อยากทราบความคิดเห็น วีซ่าเยี่ยมเยียนค่ะ

Previous topic - Next topic

beaujtt

สวัสดีค่ะ พอดีว่าเเฟนอยากให้ลองไปขอวีซ่าดู เผื่อได้ไปเที่ยวที่บ้านเค้าซัก 2 อาทิตย์ช่วงเดือน ก.ค. ซึ่งเราก็เเอบกังวลอยู่ไม่น้อย เนื่องจากมีคนเคยบอกว่าเราอยู่ในกลุ่มเสี่ยงที่จะถูกปฏิเสธ

1. เราอายุ 26 ปี
1. เเฟนมาเที่ยวเมืองไทยทุกปี เเต่เราเพิ่งมาคบกัน เมื่อ 3 เดือนที่ผ่านมา ทั้งๆที่รู้จักกันมา 2 ปีได้
2. ตัวเราเพิ่งเปลี่ยนงาน เพิ่งผ่านช่วงโปรมาเดือนที่เเล้วเองค่ะ เเต่ที่เก่าทำมาได้ปีกว่า
3. เเฟนเป็นผู้เชิญ หากเราไปก็จะไปพักที่บ้านครอบครัวเเฟน เเละทางเเฟนจะเป็นฝ่ายออกค่าใช่จ่ายทุกอย่างให้ หน้าที่การงานของเค้ามั่นคงค่ะ
4. หากไม่ได้วีซ่า เเฟนก็จะมาหา ช่วงเวลาเดียวกันกับที่เราจะไป

อยากทราบความคิดเห็นของคนในเว็บหน่อยนะคะ หากมีข้อเเนะนำยังไงก็รบกวนด้วยค่ะ

maai

ตอนผมไปรอเอาวีซ่า พี่ช่องที่ 3 กำลังซักถามคนที่มาขอวีซ่าเยี่ยมเยือน โดนแฟนเป็นคนเชิญคับ เท่าที่ได้ยินคือ เจ้าหน้าที่จะถามข้อมูลทางแฟนคุณอย่างละเอียดยิบ
เพื่อยืนยันว่าคุณเป็นแฟนกันจริงๆและมีความสัมพันธ์กันระดับหนึ่ง อีกอย่างคือ เค้ากลัวคุณไม่กลับประเทศอ่าครับ ทางที่ดีคือ เตรียมเอกสารทางแฟนคุณให้พร้อม
พร้อมทั้งข้อมูลส่วนตัวของแฟนคุณ เช่นรู้จักกันได้ไง ติดต่อกันอย่างไร ทำงานอะไร ตำแหน่งอะไร บริษัทอะไร พ่อแม่ แฟนเป็นใครทำอะไร เคยเจอพ่อแม่แฟนไหม๊ รู้จักแฟนได้อย่างไร แล้วคุณจะกลับวันไหน เพราะอะไร
(ตรงจุดนี้ พยายามหาหลักฐานมายืนยันว่าเรามีภาระทางเมืองไทย อารมณ์ประมาณว่า ไม่ว่าอย่างไร เป็นตายร้ายดี ชั้นต้องกลับเมืองไทยวันนี้ - -)
รวมถึงหลักฐานความสัมพันธ์ระหว่างคุณกับแฟน เช่นรูปถ่าย วีดีโอ อีเมลล์ บลาๆๆๆๆๆ แล้วยิ่งแฟนคุณออกค่าใช้จ่ายให้
แฟนคุณต้องมีเงินเดือนสูงระดับหนึ่ง รวมถึง statement ในบัญชี 6เดือนไม่น้อยกว่า 30000CHF (+/- 2000) อารมณ์ประมาณนี้แหละครับ

ปล. อันนี้คือไปนั่งดูเค้าสัมพาษณ์มาเลยอ่ะคับ แหะๆ มี 2 คน คนแรกเค้าคืนพาสปอร์ตให้เลย ส่วนคนที่ 2 นัดมาฟังผลอีก 7 วัน

abhanna

ตอนขอวีซ่าเยี่ยมเยือน แฟนเป้นคนเชิญเหมือนกัน ในจดหมายเชิญก็ระบุไว้เลย ว่าจะพักกี่วัน ค่าใช้จ่ายเขาออกหมด ( ถ้าระบุว่าคนเชิญออกค่าใช้จ่ายทั้งหมด ทางเราก็ไม่ต้องขอ statement ทางธนาคาร ) ทางเราก็เตรียมหนังสือรับรองการทำงานจากบริษัท ระบุตำแหน่งงาน เงินเดือน แล้วระบุว่าเราจะลางานเมื่อไหร่ ถึงเมื่อไหร่ เราไปยื่นกับเจ้าหน้าที่ผู้ชาย ( หรือเปล่า ) เขาก็ให้เราเล่าประวัติเกี่ยวกับตัวผู้เชิญว่ารู้จักเขาแค่ไหนเป็นภาษาอังกฤษ ( แล้วก็ซักถามเกี่ยวกับความสัมพันธ์ ระยะเวลา รู้จักได้ยังไง อันนี้เป็นภาษาไทย )แล้วก็นัดอีก 1 สัปดาห์มาฟังผล ให้เราส่งเอกสารที่ทางสถานทูตคืนมาส่งไปรษณีย์ไปถึงผู้เชิญ ต่อไปก็เป้นหน้าที่คนเชิญแล้วที่ต้องไปแสดงหลักฐานกับทางตำรวจสวิส เป็นเจ้าบ้านหรือเปล่า ทำงานอะไร มีเงินในธนาคารเท่าไหร่

