น้องเกี๊ยวจ๋าเชิญข้างในหน่อยค๊า...มีข่าวดีมาบอก

Previous topic - Next topic

แม่น้องติ๊ดตี่

มีข่าวดีมาบอกนะ  แต่ว่าต้องบอกพี่(เอ...จะเป็นพี่หรือป้าดีง่ะ...พี่ดีกว่าเนอะ)  ต้องบอกก่อนนะว่าเกิดวันที่เท่าไร  เดือนอะไร  และพ.ศ. อะไร  เอาให้ชัวร์ ๆ ตามสำเนาทะเบียนบ้านเลย.....รับรองไม่เอาไปทำเสน่ห์...............แฮ่

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0020 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

เป็นข่าวดีจริง ๆ แต่ยังไม่บอก  จนกว่าจะมาวันเดือนปีเกิดก่อน  เพราะเด่วจะฝันค้างนะดิ...........ด่วนเลยนะคะ

ป้าคะขอโทษที  ที่ต้องตั้งกระทู้ตามน้องเกี๊ยวหลายห้องเลย  เพราะอาจจะเป็นแบบหนูละคะไม่รู้จะไปคุยห้องไหน  มันเยอะเกิน  พยายามจะหาห้องให้มันถูกเรื่อง  แต่ว่าไม่แน่ใจว่ามันควรอยู่ห้องไหน  ห้องอื่น ๆ ถ้าน้องเกี๊ยวมาป้าจะลบทิ้งไม่ให้เปลืองเนื้อที่ก็ได้คะ..............ตอนนี้หนูคิดถึงแบบเดิมคะป้า  เพราะไม่ค่อยได้เข้ามา  เปิดหน้าเดียวเจอทุกกระทู้เลย  ตอนนี้เปิดแล้วบางทีลืมเข้าห้องอื่น  เหมือนอันนี้นะเรื่องสำคัญสำหรับเกี๊ยวเลย

***** อาจจะได้มาแบบง่าย ๆ ********   เพราะไปเจอหลักฐาน ที่น่าเชื่อถือได้จากสมาคมหญิงไทยเพื่อหญิงไทยเข้าให้โดยบังเอิญ  ซึ่งเป็นแหล่งข้อมูลที่เชื่อถือได้  แถมยังอ้างอิงถึงเอกสารจากประเทศสวิตเซอร์แลนด์ว่า เค้าบอกว่าข้อมูลนี้ได้จากหน่อวยงานนี้คือ "Bericht zur Situation Partnerschaften und Familien in der Schweiz, Interessengemeinschaft Binational.(หวังว่าคงพิมพ์ถูกนะ แบบพิมพ์รีบ ๆ )

รีบ ๆ มาบอกอายุนะคะ  ถ้าไม่เกิน  21 ปี นะมีสิทธิ์มาอยู่แน่นอนคะ  ไม่ใช่ 18  อย่างที่คิด  และอีกอย่างกระทู้เดิม  เกี๊ยวบอกว่าอายุ 20  ถ้าไม่เกิน 21  มีสิทธิ์แน่นอน และถ้าเกินหน่อยอาจจะยังมีก็ได้(อาจจะนะอันนี้ไม่ยืนยัน)  เพราะยิ่งมีเหตุผลว่าไม่สบายตามที่บอกกับเทียนหอม....ห้องไหนไม่รู้ตามหาไม่เจอ

เด่วมาใหม่นะ  จะถ่ายหลักฐานมาให้ดูนะ

pall

สวัสดีจ๊ะตุ๊กตา
 ป้าเองก็ชักตาลายกับหลายๆห้อง
 ถ้าว่างเมื่อไรจะรีบย้ายทู้เก่าๆเข้าห้องใครห้องมัน
 เพื่อความเป็นระเบียบกับการหาข้อมูล
 แล้วจะลบห้องทุ้เก่าออกไปเลย
 เราจะได้ไม่ตาลายกับห้องหลายๆห้อง
 เฮ้อเพิ่งรู้ตัวว่าแก่ตอนนี้
 ป้าดีใจมากจริงๆกับข่าวดีที่ตุ๊กตาเข้ามาบอกเกี๊ยว
 เอาใจช่วยกับเกี๊ยวด้วย
  ขอบใจกับตุ๊กตาอีกครั้งนะจ๊ะที่เอาใจใส่
 และให้ความช่วยเหลือคนไทยที่ต้องการ
 ความช่วยเหลือในเวบนี้เสมอมา
 ขอบใจในน้ำใจและความปารถนาดีของตุ๊กตาอีกครั้ง

