News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ได้เวลาตัดสินใจแล้วค่ะ

Previous topic - Next topic

ลืมเถอะ

เรื่องจ้างแต่งลืมเถอะ ไปอ่านดูกระทู้ที่ 20 มีทางเลือกตั้งเยอะ  ถ้ามีเงินจ้างแต่งนะ  เอาเงินที่จ้างทำเรื่องมาเรียนดีกว่า  มันผิดกฎหมาย ดีไม่ดีถูกแบล็กลิสห้ามเข้าสวิสเด็ดขาด   แล้วขอบอกหาผู้ชายหน้าโง่รับจ้างแต่งหาได้ยาก  คนดี ๆ อย่าไปหวัง  พวกติดยา พวกบ้า ๆ บอ ๆ  พวกไม่เต็ม พวกวิปลาสหน่ที่มันยอมทำกัน  ผู้ชายถ้าแต่งงานมีแต่เสียกะเสีย ถึงหย่ากันก็มีแต่เสียกะเสีย  พวกมีปัญหาเท่านั้นที่ยอมทำเรื่องรับจ้างแต่งงาน  ถึงจะแต่งแต่ในนามก็ขึ้นชื่อละว่าเป็นสามีของคุณ  ใครเค้ารู้เข้าเค้าก็คงคิดว่า  ตัวคุณเองท่าจะไม่เต็มละแต่งกะพวกแปลกประหลาดเช่นนั้น อย่าทำเลย  พวกที่เค้ามาอยู่ที่นี่นิสัยไม่ดีอย่าไปเอามาเป็นตัวอย่าง  ที่ไหน ๆ ก็มีคนดีและไม่ดีทั้งนั้นละ  ขอบอกพวกที่จ้างคนแต่งงานนะคนดูถูก  ไม่ว่าคนไทยคนสวิส  นะ  อยู่ไปไม่มีความสุขหรอก  มีความทุกข์ไม่สุขต้องหลบ ๆ แอบ ๆ เมื่อไรตำรวจจะตามมาจับ ดีไม่ดีมันเชิดเงินคุณหนี  คุณแจ้งความไม่ได้หน่ะ ดีไม่ดีเค้าไปแจ้งทางการให้การแต่งเป็นโมฆะ  โอ๊ยสาระพัดที่กรรมจะมาตกอยู่กะคนจ้างแต่งงาน  อย่าทำเล๊ย  เลิกคิดเถอะ  เพื่อตัวคุณเองหน่ะ

เกี๊ยว

ขอบคุณมากค่ะ
 ทู้ที่ 20 นี่ห้องนั่งเล่นใช่ปะคะ หาตาลายเลย ดันไปหาห้องทู้เก่า

อ่านละค่ะ @^____^@

เรื่องจ้างแต่งนี่คือถึงหนูตกลงว่าจะจ้าง ก็อาจไม่ได้ไปอยู่ดีเพราะหาคนดี ๆ มาไม่ได้   (แต่ยังไงหนูก็ปฏิเสธแม่เรื่องนี้ในวันที่แม่ยื่นคำขาดให้ตัดสินใจไปแล้ว ถ้าจะเลือกไปตอนนี้ด้วยวิธีจ้างแต่งก็ไม่ได้แล้วล่ะ)  

ถ้าเอาเงินจ้างแต่งเข้าไปเรียนในฐานะคนต่างชาติก็ไม่ไหวอะค่ะ  ยังมีน้องอีกสองคนที่ต้องเรียน ตัวหนูไปที่นู่นแบบนั้นก็ทำงานไม่ได้ด้วย
 (รึค่าเรียนที่นู่นมันมีราคาถูกแค่ล้านเดียวจบหลักสูตร ป ตรี รึมีหลักสูตรอื่น ๆ ในราคานี้อะคะ หนูก็ไม่ทราบ เท่าที่แม่หนูบอกมาเห็นบอกว่าแพงมาก)