ก็ลองเสี่ยงดูแล้วกัน ไม่รู้เหมือนกันว่าเขาใช้หลักเกณฑ์อะไรในการพิจารณา

ลองดูค่ะ ไม่ลองไม่รู้

Suphannee

:Dสวัสดีค่ะ คุณ beaujtt พอได้อ่านว่าคุณจะทำเรื่อง วีซ๋า เพื่อที่จะไปในเดือน ก.ค. นี้ เราก็ตื่นเต้น แล้วก็ดีใจ ว่าเรามีเพื่อนแล้ว ;D คือตอนนี้ เราก็กำลังเตรียม เอกสารเพื่อขอ วีซ่า อยุ่พอดี กะว่าจะไปเดือน ก.ค.นี้เหมือนกัน แต่ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนก่อนดี จะเตรียมอะไรบ้าง ขอแรงเพื่อนๆที่ทราบข้อมูล ช่วย บอกเรื่องเอกสารหน่อยนะคะ กลัววีซ่าไม่ผ่านมากๆเลย ยังไงก็ขอเปนกำลังใจให้ คุณ beaujtt และตัวเอง5555+++ ขอให้วีซ่า ผ่านด้วยเถิด

beaujtt

ขอบคุณสำหรับคำเเนะนำมากนะคะ ตอนนี้ก้อเหลือเเค่เอกสารหนังสือรับรองจากบริษัท เเละเอกสารต่างๆจากทางคุณเเฟนน่ะค่ะ พอดีเค้าจะซื้อประกันให้ด้วย ไม่ยอมให้เราซื้อเองที่นี่ เพิ่งจองคิววีซ่าไปเมื่อวานนี้ เร็วสุดคือ 20 พ.ค.ค่ะ เเต่เราเลือกเป็น 23 เเทน เผื่อมีอะไรเพิ่มเติมจะได้ไปอีกวันรุ่งขึ้น เนื่องจากตอนนี้ไม่ได้อยู่กทม.ต้องเดินทางจากภูเก็ตอ่ะค่ะ เราเลือวันเดินทางเป็นช่วง 1-15 ก.ค. ค่ะ เหลือเวลาตั้งเยอะในการเตรียมเอกสาร กะว่าจะเเนบรูปถ่าย เเละเตรียมเอกสารค่าโทรศัพท์ อีเมลล์ประมาณนี้ เหมือนที่อ่านเจอจากหลายๆกระทู้เผื่อไปด้วยค่ะ ดีกว่าขาดเนอะ

orncm

สวัสดีค่ะ ทุกคน
กำลังจะทำวีซ่าเยี่ยมเยือนอีกแล้ว แต่จะไปเดือนกรกฎา เหมือนทุกคนในห้องนี้ค่ะ แต่ยังไม่ได้เตรียมเอกสารอะไรเลย ทั้งของตัวเองและของแฟน ตอนนี้คิววีซ่าถึงถึงวันที่ 20 แล้วเหรอ???อย่างนี้เราต้องรีบจองคิววีซ่าแล้วใช่มั้ยคะ???

beaujtt

เอกสารน่าจะใช้เวลาเตรียมไม่นานเหมือนรอคิวนะคะ ยังไงโทรไปจองก่อนดีกว่าค่ะ เพราะอย่างน้อยก้อขอเลื่อนได้

orncm

ขอบคุณค่ะ คุณ beaujtt งั้นวันจันทร์นี่จะโทรจองคิววีซ่าไว้ก่อนแล้วหล่ะ ^__^

Suphannee

คุณ ormcn ค่ะ เหมือนกันเลยค่ะ ยังไม่เตรียม เอกสารอะไรเลย วันจันทร์ นี้ ก็คงต้องโทรไปจอง คิวไว้ก่อนดีกว่า คุณ beaujtt ค่ะ ทางแฟน เราต้องส่งเอกสาร อะไรมาบ้างค่ะ งง งง ค่ะ ไม่รู้จะเตรียมอะไรก่อน  :(

orncm

สวัสดีค่ะ คุณ Suphannee และเจ้าของกระทู้ เอกสารที่จะต้องเตรียม ดูได้ที่ห้องของคุณ Nantraree เคยตั้งกระทู้ไว้แล้วเรื่องเอกสารในการยื่นวีซ่าและคำถามในการคสัมภาษณ์ เตรียมเอกสารตามนั้นค่ะ http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,2921.msg24171.html#msg24171
เอกสารพร้อมทุกอย่างก็ไม่น่าห่วง (^__^)ห่วงแต่เรื่องตั๋วเครื่องบิน แพงขึ้นอีกแล้วววว :(