อันนี้เป็นภาพถ่ายจากจดหมายข่าว "รวงข้าว" ของสมาคมหญิงไทย เพื่อหญิงไทยในประเทศสวิตเซอร์แลนด์(ขอโทษทีภาพไม่ชัด)

ฉบับประจำเดือน สิงหาคม 2546  หน้าที่ 11  คอลัมภ์ "สรรหามาเล่า" โดย "นกฮูก"  เรื่องสิทธิที่ไม่เท่าเทียมกัน

อ้างอิงข้อมูลจาก "Bericht zur Situation Partnerschaften und Familien in der Schweiz, Interessengemeinschaft Binational

ถ้าภาพไม่ชัดจะพิมพ์ลอกข้อความให้อ่านอีกครั้งนะคะ

เป็นไปตามคาดว่าภาพไม่ชัด  พอดีเครื่องสะแกนยังไม่ต่อเข้าเครื่องซักที ทำเองไม่เป็น  ลอกข้อความมาแปะให้นะคะ

.........5 หัวข้อแรกไม่พิมพ์ใครมีไปอ่านเองนะคะ..................แต่พิมพ์หัวข้อที่หก

ระวังการแต่งงานปลอม(Scheinehe)
 ถ้าแต่งงานกันแล้วแต่แยกกันอยู่คนละบ้าน  กฎหมายไม่ห้าม แต่คู่สามีภรรยาที่ฝ่ายหนึ่งเป็นชาวต่างชาติ เช่นคนไทย ตำรวจจะเพ่งเล็งและตรวจสอบ ว่าเป็นการแต่งหลอก  ในกรณีนี้มีสิทธิติดคุก 6 เดือน หรือทั้งปรับทั้งจำ เสียค่าปรับสูงสุด 10000 สวิสฟรังซ์  มีให้เห็นเป็นตัวอย่างหลายรายแล้ว  แม้ในกรณีของรักต่างวัย ที่เจ้าบ่าว เจ้าสาว อายุต่างกันมาก ก็จะถูกสอบสวน และเพ่งเล็ง

**********อันนี้ลอกให้มาอ่าน เขียนตามทุกอย่างเลยนะคะแม้แต่เว้นวรรคไม่มีเปลี่ยนแปลงแก้ไขแม้แต่ตัวเดียว ถ้าใครอยากได้รูปจะส่งให้ทางเมลเพราะมาลงในนี้ต้องย่อนะคะ  ลงให้เรื่องนี้ด้วยเพราะน้องเกี๊ยวเคยคิดจะทำ  แต่ทราบแล้วว่าไม่คิดจะทำ  และก็เห็นด้วยคะที่ไม่คิดจะทำต้องนี้ เพราะเป็นเรื่องผิดกฎหมาย*********  

คราวนี้มาถึงเรื่องสำคัญ และข่าวดีของเกี๊ยว

การรับลูกและพ่อแม่มาอยู่ด้วย ( Familiennachzug)
 เมื่อมีลูกติดจากสามีเก่า  สามารถยื่นคำร้องขอให้ลูกมาอยู่ด้วยได้  ในกรณีที่ลูกอายุไม่เกิน  21  ปี  โดยมีหลักฐานว่าลูกอยู่ในสิทธิปกครองของตนแต่ผู้เดียว  ( das elterleche Sorgerecht)  มีหลักฐานว่ามีความสัมพันธ์ใกล้ชิด  ติดต่อถึงกันสม่ำเสมอ และมีเหตุผลแสดงความสำคัญว่า  ทำไมลูกต้องมาอยู่ด้วย  นอกจากลูก  ยังมีสทืธินำพ่อแม่ ปู่ย่า ตายาย  มาอยู่ด้วย  ถ้ามีหลักฐานว่า  มีความจำเป็นอย่างยิ่ง  เราเป็นผู้ที่ต้องดูแล  ไม่มีใครอื่นอีกเลย  จะทิ้งท่านไว้โดดเดี่ยวไม่ได้

