สอบถามคนเคยรอวีซ่าอุทรณ์

Previous topic - Next topic

Nitaya987

เอ๋จองคิวยื่นวีซ่าวันที่30นี้ค่ะ ก็กลัวๆอยู่เหมือนกัน  ;-)
^_^

superpp

ขอให้โชคดีนะคะคุณเอ๋

abhanna

แฟนเคยส่ง e.mail ร้องเรียนไปยังสถานทูตสวิส ทั้งในสวิสและในไทยถึงการสอบถามผลวีซ่า ทาง embassy ประจำประเทศไทยตอบกลับมาว่า

" Dear Mr. Barker,

Your wife can call us during working hours to know if the visas have been approved or not, she doesn't need to come to our office on May 30th.

But as I explained in my last e-mail, you will be informed by the authorities in Switzerland once the authorizations are granted.

Sincerely

For the Ambassador of Switzerland

Chiara Fenini
Visa Section

แต่ยังไม่เคยโทรเช็คเรื่องวีซ่าเลย เพราะตอนนี้รู้ว่าเอกสารยังอยู่ที่สวิส และทาง embassy ที่กรุงเทพทำงานผิดพลาด ทางสวิสจึงยกเลิก deadline ในการส่งเอกสารของทางแฟนที่สวิส

มีใครเคยลองโทรเช็คเรื่องวีซ่าบ้างคะ

Fon2008

สวัสดีค่ะคุณ abhanna  ตอนเรายื่นขอ visitor visa เจ้าหน้าที่จะบอกไว้ค่ะว่าไม่รับเช็คผลวีซ่าทางโทรศัพท์ต้องมาเช็คที่สถานฑูตฯ
เท่านั้น ส่วนกรณีวีซ่าติดตามสามีหรือวีซ่ามาจดทะเบียนที่สวิตฯนั้นเราไม่ทราบว่าเช็คผลทางโทรศัพท์ได้หรือเปล่า ตัววีซ่าพวกนี้หน่วยงานของ
ประเทศสวิตฯจะมีอำนาจตัดสินใจว่าจะออกวีซ่าให้หรือไม่ซึ่งก็น่าจะเป็นไปตามประโยคสุดท้ายที่เจ้าหน้าที่สถานฑูตฯเมลล์บอกแฟนคุณ กรณี
ของเราขอวีซ่ามาจดทะเบียนที่สวิตฯซึ่งผลวีซ่านั้นแฟนเราจะเป็นคนตามเรื่องเองกับหน่วยงานที่มีหน้าที่ทำเรื่องนี้ที่ประเทศเค้าค่ะแล้วบอกเราว่าเรียบร้อยแล้วเราสามารถเข้าไปเช็คกับสถานฑูตที่กรุงเทพฯได้เลย ยังไงก็ขอให้โชคดีได้รับวีซ่าเร็วๆนะคะ

superpp

อัพเดทล่าสุดจ้า คนเชิญโทรมาบอกว่า โทรไปถามตรงด่านตรวจคนเข้าเมือง(ถูกมั้ยคะ) เค้าบอกว่า เรื่องของอุ๋ยไปถึงสวิสแล้ว แต่ยังไม่ถึงคิวที่จะเรียกคนเชิญไปสัมภาษณ์ค่ะ จากวันที่ยื่นจนถึงวันนี้ก็ 11สัปดาห์ กับอีก2วันแล้วค่ะ รอต่อไป

abhanna

ทางเรายื่นวีซ่า D ตั้งแต่วันที่ 30 มีนาคม จนป่านนี้เอกสารเขายังตรวจไม่เสร็จ ทาง embassy สวิส ที่กรุงเทพทำงานผิดพลาดโดยแยกเอกสารของเราและลูกออกจากกัน และส่งไปสวิสห่างกัน 1 เดือน ยังดีที่ทางเจ้าหน้าที่ที่สวิสยอมรับว่าเป็นข้อผิดพลาดจึงอนุโลมไม่มี deadline ของเราใช้เอกสารใบหย่าและบันทึกหลังใบหย่าว่าลูกอยู่ในความดูแลของมารดา และเราก็เปลี่ยนนามสกุลลูกมาใช้นามสกุลตามเรา ซึ่งทางสวิสก็ไม่เข้าใจกฎหมายไทย อยากได้ ป.ค14 ซึ่ง ป.ค14 จะได้กรณีที่บิดา มารดา ไม่ได้จดทะเบียนสมรส  บันทึกหลังใบหย่าสามารถใช้ได้เสมือนคำสั่งศาล เรื่องจึงล่าช้าอยู่  ก็คงต้องรอต่อไป

