอะไรนะ  แต่เห็นแฟนบอกว่า เอกสารตัวนี้ใช้เวลา 7-10 วันก็เลยต้องรออออออออออออออ.....เพิ่งจะได้วันนี้เอง
เด่ววันอาทิตย์หรือไม่ก็จันทร์แฟนถึงจะไปยื่นเอกสาร  หลังจากนั้นก็รออออออออ.....แต่คิดว่าไม่น่าจะเกินวันที่ 20 กุมภาค่ะ  เพราะมันจะครบ 2 เดือนพอดี.................^^

ฝากบอกให้แฟนเขียนจดหมายไปด้วย เพราะอยากจะบินวันที่ 29 กุมภา  ไม่อยากบินวันที่ 3 มีนาแระ นานเกิน รอไม่ไหวคร๊าาาาา.............................^^

prim

อิอิอิ รอกันง่วงเลยอ่ะนะ  แต่เข้าใจๆต้องใช้เวลา ก็เราจะไปเป็นพลเมืองงเค๊าอเน๊ะ  แล้วส่งข่าวกันนะคะ  ;) :)

lucky101

ดีจ้าสาวๆ สวิส มีเรื่องรบกวนอยากถามค่ะ เกี่ยวกับวีซ่าจ้า ชื่อดี้นะค่ะ คือว่า ตอนนี้ดี้อยู่สวิสจ้าถือใบนำพักเป็นพาสL เพื่อเรียนภาษาค่ะ เลยอยากจะถามว่าจะสามารถขอยื่นเรื่องขอจดทะเบียนสมรส ต่อได้ไหมค่ะ เพราะวีซ่าที่ขอมาเป็นวีซ่าD อ่ะค่ะ

prim

อ่า.......อันนี้ต้องให้ผู้รู้มาช่วยตอบอะคั๊บ  เพราะปริมมือใหม่อ่ะ  อิอิ.....^^

Ooh oh Jane

วีซ่าออกแว้ววววววววววววววววววววววววววววว......จร้า

prim

ดีใจด้วยนะค๊าบบบบบบบ  อิอิ.....ส่วนของปริม แฟนจะเดินทางมาเมืองไทยเอง และเอาเอกสารของตนเองมายื่นพร้อมปริม ที่สถานฑูตเลย........คาดว่าไม่น่ามีอะไรน่าห่วง แค่รอสองเดือนอย่างเดียว ^^  แล้วไปอยู่เมืองไหนคะ แต่งเมื่อไหร่เอ่ย ^^...... ของปริมไปอยู่โลซาน คาดว่าน่าจะจดทะเบียนประมาณมิ.ย ^^

Ooh oh Jane

แฟนมาก็ดีแล้ววว จะได้ทำให้เสร็จๆไปเลยทีเดียว 
ตอนแรกคิดว่าจะ 2 เดือนเต็มแค่เดือนนิดๆเองเนาะ.......^^
ของเจนไปแต่งที่ Winterthur ค่ะ วันที่ 4 พค. เค้าให้เดินทางได้แล้วตั้งแต่บัดนาวววว  ไม่เกินวันที่ 22 มิย. จ้า...
แต่ของเจนยังต้องทำงานอยู่ถึง 22 เดือนหน้า ก็เลยต้องรอๆๆๆๆ....ไปก่อน
ยังไงก็ขอให้โชคดีนะคะ  ดีไม่ดี ไปเจอกันอยู่โน่นอีก...55555

prim

คุณเจนค่ะ ปริมรบกวนถามอีกนิดนะคะ  ตอนนี้เอกสารปริมครบหมดแล้ว  มีตัวนึงปริมได้ปริ๊นออกมาเป็นกรอกแบบฟอร์มปจดทะเบียนที่สวิสฯ เพื่อเวลาไปยื่นจะได้ไม่เสียเวลา  มันใช่แบบฟอร์มขอวีซ่า Type D ใช่มั๊ยคะ ^^ และเอกสารที่ปริมจะเอาไปแปลเลยตอนนี้ เพื่อเวลาแฟนมาถึงเมืองไทย จะได้เข้าไปยื่นได้เลย มีดังนี้ใช่มั๊ยคะ (ในกรณีปริมไม่เคยแต่งงาน และไม่เคยเปลี่ยนชื่อ)

1.ทะเบียนบ้าน
2. สูติบัตร แสดงชื่อตัวเอง และชื่อพ่อแม่
3. ใบรับรองความสถานภาพ โสด ม่าย หย่าร้าง ขอได้ที่อำเภอ
4. Passport

ต้องแปลบัตรประชาชน กับใบรับรองความประพฤติ ด้วยมั๊ยคะ ?? ^^  ...............ขอบคุณมากคร๊า :D

Ooh oh Jane

จะไปยื่นแต่งที่โน่นใช่ไหมคะ  ถ้ายื่นไปแต่งที่โน่นก็เตรียมเอกสารตามที่แจ้งเลย แต่แปลแค่ข้อ 1-3 ก็พอค่ะ  พาสปอร์ต/บัตรประชาชนไม่ต้องแปลค่ะ      ขอยื่นเป็นวีซ่า Type D ค่ะ   แต่ถ้าจะจดทะเบียนที่นี่รายละเอียดเจนไม่ค่อยรู้อ่ะค่ะ  ลองโทรไปถามเลยดีกว่ามั๊ยคะ เจนมีเบอร์ติดต่อสถานทูตแผนกแต่งงานอยู่ค่ะ  026746934 ลองโทรไปถามก่อนก็ได้ค่ะ.....^^

Nantaree

คุณเจน  รบกวนถามคุณเจนว่า สถานทูตให้วีซ่ากี่เดือนคะ อยากทราบจะได้วางแผนการเดินทางถูก สถานทูตให้วีซ่าตามวันออกเดินทางที่เรากรอกในใบสมัครไหมคะ
Nan เคยไปเที่ยว Winterthur ด้วย

คุณปริมคะ เราจะยื่นเรื่องแต่งงานก่อนก็ได้ ถ้าเอกสารพร้อม แล้วค่อยมายื่นขอวีซ่าที่ช่องที่ 5 เมื่อเราได้หนังสือรับรองความประพฤติ  Nan ยื่นเรื่องแต่งงานไปแล้ว แต่จะยื่นขอวีซ่าวันที่ 7 กพ. เราน่าจะได้วีซ่าใกล้ๆ กันนะคะ

ใบคัดสำเนาทะเบียนครอบครัว ไปขอที่กรมการปกครอง แถวๆ 5ถ.นางเลิ้งค่ะ เดี๋ยวสถานทูตจะให้ที่อยู่มา โชคดีนะคะ

Ooh oh Jane

นัดรับวีซ่าวันจันทร์ที่ 6 นี้จ้า  จะถามรายละเอียดมาอีกทีนะคะ
แต่เท่าที่แฟนโทรไปถามทางโน้นเค้าให้ 6 เดือนและสามารถซื้อตั๋วขาเดียวได้เลย  แต่ทางโน้นเค้าให้เรามาถามทางสถานทูตที่ไทยอีกทีจ๊ะ
เด่วเจนจะรีบมาบอกนะคะ ....^^