การเขียนคำร้อง  การให้เหตุผล  เป็นเรื่องละเอียดอ่อน  แม้ในข้อกฎหมายจะบอกว่าเรามีสิทธิขอได้  แต่หลักฐานต้องพร้อม  และมีเหตุผลเต็มที่  เพราะคำพูด(เขียน) บางคำ  เจ้าหน้าที่ดีความหมายให้ขัดกับข้อกฎหมายได้เก่งกว่าเรา  การตรวจหลักฐานเข้มงวด  และพยายามหาช่องทางให้เป็นข้ออ้างที่จะไม่อนุมัติคำร้องของเรา  ดังนั้นความจริงและการเตรียมพร้อมจึงสำคัญ  เพื่อรักษาสิทธิของเรา

*******  อันนี้คัดลอกมาตามที่เค้าเขียนทุกอย่างเลยนะคะ  อันไหนผิดก็ผิดตามละคะ ***********

มาแก้นิดหน่อยตรงภาษาเยอรมัน ( das elterleche Sorgerecht) อันนี้ตุ๊กพิมพ์ผิดเอง แต่ของจดหมายข่าวเขียน (das elterliche Sorgerecht)  ขออภัยมัวตรวจแต่ภาษาไทย...แหะ ๆ

มีลิงค์ที่เกี่ยวข้องมาด้วยคะ  แต่ขอโทษที่ต้องใส่หน้าจอหลัก  เพราะยังไม่มีเวลาศึกษาเลย  ถ้าใครมีเวลา  หรือถ้าป้ามีเวลาขอให้ป้าช่วยศึกษาด้วยนะคะ  ลิงค์จากหน่วยงานที่หญิงไทยเพื่อหญิงไทยอ้างว่าได้ข้อมูลมา Binational มีเลือกภาษาด้วยนะคะ  ส่วนหน้าที่เกี่ยวข้องยังไม่ค้นให้เลยนะคะ  ใครว่างช่วยหน่อยคะ

http://www.binational.ch/d/home.html

ตอนนี้นะคะถ้าน้องเกี๊ยวยังไม่ครบ  21  ปีเต็ม  นะคะยังมีสิทธิ์อยู่นะคะ  ให้คุณแม่ไปติดต่อที่เกไมเดอร์  โดยรีบด่วนเลยคะ  จากที่สอบถามเพื่อน ๆ ที่เคยนำบุตรจากสามีเก่ามา  เค้าบอกว่าหลังจากที่ไปติดต่อกับทางเกไมเดอร์แล้ว  เค้าจะมีลิสเอกสารมาให้เลยคะว่าต้องการเอกสารอะไรบ้าง  ทำเรื่องนะไม่เกินหนึ่งเดือนหรอกคะ  ถามมาสามคนมีอีกคนทำแค่สองอาทิตย์เสร็จเลยคะ  อีกสองคนทำประมาณสีอาทิตย์ถึงหนึ่งเดือน  ถ้าหลักฐานพร้อมนะคะ  รีบติดต่อคุณแม่โดยด่วนเลยคะ

แนะนำนะคะที่น้องเกี๊ยวบอกเคยช็อคถึงกับเข้าโรงพยาบาล  ไปขอใบรับรองแพทย์มาเลยคะ  เรื่องสุขภาพก็ป่วยเป็นอะไรบอกหมอทางเมืองไทยออกใบรับรองแพทย์มายื่นประกอบด้วยยิ่งดีคะ

ถ้าคุณแม่ได้สัญชาติสวิสแล้ว มีสิทธิ์ยื่นเรื่องเองด้วยนะคะ  ถึงคุณพ่อจะไม่ยินยอม  แต่ว่าคุณแม่ต้องยื่นหลักฐานเงินเดือนหรือรายได้ย้อนหลัง 6 เดือน(อันนี้โทรถามเพื่อนที่เค้าพาลูกมานะคะ)  แต่ถ้าคุณพ่อ(หมายถึงสามีคุณแม่ตอนนี้ที่เป็นาวสวิส) ยื่นเองง่ายกว่าคะใช้หลักฐานเงินเดือน ๆ เดียว........และก็จะต้องแนบหลักฐานของเราอีกด้วยละคะ  ซึ่งอาจจะหลายอย่างตอบไม่ถูก  ต้องถามโดยตรงที่เกไมเดอร์อีกทีละคะ  เพราะแต่ละที่ไม่เหมือนกันอีกละ.......

