ถามเรื่องวีแต่งค่ะ (เปลี่ยนวีอีกแล้ว เพิ่งยื่นวีเยี่ยมไปเอง เฮ้อ)

Previous topic - Next topic

july9

วันที่ 20 มิ.ย. ไปยื่นวีเยี่ยมนะคะ แต่ไปถึงเจ้าหน้าที่ให้เปลี่ยนเป็นวี type D เพราะว่าขอไปทำบ้าอะไรตั้ง 9 เดือน อิอิ เราก็เปลี่ยนฟอร์มเดี๋ยวนั้น เจ้าหน้าที่บอกว่ารอ2เดือนรู้ผลค่ะ มาวันนี้แฟนโทรมาหาบอกว่าเจ้าหน้าที่ที่สวิสโทรหาเค้าบอกว่าให้ไม่ได้จ้ะ 9 เดือน ขอมาเที่ยว มาเยี่ยม มาเรียนภาษา มาดูใจ ยังไงก็ไม่ได้ ให้ได้แค่3เดือนนะ จะจากประเทศไหนขอมาก็ให้ไม่ได้เหมือนกันหมด  แฟนบอกเขาไปว่า bullsh*t ฮ่าๆๆ ทำไมไม่ให้ผม  แฟนของเพื่อนผมยังขอมาเยี่ยมได้ตั้ง9เดือน แล้วทำไมแฟนผมขอมั่ง ทำไมไม่ให้ ไม่เห็นต่างกันตรงไหน  อย่ามาdouble standard  2มาตรฐานเหมือนบ้านแฟนผมนะ (เหอๆ พูดเอาเอง) เขาเลยถามเลขวีซ่าของเธอคนนั้น คนที่ได้วีมาอ่ะแหละ  เราถามแฟนว่า เออ หรือว่าdominican republic มันดูดีกว่าประเทศไทยวะ บ้านชั้นมัน bar girl เยอะหรือไง เลยกังวลว่าชั้นขอไปนาน ไปขายบริการหรือเปล่า หรือกลัวจะไม่กลับมา แฟนบอกไม่ๆ ที่นั่นก็เหมือนไทยนี่แหละ เสร็จแล้วแฟนก็โทรไปถามเลขวีจากเพื่อนแล้วก็บอกเจ้าหน้าที่คนนั้น ปรากฏหล่อนได้ 9เดือนมา เนื่องจากความผิดพลาดของเจ้าหน้าที่ ฮ่าๆๆๆๆ ซึ่งจริงๆแล้วให้ไม่ได้ เออๆ แฟนบอกไม่เป็นไร งั้นผมจะขอวีแต่งเลย เพราะอยากจะอยู่ด้วยกัน ไม่ได้ต้องการแค่ว่าให้มาเยี่ยมแล้วก็กลับ เขาก็บอกว่าได้ๆ ได้สิ ให้แฟนคุณไปขอเอกสารคืนจากสถานทูตแล้วก็ยื่นใหม่ได้ เขาไม่ถือว่าเราไม่ผ่านวีซ่าหรอก เขายังขอโทษด้วยที่เราสองคนตั้งใจจะยื่น9เดือน เพราะเห็นว่าทำได้ ก็เลยต้องสะแด่วแห้วกันไป เพราะว่าให้ไม่ได้ ที่ให้เธอคนนั้นไปเพราะความผิดพลาด

สรุปตอนนี้เรากำลังจะยื่นวีแต่ง แต่ก็มีคำถามที่ยังไม่เข้าใจอีกแล้วอ่ะค่ะ เฮ้อๆๆ
1.เอกสารของแฟนก็มีแค่ 2 อย่างเองใช่ไหม -ใบรับรองการลงทะเบียนบ้าน(Wohnsitzbescheinigung)
-ใบรับรองสถานภาพทางการสมรส(Personalstandausweis/Zivistandsbestaetigung)
2.ยื่นขอวีแต่ง ไม่ต้องโทรไปจองคิวใช่ไหมคะ