ตุ้ม

หนูเกี๊ยวคะ  ป้าเห็นใจและเข้าใจในสถาณการณ์ของหนู  ซึ่งในตอนนี้จะเป็นหัวเลี้ยวหัวต่อว่าจะเดินไปทางไหนแน่  ก่อนที่หนูจะตัดสินใจอะไรลงไปพิจารณาดูให้รอบคอบและเหมาะสมทั้งในด้านความถูกต้องของกฎหมายทำนองคลองธรรมและศีลธรรมประจำใจของหนู  ชีวิตของหนูยังเดินไปไม่ถึงหนึ่งในสี่ของชีวิตซึ่งเปรียบไปแล้วก็เหมือนกับต้นไม้ที่งามสมบูรณ์ดีแต่ยังไม่ถึงพร้อมที่จะออกดอกและผล  ถ้าเราทำนุบำรุงตันไม้นี้ไม่ถูกต้องดอกผลอาจจะไม่มีหรือไม่ก็ได้คุณภาพอย่างที่ควรจะเป็นได้  จริงอยู่ที่สังคมไทยเราถือว่าการศึกษาเป็นสิ่งที่เชิดหน้าตาและศีลธรรมล่ะเป็นสิ่งที่เราคนไทยยกย่องหรือไม่???  ป้าเอาใจช่วยที่หนูเกี๊ยวจะเดินเรื่องโดยการใช้สิทธิ์ของการเป็นลูกอย่างถูกต้อง  ถึงแม้ว่าเมื่อหนูมาอยู่ที่สวิสฯแล้วและไม่คิดที่จะอยู่อย่างถาวรประสบการณ์และความรู้ที่หนูจะขวนขวายพยายามหาใส่ตัวในระหว่างที่อยู่ที่สวิสฯก็จะช่วยให้หนูมีเกียรติ์ได้รับความยกย่องในสังคมไทย  ทำให้แม่ได้ภูมิใจในตัวหนูอีกทั้งจะได้เป็นที่พึ่งของน้องๆดัวย  ป้าอยากให้หนูเข้าใจชีวิตว่ามันไม่ได้ราบรื่นไปตลอดและการใช้ชีวิตในต่างประเทศไม่ใช่เป็นเหมือนในนิยายหรือภาพยนต์ที่เราอ่านและดูมา  ถ้าหนูติดตามอ่านเรื่องต่างๆในเวปของป้า Pall หนูก็จะเห็นว่าทุกๆคนได้สู้และดิ้นรนทั้งในด้านการปรับตัวกับสิ่งแวดล้อมและการงานเพื่อจะได้ดำรงชีวิตอยู่ด้วยความสุขสบายและมีอนาคตที่สดใสก้าวหน้า  ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับตัวของเราเองว่าจะมีความพยายามและอดทนเท่าไร
 เมื่อหนูมาอยู่ที่นี่แล้วก่อนอี่นหนูจะต้องอุตสาหะตั้งใจเรียนภาษาท้องถิ่นให้แตกฉานในขณะเดียวกันหนูมีสิทธิ์ที่จะทำงานที่ร้านของคุณแม่หนูได้เพราะทางรัฐจะผ่อนผันให้เนื่องจากเป็นกิจการของครอบครัว ในขณะเดียวกันหนูอาจจะเรียนรามฯได้ในเนทเพื่อเอาปริญญาของไทย(ซึ่งไม่ได้มีความหมายมากนักที่นี่)  เมื่อภาษาของหนูแตกฉานแล้วก็ควรจะเริ่มหาที่เรียนที่ไม่ใช่เป็นมหาวิทยาลัยส่วนตัวซึ่งค่าเรียนไม่สูงจนเกินไปนักเพื่อเอาปริญญาของที่นี่ในวิชาที่หนูสนใจ  ปริญญานี้หนูจะนำไปใช้ทำงานได้อย่างดีในประเทศไทยและที่นี่  แต่หนูจะต้องใช้ความอดทนและทนอดมากๆ  หนูแน่ใจตนเองหรือไม่ว่าตัวหนูพร้อมที่จะตั้งหน้าเดินเพื่ออนาคตและมีความอดทนได้เพียงพอ  ป้าขอเอาใจช่วยให้ประสบความสำเร็จในอนาคต  ทุกๆคนในเวปนี้พร้อมที่จะเป็นกำลังใจและให้คำปรึกษาแก่หนูในทางที่ถูกต้องทั้งกฎหมายและทำนองคลองธรรมค่ะ  ปีใหม่ป้าขอให้หนูได้พบคำตอบที่ถูกต้องและเดินทางต่อไปในทางที่พบได้อย่างเข้มแข็งจนถึงจุดหมายค่ะ