ส่วนเรื่องมาเรียนการโรงแรมนะคะ(สำหรับเด็กที่ใช้ชีวิตอยู่ที่นี่นะคะ ไม่ใช่คนต่างชาติเรียน)  ไม่ใช่มีเฉพาะโรงเรียนแพงตามเวปที่เห็น  พอดีมีลูกสาวเพื่อน(อยู่เบิร์นเรียนที่โรงแรมโรสครอยส์)  เพิ่มาอยู่ตามหลังสิบแปดเหมือนกัน  ตอนนี้ทำงานที่โรงแรมที่ว่าละคะ  เรียนที่เบิร์น  อันนี้รับปากว่าจะถามรายละเอียดมาให้ไม่แพงอย่างที่คิด  อีกอย่างนะคะที่ลูเซิร์น  เมืองที่คุณแม่น้องเกี๊ยวอยู่ก็มีคะ  เป็นเมืองท่องเที่ยวขึ้นชื่อลือชาเลยค๊า  พี่ไปย่ำต๊อก ๆ มาแย๊ว.............

โชคดีละกันนะคะ

เกี๊ยว

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ ขอบคุณจริง ๆ หนูจะครบ 21 กรกฎาปีหน้าค่ะ
 โทรหาแม่แล้ว แม่ไม่รับคงทำงานอยู่ ไว้รอแม่โทรกลับมา
 พ่อหนูเสียแล้วไปตั้งแต่หนูยังเด็กมากค่ะ แม่หนูถือ B อยู่ไม่ทราบว่าได้รึปล่าว ยังไงก็ขอขอบคุณอีกครั้งนะคะ หนูได้คุยกับแม่แล้วจะมาบอกนะคะว่าเป็นยังไงบ้าง  
 ว่าแต่หลักฐานที่ว่าติดต่อกันตลอดนี่คืออะไรบ้างคะ ^^"
 แม่หนูอยู่ซูริคอะค่ะ ^^ พี่คุณแม่น้องติ๊ดตี่ ถ้าหนูได้ไปเรียนจริง ๆ จะดีใจมากที่สุดเลยค่ะ

แต่ ... เผื่อใจไว้ก่อนตอนนี้ หวังมากไม่ได้เดี๋ยวแห้ว  

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ

เกี๊ยว

โดยมีหลักฐานว่าลูกอยู่ในสิทธิปกครองของตนแต่ผู้เดียว ( das elterleche Sorgerecht) มีหลักฐานว่ามีความสัมพันธ์ใกล้ชิด ติดต่อถึงกันสม่ำเสมอ

น่ากลัวตรงนี้เพราะว่าตอนแม่อยู่ไทยแม่ไม่ได้เป็นคนเลี้ยงหนูมาค่ะ แม่หนูทำงานเดินทางบ่อยมากเลยมีน้องสาวของแม่เป็นผู้ปกครองอะค่ะ

สวัสดีค่ะื

สวัสดีค่ะื ทุกคน

เข้ามาให้กำลังใจน้องเกี๊ยวค่ะ เรื่องที่กังวล พี่ว่าอาจจะไม่น่ากังวลอย่างที่คิดนะค๊ะ
 เพราะมีพี่ที่รู้จักกันคนนึง เค้าก็ไม่ได้เลี้ยงลูกด้วยตัวเองตลอด ส่วนมากเด็กจะอยุ่กับน้าเค้า แต่แม่ก็ส่งเงิน และติดต่อทางจดหมาย หรือโทรศัพท์บ้าง  
 แต่เรื่องเอกสารไม่ทราบ เพราะพี่ไม่เคยมีก็เลยไม่ได้สนใจถาม  
 ยังไงน้องรีบให้คุณแม่ อันนี้คุณแม่ยังถือพาส เบ อยู่ ต้องให้สามีคุณแม่เค้าเป็นคนเดินเรื่องน่ะค่ะ ขอให้ทุกอย่างสมหวังนะค๊ะ  
 เอาใจช่วยคุ่ะ