NPW

ป้อมเพิ่งไปยื่นมาค่ะ สด ๆ ร้อน ๆ เลย

เอกสารของเราที่ต้องเอาไปยื่นมีดังนี้

1. ใบคำร้องเพื่อขอเตรียมการแต่งงานที่ส่งมาจากสวิตเซอร์แลนด์ Gesuch um Vorbereitung der Eheschliessung ให้แฟนไปขอแบบฟอร์มได้ที่ Gemeinde ค่ะ แฟนเราต้องกรอกแบบฟอร์มนี้ เซ็นชื่อ สแกนแล้วส่งมาให้เราทาง email
2. ทะเบียนบ้าน
3. สูติบัตร แสดงชื่อตัวเอง และชื่อพ่อแม่
4. ใบรับรองความสถานภาพ โสด ม่าย หย่าร้าง ขอได้ที่อำเภอ
5. ใบคำร้องสำเนาทะเบียนครอบครัว ขอได้ที่สำนักงานทะเบียนกลาง กรมการปกครอง ถนนนครสวรรค์ แถว ๆ นางเลิ้ง อาคาร 3 ชั้น 1 ช่อง 7, 8 โทร 02 356 9658 เปิด จ - ศ 8.30 - 16.30
6. สำเนาทะเบียนหย่า (ในกรณีเคยหย่า)
7. มรณบัตรของสามีที่ตาย (ในกรณีม่าย)
8. ใบเปลี่ยนชื่อ (ถ้าเราเปลี่ยนชื่อ) และใบเปลี่ยนชื่อของพ่อแม่ด้วย ถ้าพ่อแม่เปลี่ยนชื่อ
9. Passport พร้อมสำเนา 2 ชุด
10. ใบรับรองความประพฤติ พร้อมสำเนา 2 ชุด (ไม่ต้องแปล) อันนี้ขอได้ที่ สนง ตำรวจแห่งชาติ อาคาร 24 ค่ะ เอกสารที่ต้องใช้ประกอบคำขอก็คือ จดหมายจากแฟนเรา ระบุว่า ฉันต้องการให้ผู้หญิงชื่อนี้ นามสกุลนี้ มาแต่งงานและอยู่กับฉันที่สวิส แล้วก็ให้เค้าเซ็นชื่อมา ส่งสำเนา passport แนบมาด้วย เราเองก็เอาสำเนาทะเบียนบ้าน สำเนา passport สำเนาับัตรประชาชนของเรา ทั้งหมดนี้ ไปยื่นให้ตำรวจ เค้าก็จะจับเราถ่ายรูป พิมพ์ลายนิ้วมือ เสร็จแล้วก็บอกว่า อีก 10 วันทำการค่อยมารับ

เอาเอกสารตั้งแต่รายการที่ 2 - 8 ไปแปลเป็นภาษาราชการของสวิส แล้วแต่ว่าแฟนอยู่เขตไหน เยอรมัน ฝรั่งเศส อิตาเลียน ส่วนรายชื่อสถานที่แปลที่สถานทูตรับรอง สามารถไปดูได้ที่บอร์ดหน้าสถานทูต แต่ถ้าขี้เกียจไป เมลมาหาป้อมนะคะ เดี๋ยวจะส่งไปให้ค่ะ

ไอ้ใบรับรองความประพฤติใช้เวลานานสุดค่ะ ดังนั้นให้ไปขอก่อน แล้วค่อยรวบรวมเอกสารอื่น ๆ การแปลใช้เวลาเต็มที่ไม่เกิน 3 วัน ชิว ๆ ค่ะ

พอเอกสารรายการที่ 1 - 10 ครบแล้ว ก็บุกไปที่สถานทูตได้เลยค่ะ ไม่ต้องนัด ไปถึงบอกพี่ยามว่า มาแผนกกงสุล แลกบัตร แล้วก็เดินเข้าไปเลยค่ะ เข้าประตูด้านขวา กดบัตรคิว รอเรียก เจ๊ที่ counter 5 ก็จะมารับเอกสารจากเราแล้วตรวจสอบ อย่าลืมเอาเอกสารตัวจริงไปด้วยนะคะ เค้าจะขอดูแล้วคืนให้ค่ะ เสร็จแล้วเราต้องเซ็นเอกสารนิดหน่อย ไม่ยากค่ะ คุณเจ๊จะแนะนำอย่างละเอียดว่าต้องทำอะไรยังไง แล้วก็จ่ายเงินค่าธรรมเนียมเป็นเงินสดประมาณ 10,700 บาท (ป้อมจ่ายไป 10,680 เมื่อวันที่ 23 มิย 54) เตรียมไปให้พอดีนะคะ เค้าไม่มีทอน

เสร็จปุ๊บ ก็เดินทะลุประตูด้านข้าง เข้าไปที่แผนกวีซ่าได้เลย บอกพี่เข้มที่หน้าประตูว่ามาทำวีซ่าแต่งงาน พี่เค้าก็จะจัดให้เราไปหาเจ๊อีกคนที่อยู่ช่อง 3 ขั้นนี้ เราต้องกรอกแบบฟอร์ม 3 ชุึด ถ้าขี้เกียจกรอก เมลหาป้อมค่ะ เดี๋ยวส่ง form เป็น pdf ไปให้ พิมพ์แล้ว print 3 ชุึด ง่ายกว่าเยอะ ติดรูปลงไปทุกชุด แล้วแถมรูปให้เค้าอีก 1 ใบ (สรุปคือเตรียมรูป 4 ใบ)

