กลับมาจากvisitorนานไหมว่าจะขอไปอีกได้? ต่อวีvisitorที่สวิตได้ไหม?

Previous topic - Next topic

july9

วันนี้มารบกวนเพื่อนๆอีกแล้ว
1. ถ้าเรากลับประเทศไทยจากวีvisitorครั้งแรก แล้วเราต้องเว้นระยะนานแค่ไหน สถาทูตจึงจะอนุญาติให้ขอใหม่ได้
2. เรากำลังจะขอวีvisitor ซึ่งเรายังไม่เคยไป เราอยากทราบว่า ถ้าเราอยากจะอยู่ต่อ เราสามารถต่อวีที่สวิตฯเลยได้ไหมคะ

Fon2008

1. เมื่อก่อนต้องเว้นระยะตามจำนวนวันที่เดินทางออกนอกประเทศค่ะ สมมติว่าเดินทางไปสวิตฯ 30 วัน ก็ให้เว้นไปอีก 30 วันก็สามารถยื่นขอวีซ่าไปใหม่ได้ แต่ปัจจุบันนี้เราไม่แน่ใจนะคะว่ายังเป็นเหมือนเดิมหรือเปล่า แต่ที่แน่ๆเว้นระยะเวลา 90 วัน สามารถยื่นขอวีซ่าใหม่ได้

2. การยื่นวีซ่าเพื่ออยู่ต่อนั้นต้องมีเหตุผลที่จำเป็นจริงๆว่าเพราะอะไรซึ่งไม่ใช่ทุกคนสามารถยื่นอยู่ต่อได้ค่ะ แต่หากสามารถยื่นอยู่ต่อได้
เมื่อกลับมาเมืองไทยแล้วจะขอยื่นขอวีซ่าไปอีกทีนั้นคงไม่ง่ายแน่นอนเพราะถือว่าได้ทำผิดกฎวีซ่าไปแ้ล้ว เคยมีเพื่อนสมาชิกมาโพสกรณีนี้ไว้ลองๆค้นอ่านดูนะคะ ทางที่ดีที่สุดทำตามกฎวีซ่าจะดีกว่าค่ะคราวหน้าจะมาอีกก็ง่ายและยังเป็นผลดีต่อรุ่นหลังๆที่ขอวีซ่าด้วยค่ะเพราะเจ้าหน้าที่
จะได้ไม่ต้องมาเพ่งเล็งว่าคนไหนมีแววจะไม่กลับตามกำหนดวีซ่า

รอผู้รู้ท่านอื่นมาแชร์ข้อมูลให้อีกทีนะคะ

moddam

เห็นด้วยกับคุณฝนคะ

อัพเดต ตอน กพ 2011 ทางมิเกรชั่นที่บาเซล ไม่ให้ต่อวีซ่ากรณีใดๆคะ
ไปวีซ่าอะไรก็วีซ่านั่น จะไปต่อเป็นวีซ่านักเรียนหรือวีซ่าแต่งงานไม่ได้แล้วคะ ต้องกลับสถานเดียว

อันนี้เป็นทางเขตบาเซลนะคะ  :)

กิ๊ป

Quote from: july9 on June 10, 2011, 10:59:09 AM
วันนี้มารบกวนเพื่อนๆอีกแล้ว
1. ถ้าเรากลับประเทศไทยจากวีvisitorครั้งแรก แล้วเราต้องเว้นระยะนานแค่ไหน สถาทูตจึงจะอนุญาติให้ขอใหม่ได้
2. เรากำลังจะขอวีvisitor ซึ่งเรายังไม่เคยไป เราอยากทราบว่า ถ้าเราอยากจะอยู่ต่อ เราสามารถต่อวีที่สวิตฯเลยได้ไหมคะ

ตอบข้อ1.หลังจากที่ได้วีซ่าครั้งแรกแล้วกลับมาไทยถ้าจะไปบอใหม่อีกครั้งเว้นระละเวลาห่าง3เดือนค่ะถึงจะไปขอยื่นครั้งต่อไปได้ค่ะ

ตอบข้อ2.ถ้าจะต่อวีซ่าที่สวิตไม่สามารถทำได้ค่ะต้องกลับมาทำที่สถานทูตสวิตที่ไทยค่ะ

july9

ต้องรอ 3เดือน  คือว่า เราต้องรอสามเดือน จึงจะยื่นได้ หรือว่า เรายื่นก่อนเพื่อนจะขอไปในวันที่ครบ 3 เดือน
ยกตัวอย่าง เรากับมา 1 มกรา วันที่ครบ 3 เดือน คือ 1 เมษา
เราสามารถไปยื่นหลังจากกลับมาหนึ่งเดือน ยื่นวีซ่าขอไปในวันที่ 1 เมษา

กิ๊ป

Quote from: july9 on June 10, 2011, 03:42:53 PM
ต้องรอ 3เดือน  คือว่า เราต้องรอสามเดือน จึงจะยื่นได้ หรือว่า เรายื่นก่อนเพื่อนจะขอไปในวันที่ครบ 3 เดือน
ยกตัวอย่าง เรากับมา 1 มกรา วันที่ครบ 3 เดือน คือ 1 เมษา
เราสามารถไปยื่นหลังจากกลับมาหนึ่งเดือน ยื่นวีซ่าขอไปในวันที่ 1 เมษา

คุณกลับมาแล้วต้องรอ3เดือนค่ะ ถ้าจะขอวีซ่าประเภทเดืม(visitor visa)ค่ะ แต่ถ้าคุณกลับมาแล้วโดยครั้งแรกที่คุณได้ visitor visa และคุณมีแพลนจะทำเรื่องแต่งงาน/วีซ่าประเภทอ้่นที่ไม่ใช้วีซ่าเยี่ยมเยือนหรือวีซ่าท่องเที่ยวสามารถทำได้โดยไม่ต้องรอ3เดีอนค่ะ