อยากทราบเรื่องการจดทะเบียนค่ะ

Previous topic - Next topic

4854006204

สวัสดีค่ะ ชื่อแป้งค่ะ พอดีมีคำถามเกี่ยวกับเรื่องจดทะเบียนและขอวีซ่าติดตามสามีมาถามน่ะค่ะ จริงๆก็ได้คำแนะนำจากเพื่อนๆในเวปนี้บ้างนะคะ จากที่อ่านๆมาด้วย แต่ก็ยัง งงๆอยู่น่ะค่ะ
คือ อยากทราบขั้นตอนของการขอจดทะเบียนตั้งแต่แรกเลยน่ะค่ะ 

ตั้งแต่เราเริ่มตกลงกับแฟนว่าจะจดทะเบียนกัน แฟนหนูต้องทำยังไงบ้าง หนูต้องเตรียมอะไรบ้าง จริงๆก็พอทราบเอกสารคร่าวๆนะคะ แล้วก็อยากทราบระยะเวลาที่ใช้ดำเนินการทั้งหมดประมาณกี่เดือน ตอนที่แฟนขอเอกสารจะมาจดทะเบียนกับเรานี่กี่วัน แล้วตอนมายื่นเอกสารที่สถานฑูตใช้เวลานานไหน เราต้องโทรนัดหรือเปล่า เพราะเราต้องมาขอใบอนุญาตจดทะเบียนใช่ไหมคะ แล้วรอนานไหม และเมื่อเราไปจะทะเบียนเรียบร้อยแล้ว ก็ต้องไปขอใบรับรองความประพฤติใช่ไหมคะ อันนี้รอ 2อาทิตย์  จากนั้นเราก็สามารถทำการขอวีซ่าได้เลยใช่ไหมคะ แล้วเอกสารการยื่นวีซ่าก็ไม่ยุ่งยากใช่ไหมคะ จากที่อ่านมาก็พอเข้าใจคร่าวๆ  แล้วหลังจากนั้นเราก็รอวีซ่าอีก2เดือนตามนั้น 

คือที่ต้องการทราบเรื่องระยะเวลาตอนขอใบอนุญาตจดทะเบียนที่สถานฑูตสวิสในไทย กับเวลาที่แฟนขอเอกสารก็เพราะต้องคำนวณเวลาที่จะดำเนินการให้ตรงกับช่างที่แฟนจะลางานมาทำให้ได้ค่ะ เพราะแฟนกับครอบครัวแฟนจะมาที่ไทยแล้วก็อยากให้เรากลับไปด้วยเลยตอนเดือนกุมภาค่ะ  นี่เค้าก็เพิ่งกลับไปได้1อาทิตย์ คิดถึงมากๆเลยค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ แป้งไม่รู้จะปรึกษาใครดีจริงๆ มืดไปหมด หวังพึ่งเวปนี้แหละค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

abhanna

พอดีแฟนเราเป็นคนอังกฤษได้ resident permit swiss แต่เขาก็ขอเอกสารรับรองมาจากทางสวิสนะ แล้วให้ agency แปล ( ส่งเอกสารมาทาง email ให้ agency แปลก่อนก็ได้ ) เมื่อแปลเอกสารแล้ว ก็มอบหมายให้ agency ทำเรื่องให้ แต่เราต้องนำเอกสารไปสถานทูตเอง ( ของเราไปสถานทูตอังกฤษ ) เมื่อจ่ายเงินเสร็จก็ทำหนังสือมอบอำนาจให้ agency อยู่รอรับเอกสารแล้วเอาไปรับรองที่กระทรวงให้ เมื่อได้เอกสารมาเขาก็พาเราไปสำนักงานเขตบางรัก จดทะเบียนสมรส เสร็จแล้วก็นำ คร.2 ( เอกสารการสมรส ) มาแปลแล้วก็นำไปยื่นที่สถานทูต ( อังกฤษ )เพื่อบันทึกสถานะ รวมทั้งหมดไม่เกินหนึ่งอาทิตย์ค่ะ
หลังจากเอกสารจดทะเบียนเรียบร้อย ก้แล้วแต่ว่าเราจะเปลี่ยนนามสกุลมั้ย ถ้าเปลี่ยนก้ไปดำเนินเรื่องเปลี่ยนบัตรประชาชน กับพลาสปอร์ตก่อนแล้วค่อยขอหนังสือรับรองความประพฤติ ช่วงระหว่างรอหนังสือรับรองความประพฤติ เราสามารถนำเอกสารไปขอคำแนะนำจากเจ้าหน้าที่สถานทูตได้ว่าต้องแปลเอกสารอะไรบ้าง เอกสารอะไรต้องเอาไปรับรองที่กระทรวงบ้าง ( เขาจะมีรายชื่อบริษัทแปลที่ได้การรับรองจากสถานทูต ต้องตามนั้นเท่านั้น ) มันก้จะพอดีกับการรอหนังสือรับรองความประพฤติน่ะค่ะ เสร็จแล้วก้โทรนัดคิวก่อน ( ตอนที่โทรไปนัดคิว ช่วงเดือนที่แล้ว คิวยาวมาก โทรวันที่ 2มีนา ได้คิวยื่นวีซ่า 30มีนา ) ยื่นเสร็จก็รอไป2 อาทิตย์ ตอนนี้ก้ยังร้องเพลงรออยู่ค่ะ