เอาเอกสารดังนี้ ไปยื่นที่ช่อง 3
A. ฟอร์มที่กรอก ติดรูป และเซ็นชื่อแล้ว 3 ชุด
B. รูปที่แถมให้อีก 1 ใบ
C. Passport ตัวจริง พร้อมสำเนา 2 ชุด
D. ใบรับรองความประพฤติตัวจริง พร้อมสำเนา 2 ชุด

ยื่นเสร็จ เค้าจะเก็บเงินเราอีก 2,580 บาท ต้องเตรียมให้พอดีนะคะ เจ๊แกไม่มีทอน พอได้เิงินแล้ว เราจะโดนสัมภาษณ์ค่ะ ขั้นนี้ค่อนข้างสยอง เดี๋ยวจะมาพิมพ์ต่อค่ะ

NPW

เมื่อกี๊ลืมบอกไป ถ้าคุณมีงานทำอยู่ในปัจจุบัน ให้เตรียมหนังสือรับรองการทำงานไปด้วยค่ะ เค้าอยากดูตัวจริงพร้อมสำเนา 2 ชุด

OK ทีนี้ก็มาถึงคำถามที่เจ๊หมวยช่อง 3 จะถามเรานะคะ
- คุณจะแต่งงานกับใคร
- รู้จักกันมานานรึยัง เจอกันครั้งแรกเมื่อไหร่ คบกันมานานแค่ไหน รู้จักกันได้ไง เจอกันที่ไหน อย่างไร (ถามละเอียดยิบค่ะ)
- คุณทำงานอะไร ทำมานานรึยัง ถ้าแต่งงานจะทำยังไง (ตอบไปเลยค่ะ ก็ลาออกสิคะ)
- ไปสวิสแล้วจะไปทำอะไร (ป้อมตอบไปเลยว่า ฉันจะไปทำอะไรได้ในเมื่อพูดภาษาเยอรมันไม่ได้ ก่อนอื่นขอเรียนภาษาให้เก่งก่อน เรื่องอื่นค่อยว่ากัน)
- คุณพูดได้กี่ภาษา ภาษาอะไรบ้าง ถ้าเราตอบไปว่าพูดอังกฤษได้ ชีจะเริ่มถามเราเป็นภาษาอังกฤษค่ะ เราก็ต้องตอบไปเป็นภาษาอังกฤษ
- เคยไปสวิสมั้ย

คร่าว ๆ ก็มีแค่นี้นะคะ แต่ด้วยสีหน้าราบเรียบและน้ำเสียงเย็นชาของเจ๊ ทำให้เราตระหนกค่ะ พูดผิดพูดถูก ขนาดชื่อแฟนตัวเองยังจะพูดไม่ถูก เตรียมใจไปดี ๆ นะคะ

สัมภาษณ์เสร็จ เค้าก็จะบอกว่า โอเคค่ะ อีกประมาณ 2 เดือนจะรู้ผลนะคะ

ทั้งหมดนี้ เป็นสิ่งที่เราต้องทำค่ะ

ส่วนแฟนที่อยู่ที่โน่น ก็จะโดนตรวจสอบมากมายเหมือนกัน เช่น ทำงานอะไร มั่นคงมั้ย มีเงินเท่าไหร่ เสียภาษีถูกต้องมั้ย มีที่อยู่อาศัยเป็นเรื่องเป็นราวมั้ย แอบมีเมียอยู่มั้ย โสดจริงป่าว ฯลฯ เค้าตรวจสอบผู้ชายละเอียดยิบค่ะ เพราะผู้ชายเป็นคนที่รับรองเรา แต่ด้วยว่าประเทศสวิสเค้ามีระบบที่ดี ดังนั้นก็ไม่ยากค่ะ พอสถานทูตได้เอกสารจากทางไทยครบถ้วนแล้ว เค้าจะส่งไปที่สวิส ทางสวิสจะติดต่อแฟนเรา แล้วบอกให้เตรียมโน่นเตรียมนี่ ถ้าทำตามขั้นตอน ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรค่ะ

โอ้...ลืมไปเรื่องนึงค่ะ ของป้อม เป็นกรณีแฟนอยู่ที่สวิสนะคะ แล้วเราต้องเดินเรื่องเองทั้งหมด ถ้าแฟนคุณอยู่เมืองไทยตอนนี้ เค้าต้องมีเอกสารยื่นเพิ่มเติมค่ะ

1. หนังสือรับรองสถานภาพสมรส Personenstandsausweis ว่าเป็นโสด ม่าย หย่า อายุไม่เกิน 6 เดือน
2. หนังสือรับรองถิ่นที่อยู่ Wohnsitzbestaetigung อายุไม่เกิน 6 เดือน
3. Passport