เกี๊ยว

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะป้าตุ้ม  
 หนูก็ไม่ทราบค่ะว่าหนูจะได้ไปรึไม่ได้ไป แต่ถึงยังไงหนูจะทำให้ดีที่สุดไม่ว่าจะอยู่ที่ไหน
 เรื่องได้ไปนี่โอกาสน้อยง่ะค่ะ แต่ก็กำลังลองเสี่ยงดูเรื่องขอโอนสัญชาติตามแม่ค่ะ

ส่วนเรื่องศีลธรรม (หนูเดาว่าเป็นเรื่องจ้างแต่ง) หนูตัดสินใจไปแล้วว่าไม่เอาค่ะ คือเมื่อหนูบอกว่าไม่เอา แม่เคลียร์อะไร ๆ ที่มันยังไม่ลงตัวที่พอจะเป็นโอกาสให้หนูขึ้นไปได้เรียบร้อยแล้ว มันจบไปแล้วสำหรับเรื่องนี้  ถามตัวเองหนูก็ไม่อยากทำด้วยค่ะ มันต้องหลบ ๆ ซ่อน ๆ ไงไม่รุ หนูเป็นคนขี้กลัวในเรื่องแบบนี้ แต่ก็ไม่ได้รังเกียจอะไร(อ่านละงงปะคะ หนูเบลอมาก ๆ ตตอนนี้)

ตุ้ม

หนูเกี๊ยวเข้าใจผิดหรือเปล่าคะที่ว่าจะได้โอนสัญชาติ  การที่หนูจะมาอยู่ทีนี่จะได้แค่เพียงใบ Permit B หรือใบอนุญาตให้มีสิทธิ์อยู่ที่สวิสฯ(เหมือนกับ Green Card ในอเมริกา)ในฐานะที่เป็นลูกของผู้ที่มีภูมิลำเนาทีสวิสฯ(เพื่อที่ครอบครัวจะได้ไม่ต้องแยกออกจากกัน)เท่านั้น  หลังจากได้ใบอนุญาตนี้แล้ว 5 ปี (ไม่แน่ใจ) หนูจึงมีสิทธิ์ที่จะยื่นเรื่องขอเปลี่ยนสัญชาติได้และคิดว่าหนูจะต้องสอบดัวย อีกทั้งจะต้องมีคนสวิสรับรองความประพฤติว่าเราเป็นคนดีสมควรที่จะได้สัญชาติสวิสค่ะ  ลองให้ผู้ที่รู้รายละเอียดมาอธิบายนะคะ

แม่น้องติ๊ดตี่

เกี๊ยว   เรื่องเรียนสัญญาว่าจะดูให้นะคะ  เรื่องปริญญานะคิดว่าคงเป็นไปไม่ได้นะคะ  ยกเว้นภาษาเยอรมัน  หรือไม่ฝรั่งเศส ของเกี๊ยวนะชัวร์แบบอ่าน เขียน พูด ได้เพอร์เฟค  ถึงมีสิทธิ์เรียนปริญญา(ที่สวิสระบบการเรียนไม่เหมือนบ้านเรา  ที่นี่ไม่มีปริญญาตรีนะ  เทียบแล้วพอ ๆ กับปริญญาโทบ้านเรา)

ฉะนั้นกรณีของเกี๊ยวนะ "มาเรียนภาษาเยอรมัน"  คิดว่าล้านเดียวเยอะเกินพอเลย  เพราะเกี๊ยวมีแม่สามารถกินอยู่ได้ฟรีด้วยนะ  กว่าจะเก่งนะใช้เวลาปีสองปีเลยเชียวละ  เด่วดูให้นะทางเบิร์น แต่จะถามให้โรงเรียนที่มีในเขตซูริคด้วยนะ เช่น เบเนดิกช์  อินลิงค์กว่า  และมิโกรกรุ๊ป

เกี๊ยว

อ่า เรื่องโอนสัญชาติจะว่าไปหนูก็ไม่ค่อยได้เข้าใจอย่างถ่องแท้อะค่ะ รู้คร่าว ๆ มาจากที่แม่บอก กับจากที่อ่านจากการเซิร์ชหาในอินเตอร์เนท ขอบคุณค่ะพี่ตุ้ม ^^  

เรื่องเรียนปริญญาเรียนไม่ได้เหรอคะ แล้วคนที่นู่นเค้าไม่เรียนตรีกันเหรอคะ แล้วเค้าเรียนกันยังไงคะ