กิ๊ป

สวัสดีค่ะคุณแป้ง :)
จากปสกที่เคยทำเรื่องจดทะเบียนสมรสที่ไทยและทำวีซ่าติดตามนะค่ะไม่ยากค่ะ อย่างแรกเตรียมเอกสารให้ครบค่ะเอกสารที่เตรียมก็มีทั้งของแฟนคุณและของคุณค่ะตามนี้เลยค่ะ
>>>>> ของแฟนคุณมีดังนี้ค่ะ
1หนังสือรับรองสถานภาพการสมรส(อายุไม่เกิน 6 เดือน)= Den Personenstandsausweis ( nicht aelter als 6 Monaten).
2หนังสือรับรองถิ่นที่อยู่ (อายุไม่เกืน 6 เดือน) = Eine Wohnsitzbescheinigung (nicht aelter als 6 Monaten).
3หนังสือรับรองรายได้  = Arbeit-und Lohnbestaetigung Ihres Arbeigeber.
4ที่อยู่ของบุคคลในสวิสจำนวน 2 แห่ง = 2 Referenzadressen von in der Schweiz wohnhaften-Personen.
5หนังสือเดินทาง = Reissepass.

>>>>>>>ขอคุณแป้งก็เตรียมตามนี้เลยค่ะ(ถ้าไม่เคยเเต่งงานแบบว่าโสดค่ะ)
1 ทะเบียนบ้าน
2 สูติบัตร (ใบเกิด)
3 ใบรับรองโสด
4 บัตรประชาชน (กรณีที่ยังไม่มีหนังสือเดินทางค่ะ)
5 ใบเปลี่ยนชื่อ/นามสกุล (ถ้ามี)
6 หนังสือเดินทาง

ถ้าเตรียมเอกสารครบทุกอย่างก็ไปสถานทูตไปที่แผนกแต่งงานค่ะนำเอกสารไปให้เจ้าหน้าที่ตรวจว่าเอกสารถูกต้องหรือเปล่าถ้าถูกต้องก็ขอที่อยู่ของร้านแปลเอกสารที่สถานทูตรับรองค่ะแล้วก็นำไปแปลเฉพาะของคุฯแป้งนะค่ะของแฟนไม่ต้องแปลหลังจากแปลเสร็จก็ไปที่แผนกแต่งงานอีกครั้งพร้องทั้งหิ้วคุณแฟนไปด้วยเพี่อขอใบทำการสมราค่ะ(marriage application) พอได้ใบนี้มาแล้วก็ไปแปลเป็นภาษาไทยและนำใบนี้ไปรับรองที่กงการกงศุลค่ะและหลังจากนั้นถึงจะไปจดทะเบียนสมรสค่ะและหลังจากนั้นก็นำใบคร.2ไปให้ที่แผนกแต่งงานค่ะพอเสร็จก็ไปเปลี่ยนนามสกุล/บัตรประชาชน/กนังสือเดินทางต้องทำใหม่ทั้งหมดค่ะและตึงไปขอยื่นวีซ่าติดตามค่ะ

