อยากทราบความคิดเห็น วีซ่าเยี่ยมเยียนค่ะ

Previous topic - Next topic

micky

คุณ Suphannee  ในกรณีนี้ ของคุณมีผู้ออกค่าใช้จ่ายให้ ต้องมีหนังสือเชิญจากผู้เชิญนะคะ ต้องขอเป็น visitor visa ค่ะ ไปแค่ เก้าวัน ก็ยังดีค่ะ แต่ว่าต้องมีหนังสือรับรองการทำงานจากที่ทำงานของคุณค่ะ ว่าทำงานจริง เค้าอาจจะถามเรื่องเงินเดือนนะคะ ลองหาสลิปเงินเดือนก่อน ๆ ไปด้วยค่ะ เผื่อไว้  แต่ถ้าคุณจะออกค่าใช้จ่ายเองต้องโชว์เงินในธนาคารค่ะ แล้วไม่ต้องมีหนังสือเชิญจากผู้เชิญค่ะ และต้องเตรียมตัวในการตอบคำถามจากเจ้าหน้าที่ไว้ด้วยนะคะ และต้องตอบอย่างมั่นใจค่ะ น่าเชื่อถือ  ค่ะ เอาใจช่วยค่ะ ขอให้วีซ่าผ่านนะคะ

Nantaree

ถ้าวีซ่าแบบมีคนเชิญ แล้วเราไปพักกับเขา เขาออก คชจ.ให้ เรียกว่าวีซ่าท่องเที่ยว แต่เป็นแบบเยี่ยมเยียน

แต่ถ้าวีซ่าท่องเที่ยวธรรมดา คุณต้องมีใบจองโรงแรมที่ confrim แล้ว และโชว์เงินในบัญชีว่าคุณมีเงินพอสำหรับการไปเที่ยวค่ะ

beaujtt

สวัสดีค่ะทุกคน พออ่านของคุณ Suphannee เเล้ว เราคงต้องเปลี่ยนวันเดินทางเช่นกันใช่มั้ยคะนี่ เพราจองตั๋วไว้ว่าจะเดินทางคืนวันที่ 30มิ.ย. ซะหน่อย

คุณเเนนคะ โชคดีที่ทางบริษัทไม่มีปัญหาเรื่องลางานน่ะค่ะ เราผ่านโปรเเล้วเเละเค้าโอเคกับเรื่องวันหยุดหากทางบอสโอเค หากทางสถานทูตไม่เชื่อ สถานทูตก็สามารถเช็คกับทางบริษัทเองได้ เราควรจะระบุข้อมูลของบอสเราไปด้วยดีมั้ยคะ หรือเเค่รอตอบเค้าเวลาถูกสัมภาษณ์  เเต่ไม่เข้าใจเลยค่ะว่าทำไมระยะเวลาการขอวีซ่าถึงต้องใช้เวลาเป็นเดือน หากเราจะไปเเค่ไม่กี่วัน เป็นคนไทยนี่เสียเปรียบจริงๆเลย

prim

เป็นประโยชน์มากเลยค่ะกระทู้นี้ ปริมถามด้วยนะคร๊า ว่าจะไปช่วงสิงหา ต้องโทรไปจองคิวประมาณเดือนไหนอ่ะคะ  แล้วถ้าไปแบบแฟนออกค่าใช้จ่ายทั้งหมด และมีที่พักแล้ว

จะไปสองอาทิตย์ ต้องใช้บัญชีย้อนหลังหกเดือนมั๊ยคะ หรือโชว์แค่เงินในธนาคารเดือนล่าสุด  ขอบคุณคร๊า....

beaujtt

คุณ prim คะ

เท่าที่อ่านดูจากกระทู้อื่นๆ หากมีคนออกค่าใช้จ่ายให้ เราไม่ต้องโชว์เอกสารการเงินของเรา เเต่ของเเฟนเเทนค่ะ โทรไปจองคิวได้เล้วนะคะ เพราะเมื่อเช้าโทรไปถามสถานทูตเผื่อจะเลื่อนคิวที่นัดไว้ให้เร็วขึ้หน่อย เเต่ไม่มีคิวที่ถูกยกเลิกเลย ช่วงซัมเมอร์คนไปเยอะค่ะ

prim

ว๊ายยยยยตายแล้วววว......ขอบคุณมากๆเลยค่ะคุณ beaujtt ไม่งั้นปริมก็อีเลื่อยเฉื่อยแฉะโดนแฟนดุแน่ๆ ;D
ปริมขออนุญาตถามอีกนิดนะคะ ถ้าเป็นกรณีนี้ ปริมต้องเป็นคนจัดเตรียมแบบฟอร์มเอกสารการเชิญเราไปที่นั่นให้แฟน  หรือว่าแฟนสมารถติดต่อที่สถานฑูตของเค๊าได้เลยนะคะ  แล้วปริมโทรไปจองคิวที่สถานฑูตสวิสฯ เค๊าจะยังไม่ขอเอกสารใดๆตอนนี้ จนกว่าจะถึงวันนัดใช่มั๊ยคะ.....ดูคร่าวๆแล้วอืดอาดไม่ไดแล้ว และทางสถานฑูตจะใช้เวลาพิจารณานานมั๊ยคะคุณ  beaujtt  ยอมรับว่าปริมมือใหม่จิงๆ ต้องนั่งรื้ออ่านจากกระทู้เพิ่มมากๆซะแล้ว......ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะคุณ beaujtt :D :D

beaujtt

คุณปริมคะ ให้เเฟนเข้าไปที่เว็บของสถานทูตได้เลยค่ะ มันมีเเบบฟอร์มจม.เชิญอยู่ เเล้วให้เค้าสเเกนส่งมาให้เราค่ะ จริงๆเเล้วโบว์ยังไม่ได้เตรียมเอกสารเลยค่ะ เพราะเราต้องนำเอกสารไปยื่นวันที่นัดวันนั้นค่ะ โบว์ไม่เคยขอวีซ่าสวิสค่ะ นี่จะขอครั้งเเรก เเต่อ่านจากหลายๆกระทู้ รวมถึงประสบการณ์ขอวีซ่าเมกาของตัวเอง อิอิ วีซ่าเยียมเยียนหลังจาก 5 วันสัมภาษณ์ หากได้ซองทีให้ส่งเอกสารไปที่สวิสเพื่อให้ผู้เชิญเซ็นรับรอง จะใช้เวลาดำเนินการประมาณ 1 เดือนค่ะ เมื่อเช้าโทรไปถามว่าหากโบว์ได้วันนัด 23 พ.ค. เเล้วจะเลื่อนการเดินทางเป็นประมาณ 17 ก.ค. เเทนวันที่หนึ่ง เค้าก็บอกว่าทันนะคะ