สอบถามคนเคยรอวีซ่าอุทรณ์

Previous topic - Next topic

superpp

สวัสดีค่ะ เพิ่งสมัครสมาชิกได้ไม่นาน แต่แอบมาเอาข้อมูลในเวบนี้บ่อยๆค่ะ คือว่าอุ๋ยยื่นวีซ่าไปเยี่ยมพี่สาวที่สวิส แล้วก็ไม่ผ่านตามระเบียบ แล้วได้ยื่นอุทรณ์ตั้งแต่วันที่ 23 มีนาคน 11 จนถึงวันนี้ก็7สัปดาห์เข้าไปแล้ว แต่คนเชิญ(เพื่อนพี่สาว)ที่สวิสบอกว่ายังไม่ได้รับจดหมายอะไรเลย มันต้องรอนานขนาดนั้นเลยเหรอคะ หรือว่ายังไง รบกวนผู้รู้ให้คำแนะนำ ตอบคำถามอุ๋ยด้วยนะคะ

Nitaya987

ให้คนที่เชิญทางโน้นโทรไปเช็คดูไหมคะเผื่อจะเร็วขึ้น เพราะของเราให้คนทางสวิสอุธรณ์ให้ก็แค่อาทิตย์เดียวเอง ยังไงก็ขอให้ผ่านไวๆนะคะ สู้ๆ  :)
^_^

superpp

ต้องโทรไปที่เบอร์ไหนเหรอคะ แบบว่าคนเชิญก็ไม่รู้อะไรเลยหน่ะค่ะ

Nitaya987

เดี๋ยวส่งเมลล์ไปให้นะคะ :-)
^_^

superpp

micky

ของมิกกี้ ขอคร้ังแรกก็ไม่ผ่านค่ะ ยื่นอุทธรณ์ที่เบิร์นมาค่ะ แฟนทำให้หมดเลย มิกกี้รอวีซ่าตั้งสองเดือนครึ่งค่ะ แฟนรอไม่ไหว เลยมาหาที่เมืองไทยแล้วไปฮ่องกง กลับมาเมืองไทยก็ได้รับอีเมล์จากเจ้าหน้าที่ที่เบิร์นค่ะ ว่าให้ไปรับวีซ่า ก็เลยได้เดินทางกลับสวิสกับแฟนพอดี รอนานมากค่ะ ขอให้โชคดีค่ะ

superpp

แล้วช่วงประมาณ 7-8 สัปดาห์เนี่ย แฟนคุณมิ๊กกี้ ได้รับจดหมายอะไรมั้ยคะ แล้วได้รับตอนกี่อาทิตย์ผ่านไปแล้วอ่ะ พี่สาวก็โทรมาถามว่าทำไมเงียบจังเลย เราก็ไม่รู้ เคยโทรไปสถานทูตสวิสที่เมืองไทย เค้าไม่ให้คำตอบอะไรเลยค่ะ

micky

สวัสดีค่ะ คุณ superpp  ของมิกกี้ตอนนั้น ได้แต่รอ ๆ ๆ ไม่ได้รับคำตอบอะไรเลย จนอาทิตย์ที่แปดย่างเข้าอาทิตย์ที่เก้าแฟนถึงได้รับอีเมล์จากตำรวจที่คันโทนของอำเภอที่เค้าอยู่ค่ะว่า ให้กรอกเอกสารเป็นเอกสารรับรองและก็คำถามค่ะ ตอนนั้นเราอยู่ต่างประเทศกัน กรอกแล้วก็ทำสำเนาพาสปอร์ต ส่งไปทางอีเมล์ค่ะ หลังจากนี้สี่วัน เราก็ได้เดินทางกลับกรุงเทพกัน วันที่ห้าถึงได้รับอีเมล์จากเจ้าหน้าที่ตำรวจดนเดิมว่า วีซ่าได้แล้ว ไปรับได้เลยที่ Swiss Embassy in Bangkok ของคุณเป็นกำลังใจให้ค่ะเพราะว่าน่าจะรออีกแค่นิดเดียวค่ะ คงไม่นานน่าจะได้รับวีซ่านะคะ มิกกี้เพิ่งมาถึงสวิสค่ะ ตำรวจตรวจคนเข้าเมืองที่สวิส ยัง แสตมป์วันที่ผิดเลย ถ้าได้มา กรูณาเช็คด้วยค่ะ โชคดีค่ะ

superpp

ขอบคุณค่ะ คุณมิกกี้ ถ้างั้นเรื่องของอุ๋ยอาจจะรู้เรื่องประมาณอาทิตย์หน้า หรืออาทิตย์ต่อไปใช่มั้ยคะ (แอบหวังอย่างแรง)เดี๋ยวถ้าทางโน้นรู้เรื่องหรือมีอะไรคืบหน้ายังไง จะเล่าให้ฟังนะคะ

micky

ค่ะ คุณ  superpp   น่าจะประมาณนั้นค่ะ  ถ้าทางโน้นได้รับเอกสารอะไรแล้วเค้าก็คงน่าจะดีใจค่ะ แล้วมาบอกค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

superpp

ขอบคุณค่ะ คุณมิ๊กกี้ ตั้งหน้าตั้งตารอต่อไป

superpp

จนถึงวันนี้ ก็ยังไม่มีอะไรเกิดขึ้นเหมือนเดิม ทำยังไงดีคะ

superpp

พรุ่งนี้จะไปเชควีซ่าที่สถานฑูตดู ว่าเป็นยังไง ทำไมมันเงียบแบบนี้ ถ้าวีซ่าไม่ผ่านเราก็จะได้รู้ว่าไม่ผ่าน เพราะรอนานเกินรอแล้วอ่ะ ทางสวิสโทรไปถามเค้าก็บอกว่าเรื่องของเรายังไม่มีมาเลย เดี๋ยวกลับมาจะรายงานผลให้ทราบนะคะพี่น้อง

Nitaya987

ทราบเรื่องยังไงก็มาเล่าสู่กันฟังด้วยนะคะ  :)
^_^

superpp

กลับมาแล้วจ้า พร้อมกับผลที่บอกว่า วีซ่ายังไม่มา (บอกแค่นั้นจริงๆ ใจร้ายมาก )อุ๋ยนั่งรถจากอุดร 8ชั่วโมง ฝ่าฟันรถติดในกรุงเทพอีก บอกแค่นี้แล้วก็นั่งรถกลับอุดรอีก8ชั่วโมง เหนื่อยจริงๆ แต่ก็รอต่อไปค่ะ