ปล.ตอนเอาเอกสารไปที่แผนกเต่งงานไม่ต้องโทรนัดนะค่ะตั้งแต่ จ-ศ.09.00-11.30น และที่แผนกวีซ่าต้องโทรนัดก่อนค่ะ
โชคดีนะค่ะ ;)

toosonglho

สวัสดีค่ะคุณกิ๊ป
รบกวนถามนิดว่า หลังจากได้ marriage application แล้วก็ไปแปลเป็นภาษาไทยและนำใบนี้ไปรับรองที่กงการกงศุล
กงศุลนี้ใช่ที่กระทรวงการต่างประเทศไหมค่ะ
ขอบคุณค่ะ
ตู่

กิ๊ป

ตอบคุณตู่ค่ะ
หลังจากที่ได้ใบ marriage application แล้วให้นำไปแปลเป็นภาษาไทยที่ร้านแปลที่สถานทูตสวิสรับรองพอแปลเสร็จก็นำฉบับที่แปลเป็นภาษาไทยไปรับรองที่กรวการกงศุส ถนน แจ้งวัฒนะค่ะ :)
  *** ที่อยู่ค่ะ***
     [/co
ที่ตั้ง กรมการกงสุล

กองสัญชาติและนิติกรณ์ ชั้น 3
เลขที่ 123 อาคารกรมการกงสุล
ถนนแจ้งวัฒนะ
แขวงทุ่งห้อง เขตหลักสี่
กรุงเทพฯ 10210
โทรศัพท์ 02-575-1057-60
โทรสาร 0-2575-1054
  mailto:consular04@mfa.go.th

เปิดบริการรับคำร้อง
•บริการปกติ : เวลา 08.00 - 15.30 น.
  ปิดรับบัตรคิวยื่นเอกสาร 14.45 น.
•บริการด่วน : เวลา 08.00 - 12.00 น.
  ปิดรับบัตรคิวยื่นเอกสาร 12.00 น.
ทุกวัน ยกเว้นวันเสาร์-อาทิตย์และวันหยุดนักขัตฤกษ์     
lor]

toosonglho

nutrada

สวัสดีค่ะ อยากแชร์ค่ะเพิ่งจดทะเบียนสมรสกับแฟนชาวสวิสค่ะ

เอกสารเหมือนที่คุณกิ๊ปแนะนำค่ะ แต่ตอนที่ไปยื่นวีซ่าติดตาม ไม่ต้องโทรนัดค่ะ แจ้งเจ้าหน้าที่เลยค่ะว่ามายื่นวีซ่าติดตามค่ะ และถ้าเป็นเขตซูริค ต้องแนบใบรับรองความประพฤติด้วยนะค่ะ

เอกสารสำหรับวีซ่าติดตาม
1 แบบฟอร์มคำร้องข้อติดตาม 3 ชุด
2.รูปถ่าย 4 ใบ
3.สำเนาใบรับรองความประพฤติ 3 ใบ

เพิ่งไปยื่นมา วันที่ 24 พ.ย 2554 เองค่ะ

nutrada

ลืม ไป อีกอย่างค่ะ สำเนาพาสปอร์ท 3 ใบค่ะ

ณัฐรดา

4854006204

ขอบคุณมากๆเลยนะคะ สำหรับข้อมูล

4854006204

คือ รบกวนนิดนึงนะคะ พอดีคิดว่าจะยื่นเรื่องขอจดทะเบียนประมาณเดือนมกราคมปี55นี้ เพราะแฟนจะบินมาจากสวิส เลยอยากรู้ว่า

1 เราจะยื่นเรื่องและเอกสารก่อนที่แฟนหนูจะมาได้ไหมคะ แล้วค่อยนำใบอนุญาตินั้นไปจดทะเบียนตอนแฟนมาถึงเลย หรือต้องรอยื่นเรื่องจดทะเบียนพร้อมแฟน
2 ต้องโทรไปนัดที่แผนกแต่งงานหรือแผนกวีซ่าหรือเปล่าคะถ้าจะไปยื่นเรื่องขอจดทะเบียน
3 ระยะเวลาการรอใบอนุญาติให้จดทะเบียนนานไหมคะ เพราะแฟนมาพักร้อนแค่ 16 วันเองค่ะ จะทันไปจดทะเบียนไหมคะ
4 ถ้าจดทะเบียนเรียบร้อยแล้ว แต่ขอวีซ่าติดตามสามีนี่ยื่นเอง โดยไม่ต้องให้แฟนไปทำด้วยได้ใช่ไหมคะ