superpp

ของคุณ abhanna ดีจังเลยค่ะ ที่ทางสวิสเค้ารับผิดชอบให้ วีซ่าD นี่เป็นวีซ่าแต่งงานเหรอคะ ของอุ๋ยก็คงต้องรอต่อไปเหมือนกัน สู้ สู้ค่ะ รู้ความคืบหน้ายังไงเล่าสู่กันฟังด้วยนะคะ

superpp

update ล่าสุดจ้า วันนี้คนเชิญโทรมาบอกว่า ได้รับจดหมายจากอำเภอแล้ว พรุ่งนี้จะไปให้สัมภาษณ์พร้อมเอกสารที่เค้าต้องการ(ไม่รู้อะไรมั่งแต่เค้ามีรายการในจดหมายมาให้)จากวันที่ยื่นอุทรณ์จนถึงวันนี้ ก็14สัปดาห์แล้วค่ะ เฮ้อ รอต่อไปค่ะ

prim

ปริมเพิ่งยื่นเมื่อจันทร์ที่ผ่านมา  แอบเสียวเล็กน้อย แต่รู้สึกว่าเราตอบดีที่สุดแล้ว  ได้ไม่ได้ยังไง จันทร์นี้รู้ค่ะ....แอบเสียวจัง  แฟนก็ลุ้นตาม ;D

july9

คุณ prim ยื่นวันเดียวกันเลยคะ สงสัยคงจะเจอกันแต่ไม่รู้จัก ของเราต้องรออีกสองเดือนเลยคะ ไม่รู้จะได้หรือเปล่าเนี่ย

superpp

ของคุณปริมยื่นแล้วรู้เลยเหรอคะ  เร็วดีจังเลยอ่ะ โชคดีนะคะ คุณjuly9ด้วย รู้เรื่องยังไงอัพเดทด้วยนะคะ

prim

Quote from: july9 on June 22, 2011, 11:56:33 AM
คุณ prim ยื่นวันเดียวกันเลยคะ สงสัยคงจะเจอกันแต่ไม่รู้จัก ของเราต้องรออีกสองเดือนเลยคะ ไม่รู้จะได้หรือเปล่าเนี่ย

อันนี้ปริมยื่นครั้งแรกนะค่ะ จันทร์ที่แล้ว ....วันนี้ผลออกแล้วก็ผ่านเลย โชคดีมาเปราะนึงแล้ว  เค๊าให้ส่งเอกสารไปทางสวิสเลยค่ะ ตอนนี้ก็รอแฟนจัดการส่วนที่เหลือ .......รอเดือนนึงก็คงเรียบร้อยอ่ะค่ะ  ยังไงสู้ๆนะคะ อย่าท้อ เอาใจช่วย  :)

july9

คุณ superpp ถ้ามีความคืบหน้าอะไรจะมาเล่าให้ฟังนะคะ  ;D

คุณ prim ยินดีด้วยอีกทีนึง ถ้าไงมาลุ้นกันว่า ใครจะได้ก่อน เพราะยื่นวันเดียวกัน แต่ของคุณ prim นี่คือลุ้นว่าจะได้วีเมื่อไหร่ ส่วนของjuly9ลุ้นว่าจะทราบผลเมื่อไหร่ ฮ่าๆ เพราะไม่รู้ว่าจะผ่านไหม

superpp

แจ้งข่าวคืบหน้าจ้า  เมื่อวานคนเชิญได้รับจดหมายให้ไปจ่ายค่าธรรมเนียมตำรวจ ของเกไม (อะไรซักอย่าง) ใครรู้ว่าเค้าเรียกว่าอะไรอ่ะ วันนี้จะไปจ่าย ลืมถามว่าเท่าไหร่ แล้วก็ให้รอผล 2-4 สัปดาห์ค่ะ ยาวนานมากๆเลย รอต่อไปค่ะ ถึงวันนี้ก็ 19 สัปดาห์ กับอีก 2 วันแล้วค่ะ

Nitaya987

เอ๋ ก็ต้องเลื่อนเพราะคนเชิญเค้าไปติดงานที่อิตาลี เลยเปลี่ยนวันขอ แต่คิวยาวมาก ได้คิววันที่8 ส.ค อยากรู้ว่าเพื่อนคนไหนจะขอยกเลิกคิวมั่งคะ เพราะในใบเชิญเค้าลงวันที่ 15 เดือนนี้ ถ้าได้คิวเร็วขึ้นก็จะดี ยังไงขอให้อุ๋ยผ่านไวๆน๊า
^_^