รายการที่ 1, 2 เค้าต้องขอจากทางสวิสค่ะ

ขอให้โชคดีค่ะ แล้วมาลุ้นด้วยกัน

july9

ขอบคุณคุณป้อมมากค่ะ ยังไม่แน่ใจเลยจะเอาไว คงเอาวีเยี่ยม3เดือนมั้งคะ แต่ยังไงถ้าแต่งเมื่อไหร่ก็จะมาดูข้อมูลที่คุณป้อมให้มานี่ล่ะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ :D

naddyswiss

ขอสามเดือนไปเถอะค่ะอยากกลับไปอีกค่อยกลับไปเพราะกลับไปรอบสองก้อไม่ได้ยุ่งยากอะไรนะคะจะง่ายขึ้นขอไปเก้าเดือน น่าเบื่อแย่สวิสวังเวงจะตายไปค่ะอยู่แรกๆนี่ก้อร้องไห้ไปหลายปี๊บเพราะเหงามาก ขนาดในเมืองเย็นมาสงัด แต่พอยู่สักพักก้อชินไปเองก้อห้าหกปีน่ะค่ะกว่าจะรับสภาพความเหงาๆนั้นได้

premyuda

พี่ป้อมขอให้โชคดีนะค่ะ ตอนนี้เปรมก็กำลังเตรียมเอกสารค่ะ

july9

ขอบคุณนะคะ ตอนนี้เรายื่น3เดือนไปเรียบร้อยแล้วค่ะเมื่อวานนี้ ศุกร์หน้าฟังผลค่ะ

july9

คุณป้อมคะ เอกสารของแฟนมีแค่ข้อ 1 อย่างเดียวเองหรอคะ????? แล้วถ้าเราอยากจะถามเจ้าหน้าที่ให้ชัวร์ว่าเอกสารของฝ่ายชายต้องมีอะไรบ้าง เราควรถามเจ้าหน้าที่ที่ไทย หรือที่สวิสคะ????

NPW

คุณ July ขา เอกสารที่แฟนต้องส่งให้เรา เพื่อเราจะได้เอาไปยื่นที่สถานทูต มีแค่ใบคำร้องเพื่อขอเตรียมการสมรส ใบนั้นใบเดียวค่ะ ส่วนเอกสารอื่น ๆ ที่เค้าต้องเตรียม ทางหน่วยงานราชการที่รับผิดชอบจะแจ้งกับเค้าโดยตรงค่ะ

july9

ขอบคุณคุณป้อมมากค่าาาา รอบหน้าจูลี่จะยื่นวีแต่งค่ะ รอได้วีเยี่ยมกลับมาก่อนอิอิ ศุกร์หน้าจะมาเล่าให้ฟังว่าได้วีป่าว สาธุๆ

NPW

งั้นช่วงที่คุณจูลี่ไปที่โน่น ป้อมว่าหาเวลาไปคุยกับทาง Gemeinde เลยค่ะ จะได้รู้ว่าต้องเตรียมอะไรยังไง ขอให้ได้วีเยี่ยมนะคะ :)

Ooh oh Jane

วันนี้เพิ่งจะไปยื่นวีซ่าไปแต่งงานที่สวิตมาเหมือนกันค่ะ เตรียมเอกสารทุกอย่างพร้อมเหมือนกับที่คุณป้อมบอกไว้ แต่แปลกที่เค้าไม่เห็นจะสัมภาษณ์เจนเลย   อุตส่าห์เตรียมคำตอบไปนะ....อิอิ (แต่ก็ดีเหมือนกัน ยิ่งขี้เกียจตอบคำถามอยู่) วันนี้ไปก็จ่ายค่าวีแต่ง 10370 บาท ส่วนค่าวีซ่าก็ 2670 บาท .............เค้าก็แค่เช็คเอกสาร โน่น นี่ นั่น แล้วก็บอกจ่ายตังค์ ...เป็นอันเสร็จค่ะ แล้วก็รออีก 2 เดือนค่อยมาเจอกันใหม่....หุหุ ^^

prim

ต้องใช้ ใบคำร้องเพื่อขอเตรียมการแต่งงานที่ส่งมาจากสวิตเซอร์แลนด์ ด้วยเหรอคะ  พอดีเพิ่งเคยอ่านเจออ่ค่ะ พอดีเตรียมยื่นอยู่ด้วยอะค่ะ กรณีขอไปแต่งที่นู่น.... :)

prim

ถามอีกนอดค่ะ...เมื่อกี๊อ่านกระทู้ปักหมุดใหม่เรื่องวีฯติดตามสามี  อันนั้นไม่ต้องจ่ายหมื่นกว่าบาทนั่นหรือคะ เห็นมีแจ้งว่าจ่ายแต่ค่าธรรมเนียมสองพันกว่าบาท  แอบงง....หรือจ่ายเฉพาะวีไปขอแต่งที่สวิสอะคะ  ขอบคุณมากคร๊า :) :)