ขอบคุณนะคะ รบกวนอีกครั้งค่ะ

nutrada

สวัสดีค่ะ

การยื่นเอกสารต้องยื่นพร้อมกันค่ะ ถ้าคุณแปลเอกสารทุกอย่างเรียบร้อย
ตัวจิงเอกสารต้องนำไปด้วยค่ะ พอคุณยื่นเอกสารทั้้งของคุณและของแฟน จากนั้นสถานทูตจะออกใบ Marrige appilication from ให้ คุณนำใบนี้ไปแปล และนำไปรับรองที่กรมการกงสุล จากนั้นก็ไปจดทะเบียนได้ค่ะ พอเสร็จจากจดทะเบียนก็นำใบ คร. 2 สองชุดไปยื่นที่แผนกแต่งงานค่ะ ไม่ต่องโทรนัดค่ะไปได้เลย ส่วนวีซ่าติดตามยื่นเองได้ค่ะ

กิ๊ป

Quote from: 4854006204 on December 14, 2011, 11:13:45 PM
คือ รบกวนนิดนึงนะคะ พอดีคิดว่าจะยื่นเรื่องขอจดทะเบียนประมาณเดือนมกราคมปี55นี้ เพราะแฟนจะบินมาจากสวิส เลยอยากรู้ว่า

1 เราจะยื่นเรื่องและเอกสารก่อนที่แฟนหนูจะมาได้ไหมคะ แล้วค่อยนำใบอนุญาตินั้นไปจดทะเบียนตอนแฟนมาถึงเลย หรือต้องรอยื่นเรื่องจดทะเบียนพร้อมแฟน
2 ต้องโทรไปนัดที่แผนกแต่งงานหรือแผนกวีซ่าหรือเปล่าคะถ้าจะไปยื่นเรื่องขอจดทะเบียน
3 ระยะเวลาการรอใบอนุญาติให้จดทะเบียนนานไหมคะ เพราะแฟนมาพักร้อนแค่ 16 วันเองค่ะ จะทันไปจดทะเบียนไหมคะ
4 ถ้าจดทะเบียนเรียบร้อยแล้ว แต่ขอวีซ่าติดตามสามีนี่ยื่นเอง โดยไม่ต้องให้แฟนไปทำด้วยได้ใช่ไหมคะ

สวัสดีค่ะทุกๆคน
ขอตอบเป็นขอ้ๆนะค่ะจะได้เข้าใจง่าย :)
1.ถ้าน้องแปลเอกสารเรียบร้อยแล้วและเอกสารถูกต้องทุกอย่างทั้งของแฟนและของน้อง..น้องก็รอแฟนแล้วไปยื่นพร้อมกันกับแฟนที่แผนกแต่งงานค่ะ
2.ถ้าจะขอจดทะเบียนที่ไทยไม่ต้องโทรนัดค่ะให้ไปที่แผนกแต่งงานเลยค่ะ..เวลาทำการของแผนกแต่งงาน  จ.-ศ เวลา09.30-11.30ค่ะ
3.ระยะเวลารอไม่นานค่ะหลังจากที่น้องได้ใบอนุญาตของจดทะเบียนสมรสที่แปนกแต่งงานแล้วน้องก็นำไปแปลเป็นภาษาไทยที่ร้านแปลที่น้องเคยไปแปลค่ะก็รอประมาณ2วันพอแปลเสร็จก็นำไปรับรองที่กรมการกงศุสแจ้งวัฒนะค่ะถ้าต้องการรับรองด่วนภายในวันเดียวได้ค่ะแต่ถ้าน้องต้องการรับรองแบบธรรมดา2วันได้ค่ะพอรับรองเสร็จถึงจะไปจดทะเบียนได้ค่ะ
4.ถ้าจดทะเบียนเสร็จแล้วตัวน้องสามารถไปยื่นขอวีซ่าติดตามสามีได้ด้วยตัวเองค่ะและที่สำคัญต้องโทรนัดคิวขอวีซ่าด้วยค่ะ
โชคดีค่ะ

