Permis B ไปเมืองไทยเกิน1เดือนต้องขอวีซ่าใหม

Previous topic - Next topic

suwimon

อยากจะสอบถามผู้รู้หน่อยค่ะว่า พอดีจะไปเมืองไทยเดือนกค ไปประมาณ1เดือนกว่า ๆ พอดีว่ามีpermis B อยู่ค่ะ อย่างนี้ต้องขอวีซ่าเพิ่มใหมค่ะ เพราะถ้าถือพาสสวิสต้องขอเพิ่ม แต่ว่ายังไม่มีมีแต่permis B รบวนผู้รู้ตอบกลับด้วยนะคะ เพราะซ์้ัอตั๋วเครื่องบินแล้ว จ่ายเงินไปเรียบร้อยแล้ว แต่เขาถามย้อนเราว่าเรามีวีซ่าหรือเปล่าเพราะเราไปเกิน1เดือน เลยไม่รู้จะทำไงค่ะ

keerana

ไม่ค่อยจะรู้ค่ะ แต่ตอบตามประสบการณ์ตัวเอง กลับเมืองไทยประมาณเดือนกะหนึ่งอาทิตย์ ไม่ต้องขอวีซ่าค่ะ เพราะเรายังเป็นประชาชนคนไทยอยู่ แต่ถ้าเราโอนสัญชาติมาเป็นสวิส ถ้ากลับเมืองไทยต้องขอค่ะ แต่ถ้าเจ้าหน้าที่ ตม เค้าขอดู เราก้อยื่นพาส เบ ให้เค้าดู แต่เวลากลับเข้าสวิส ต้องยื่นพาสเบด้วยนะค่ะ เคยอ่านในกระทู้นะค่ะ กลับเกินสามเดือนต้องแจ้งทางสวิสค่ะ

Thanapa

สวัสดีค่ะ

เคยอ่านกระทู้และข้อกฎหมายเจอเหมือนกันค่ะ ผู้ถือ Permiss B หรือ C  สามารถเดินทางกลับประเทศไทย หรือเดินทางไปในกลุ่มเชงเก้น ได้ไม่เกิน 90 วัน ค่ะ    แต่ถ้าถือ Pass Swiss ไปได้ไม่เกิน 30 วันค่ะ 

suwimon

ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ ได้โทรไปถามกงสุลแล้ว ไม่มีปัญหาค่ะ ไปเมืองไทยเกิน1เดือนได้โดยไม่ต้องขอวีซ่า เพราะเรายังถือว่าคนไทยอยู่ค่ะ  ขอบคุณค่ะ