Suphannee

สวัสดีค่ะ คุณbeaujtt และ คุณ orncm ขอบคุณ ค่ะ คุณ orncm สำหรับเอกสาร ตอนนี้ เราเริ่มกังวลแล้ว คิวสัมภาษณ์ ก็ยาวไปถึงวันที่ 20 พ.ค.แล้ว ลางานวันที่ 1 ก.ค.นี้ ลาได้แค่ 1 เดือน วีซ่า จะเสร็จทันไหม บางกะทู้ ใช้เวลาต้อง 2-3 เดือน แต่เรามีเวลาแค่ เดือนเดียว  :(

Nantaree

ขอบคุณ คุณ ormcn ที่อ่านทู้ของเรา  เอกสารที่เตียมในการยื่นวีซ่า ยังตามที่ nan เขียนไว้นะคะ ชื่อเขียนยากจัง ตอนนี้แบบ from visa เปลี่ยนไป แต่คล้ายๆ ของเดิมค่ะ เดี่ยวรอฟังผล 5 วันทำการแล้วนะคะ นานขึ้น
เรื่องเอกสารของผู้เชิญ มีหนังสือเชิญ บอกวันไป กลับของเรา และบอกว่าจะออกคชจ.ทั้งหมดให้ และรับรองว่าเราไปพักกับเขาจริงๆ  passport copied ของผูเชิญ รวมถึงถ่ายหน้าที่เขาเคยมาไทยด้วย เอกสารการเช่าบ้านหรือการเป็น เจ้าของบ้าน และหนังสือรับรองการทำงานจากบ.
แล้วคุณ beaujtt จะลางานได้เหรอคะ ถ้าเพิ่งผ่านทดลองงาน พอ จนท.เขาต้องถามคุณแน่เลย  ใกล้ๆ summer คิวยาวมาก รีบโทรไปจองนะคะ nan เดินทาง 16 พค. แต่ยื่นตั้งแต่ มีค.  ;D เรื่องอื่นๆ email มาถาม nan ได้ที่ nantareeya_b@hotmail.com นะคะ  ยินดีเสมอค่ะ
nan

orncm

สวัสดีค่ะ คุณ Nan และทุกคน
กระทู้ของคุณ Nan มีประโยชน์มากค่ะ ^_^ วันนี้โทรจองคิวสถานทูตแล้วค่ะ ได้คิววันที่ 26 พ.ค
ช่วงสิบโมงค่ะ และเจ้าหน้าที่ส่ง sms มาให้เกี่ยวกับ code ของเราพอดีโทรเลื่อนเวลานัดไปไม่แน่ใจว่าเจ้าหน้าที่เค้าจะส่ง code ตัวใหม่มาให้เราหรือเปล่าคะ ใครเคยมีประสบการณ์การเลื่อนเวลานัดหมาย รบกวนช่วยบอกที ???

orncm

อดใจไม่ไหวเลยโทรถามสถานทูตซะเลย ปรากฎว่าเราต้องได้ code ใหม่นะคะ แต่เนื่องจากไม่ได้รับ sms จากสถานทูตเลยเนื่องจากสาเหตุไรไม่รู้ คิดว่าน่าจะระบบขัดข้อง แต่สถานทูตยืนยันว่าส่งให้เราแล้ว แต่ยังไม่ได้รับจนป่านนี้???ก็เลยขอจดเอาซะเลยก็เลยรอดตัวไป  ท่านไหนที่ขอคิวแล้วสถานทูตจะส่ง code ทาง sms แล้วไม่ได้ อย่าลืมโทรเช็คกะสถานทูตนะคะเบอร์ที่ขอจองคิววีซ่านั่นแหล่ะค่ะ เอาใจช่วยทุกคนให้ได้วีซ่านะคะ โชคดีค่ะ (^__^)

Suphannee

สวัสดีค่ะ วันนนี้ เราก็โทรไปนัดมาแล้ว ได้คิว วันที่ 25 และสอบถามเกี่ยวกับ เอกสารนิดหน่อย เจ้าหน้าที่บอกว่า ถ้ามีผู้เชิญ และ ผู้เชิญออกค่าใช้จ่ายให้ทุกอย่าง ก็ต้องใช้เวลาในการทำ วีซ่า ประมาณ 1 เดือน เราก็คิดว่า เดินทางวันที่ 1 ก.ค. ไม่ทันแน่ๆ ก็เลย เลื่อนไปเป็น วันที่ 26 ก.ค.ที่แย่สุดๆ ลางานไม่ได้ค่ะ 1 เดือน ก็เลย สรุปว่า ไป แค่ 9 วัน แฟนเราก็ดีนะ บอกว่า จะกี่วันก็ขอให้ได้เจอ เพราะคิดถึงๆ แต่ทีนี้ อยากรบกวนถาม ผู้มีประสบการณ์ หน่อยค่ะ ว่าไปแค่ 9 วัน จะทำเป็น วีซ่า อะไร ดีค่ะ