กิ๊ป

Quote from: กิ๊ป on December 15, 2011, 06:18:03 PM
Quote from: 4854006204 on December 14, 2011, 11:13:45 PM

สวัสดีค่ะทุกๆคน
ขอตอบเป็นขอ้ๆนะค่ะจะได้เข้าใจง่าย :)
1.ถ้าน้องแปลเอกสารเรียบร้อยแล้ว(แปลเฉพาะของน้องนะค่ะ)และเอกสารถูกต้องทุกอย่างทั้งของแฟนและของน้อง..น้องก็รอแฟนแล้วไปยื่นพร้อมกันกับแฟนที่แผนกแต่งงานค่ะ
2.ถ้าจะขอจดทะเบียนที่ไทยไม่ต้องโทรนัดค่ะให้ไปที่แผนกแต่งงานเลยค่ะ..เวลาทำการของแผนกแต่งงาน  จ.-ศ เวลา09.30-11.30ค่ะ
3.ระยะเวลารอไม่นานค่ะหลังจากที่น้องได้ใบอนุญาตของจดทะเบียนสมรสที่แปนกแต่งงานแล้วน้องก็นำไปแปลเป็นภาษาไทยที่ร้านแปลที่น้องเคยไปแปลค่ะก็รอประมาณ2วันพอแปลเสร็จก็นำไปรับรองที่กรมการกงศุสแจ้งวัฒนะค่ะถ้าต้องการรับรองด่วนภายในวันเดียวได้ค่ะแต่ถ้าน้องต้องการรับรองแบบธรรมดา2วันได้ค่ะพอรับรองเสร็จถึงจะไปจดทะเบียนได้ค่ะ
4.ถ้าจดทะเบียนเสร็จแล้วตัวน้องสามารถไปยื่นขอวีซ่าติดตามสามีได้ด้วยตัวเองค่ะและที่สำคัญต้องโทรนัดคิวขอวีซ่าด้วยค่ะ
โชคดีค่ะ

***แก้ไขคำผิดค่ะ***

4854006204

ขอบคุณมากนะคะ พอดีมีปัญหาเรื่องเอกสารเลยยังไม่ได้ยื่นขอแต่งงานเลย แต่คุยกับแฟนแล้ว เค้าน่าจะมายื่นเรื่องแต่งงานช่วงเดือน มีนาคม หรือ เมษายน 55 นี้แทนค่ะ ยังไงช่วยแนะนำหน่อยนะคะ หนูกังวลไปหมดเลย ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงดี

ที่เข้าใจตอนนี้คือ นำเอกสารของหนูกับแฟนไปให้แผนกแต่งงานตรวจสอบ แล้วก็เอาของหนูไปแปล จากนั้นก็นำเอกสารมายื่นที่แผนกแต่งงานได้เลยโดยที่ไม่ต้องโทรนัด พอได้ไปอนุญาตแต่งงานมาก็เอาไปแปลเป็นไทย แล้วก็ให้สถานกงศุลรับรอง จากนั้นนำใบ คห.2กลับมาให้แผนกแต่งงาน แค่นั้นใช่ไหมคะ.....จากนั้นก็ค่อยยื่นขอวีซ่าติดตามสามี

แต่ที่สงสัยนิดนึง คือ เห็นมีการเปลี่ยนแปลงการยื่นขอวีซ่า แต่หนูไม่เก่งภาษาอังกฤษเลย เห็นบอกว่าต้องยื่นคิวผ่านเอเย่น เริ่มมีนาคมนี้ มันคือยังไงเหรอคะ รบกวนช่วยตอบทีนะคะ

ปล.การแปลใบอนุญาตแต่งงานเป็นภาษาไทยนี้มีที่ไหนเค้าแปลให้วันเดียวแล้วเสร็จเลยมั้ยคะ เพราะแฟนมาเมืองไทยได้แค่อาทิตย์เดียวเอง

รบกวนหน่อยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