คุณแม่ถือแค่เบ  ไม่เป็นไรคะ  ขอให้คุณพ่อเลี้ยงยินยอมก็ทำเรื่องได้เลยคะ ให้คุณพ่อเลี้ยงกับคุณแม่ไปติดต่อที่เกไมเดอร์ในเขตที่อยู่เลยคะ  เค้าจะให้รายละเอียดเอกสารมานะคะว่าเค้าต้องการเอกสารอะไรบ้าง  แล้วให้ยื่นเอกสารตามที่ทางเกไมเดอร์ต้องการเลยคะ  เค้าจะเอาอะไรก็หามาให้ทั้งหมดละคะ  ยิ่งถ้าคุณแม่อยู่ซูริคนี่ถ้าไม่เข้าใจเรื่องเอกสารใด ๆ ว่าเรียกเป็นภาษาไทยว่าอะไร ติดต่อสอบถามทางสมาคมหญิงไทย เพื่อหญิงไทยเลยนะคะ  (เบอร์โทร 079/649 34 32  คิดว่ายังคงใช้เบอร์นี่อยู่นะคะ  ถ้าโทรไปให้ฝากข้อความไว้  แล้วจะมีคนโทรกลับ  แล้วให้เราโทรกลับไปหาเค้าอีกทีนะคะ  เป็นเบอร์มือถือ)

เรื่องที่เกี๊ยวถามว่า "หลักฐานว่าลูกอยู่ในสิทธิปกครองของตนแต่ผู้เดียว"  ก็ถ้าคุณพ่อเสียแล้วยิ่งง่ายขึ้นเลยคะ  อันนี้ไม่แน่ใจว่าจะใช้ใบมรณะบัตร  แทนเป็นหลักฐาน(ต้องถามที่เกไมเดอร์ให้แน่นอนอีกทีคะ)  เพราะบางคนคุณพ่อคุณแม่ แยกทางกัน  อาจจะมีปัญหาเรื่องการปกครองบุตร ว่าบุตรอยู่ในความดูแลของผู้ใด(ซึ่งกรณีคุณพ่อมีชีวิตอยู่ คิดว่าคงใช้ ปค.14 เป็นหลักฐาน...อันนี้ไม่ใช่กรณีของเกี๊ยว เป็นอันว่าไม่พูดถึงนะคะ)  

เอกสารที่แน่ ๆ ตอนนี้เตรียมไว้เลยคะ เอาให้คุณแม่แปลเป็นภาษาเยอรมัน และประทับตราจากสถานฑูตไทยที่เบิร์น หรือสถานกงศุลไทยที่ซูริค......ใบเกิด  ทะเบียนบ้าน  พาสปอร์ต  ใบรับรัองแพทย์ที่รับรองว่าเราป่วย  (หลักฐานทุกอย่างให้เตรียมทุกอย่างมที่คุณแม่แจ้งเกี๊ยวอีกทีนะคะ แต่ละที่อาจจะใช้ไม่เหมือนกัน ที่สำคัญเค้าจะเอาหลักฐานอะไร หาให้ทุกอย่าง จะได้ไม่มีปัญหาเรื่องล่าช้า เพราะทำจริง ๆ เดือนเดียวเสร็จ หลังจากเรื่องเสร็จเกี๊ยวต้องเดินทางเข้าประเทศสวิตเซอร์แลนด์ภายในสามเดือน)

รีบ ๆ โทรหาคุณแม่นะคะ  ช่วงนี้เจ้าหน้าที่กำลังอารมย์เย็น ๆ กันคะ  เพราะมันหนาวติดลบ  แถมใกล้เทศกาลคริสต์มาส  ไม่แน่นะอันนี้อาจจะเป็นของขวัญชิ้นใหญ่สำหรับเกี๊ยวก็ได้เนอะ

เรื่องเรียนนะ  ถ้ามาแล้วเด่วเรามาคุยกันอีกทีดีกว่า  เพราะถ้าได้มาจริง ๆ คงต้องเรียนเยอรมันก่อนละคะ

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

มานั่งตามอ่านเรื่องของน้องเกี๊ยวอยู่หลายวัน รู้สึกดีใจที่เห็นสาวไทยเรามีน้ำใจช่วยเหลือกัน แบบนี้สิ "น้ำใจคนไทยแท้"
 ขอบคุณพี่ตุ๊กตาและคุณสวัสดีค่ะ มากๆค่ะ  
 ** ป้าเข้าเนตไม่ได้ กำลังยั้วใหญ่เลย55555 **