แชร์ประสบการณ์ VISITOR VISA

Previous topic - Next topic

maai

Quote from: Gibgib on April 01, 2011, 01:51:06 AM
สวัสดีน้องmaaiและสมาชิกทุกๆคนค่ะ :)
แวะมาแสดงความยินดีกับน้องmaaiค่ะ ;D ;Dว่าแต่น้องอยู่เมืองใหนหร่อค่ะ...พี่อยู่ที่ Bern ค่ะ ถ้ามาก็ขอให้เที่ยวมห้สนุกนะค่ะ :D :D

ขอบคุณคับพี่ ^^ ไปเที่ยวเมืองนั้นแน่นอนคับพี่

อัพเดทคร๊าบ

เอกสารส่งถึงพี่ที่สวิสแล้ว แล้วก็ส่งให้ ตำรวจที่นู้นแล้ว เค้าบอกว่า วันศุกร์หน้าโทรเช็คสถานทูตในไทยได้เลย (ไวไปไหม๊? 5555)

maai

มาอัพเดทคร๊าบ

หลังจากส่งเอกสารไปสวิส (ส่งวันที่ 30 มีนา พี่ที่สวิสได้รับวันที่ 1 เมษา)
พี่ไปยื่นที่ซูริควันจันทร์ที่ 3 เมษา แล้วพี่บอกว่าวันศุกร์ไปเช็คสถานทูตที่ กทม. ได้เลย
ผมก็คาดว่า มันจะเร็วขนาดนั้นเลยหรือ ? ก็เลยโทรไปเช็คที่สถานทูต ไม่มีคนรับเลยก็เลยปล่อย

และแล้ววันนี้ (12 เมษา) ผมไปเช็คด้วยตัวเอง ก็เอาพาสปอร์ตไป + ใบจองตัวใหม่ติดไปด้วย (เปลี่ยนจากไปวันที่ 16 เป็น 23เมษา)
วันนี้คิวเยอะมากกกกกกก นั่งรอประมาณ 45 นาที (ลุงที่คอยจัดคิว แกก็มึน เรียกผมเข้าๆออกๆ 55 ผมก็น๊ะ มึนตามลุงไปนั้นแหละ)

เสร็จลุกก็เรียกไปช่องที่ 3 ผมไปยืนเมาท์แตกกับพี่ช่องที่ 3 พี่แกบอกว่า
เจ๊ช่อง3 " เอกสารเรามาถึงตั้งแต่วัน พฤ. แล้ว (เห้ยย ไวมากก 4 วันเนี๊ยนะ เร็วกว่าขอวีซ่าอีก เหอๆ) แล้วนี่เราจะไปวันที่ 16 นี้ไม่ใช่หรือ?"
ผม "(ทำหน้าอึ้งๆ) โทรมาแล้วไม่มีใครรับอ่าครับ"
เจ๊ช่อง3 " อ่อสัปดาห์ที่แล้วงานยุ่งมาก เครียร์ก่อนสงกรานต์"
ผม " พี่ ผมเปลี่ยนวันไปแล้วนะอ่านรีวิวมาเค้าว่าส่วนมากมันก็มากกว่า 10 วันหนิพี่ - - ก็คิดว่าไม่ทัน ติดสงกรานต์อีก ก็เลยเลื่อน"
เจ๊ช่อง3 " แล้วไปวันไหน-กลับวันไหน อะเรา แล้วเอาใบจองตั๋วมาไหม๊"
ผม " เปลี่ยนแค่วันไป เฉพาะของผม ส่วนของน้องเปลี่ยนทั้งวันไป-วันกลับ ตามใบจองตั๋วใหม่คร๊าบ"
เจ๊ช่อง3 " (ยิ้มมุมปาก 1 ที แล้วเจ๊แกก็ไปคีย์ลงคอม กรอก ติ๊กๆๆๆ) อ่ะ วันหลังอย่าไปเชื่อรีวิวมาก (อ้าวว ตรูม่ายยู้ แล้วพี่แกก็ยิ้มมุมปากอีก 1 ที) วีซ่ากรณีน้อง ถ้าน้องยังไปวันที่ 16 น้องรอเอาเลยก็ได้ ไม่เกิน บ่าย 2 เพราะน้องเตรียมตัวมาดี มันเลยไวด้วย "
ผม " ไว้คราวหน้าแล้วกันครับ ฮาฮา "
เจ๊ช่อง3 " อ่ะนี่ ใบนัด ได้วีซ่าแล้วนะ ไปซ์ื้อตั๋วเครื่องบินได้เลย แล้วก็มารับวันที่ 21 เมษา เสร็จละ กลับได้"
ผม " เรียบร้อยแล้ว ก็ สวัสดีคับพี่ -/|\-"

วันนี้เจ๊โหดใจดีมากกกกกกก
ปล. จากวันสัมพาษณ์ ถึงวันนี้ก็ 20 วัน นี่ถ้าไม่ติดสงกรานต์ จะทำลายสถิติของวีซ่า visitor  555+

micky

น้อง Maai โชคดีจังนะคะ ขอให้เที่ยวให้สนุกนะ บ้านเมืองเค้าเป็นระเบียบสวยงามดี  เดินทางปลอดภัยนะจ๊ะ

prim

โอยยยย,,,บอกได้คำเดียวว่าเสียวไส้มากกกกกก  ถึงแม้ปริมจะขอไปแค่สามอาทิตย์ แต่แอบเสียวเจอช่อง3มากกกกกกกอ่ะค่ะ  แต่ถ้าเราตอบคำถามเป๊ หลักฐานการงานเรามั่นคงพร้อมจะกลับมาทำงาน และแฟนเป็นคนออกค่าใช้จ่ายทุกอย่างให้แม้กระทั่งตั๋วเครื่องบิน  มีสิทธิ์จะผ่านมั๊ยอ่ะคะ  นอยด์จิงๆ ช่องสาม  หุหุหุ ::)

Ying

ช่อง 2 ก็ใช่ย่อยนะคะ เพราะเธอไม่ใช่ผู้ชาย หญิงเจอมาเต็มๆค่ะ ทำหน้าเหมือนไม่ชอบกันมาตั้งแต่ชาติปางไหน

micky

ตอนนี้สถานทูตฝ่ายรับเอกสารขอวีซ่า ตกแต่งใหม่ค่ะ เพิ่งไปมา เจ้่าหน้าที่ตอนนี้เปลี่ยนช่องค่ะ ไม่ต้องกลัว แต่ว่าต้องตอบสัมภาษณ์เสียงดัวฟังชัดมั่นใจค่ะ ขอให้ทุกคนได้วีซ่านะคะ

prim

เปลี่ยนช่องแล้ว.....จากป้าช่องสาม มาอยู่ช่องสอง  ส่วนพี่ช่องสองมาอยู่ช่องสามเปล่าคร๊า ;D ;D........อิอิอิ  แอบมาแซว  :D :D สู้ๆว๊อยยยย ;D :-*

maai

Quote from: Ying on April 19, 2011, 03:20:07 PM
ช่อง 2 ก็ใช่ย่อยนะคะ เพราะเธอไม่ใช่ผู้ชาย หญิงเจอมาเต็มๆค่ะ ทำหน้าเหมือนไม่ชอบกันมาตั้งแต่ชาติปางไหน

ขออุทานว่า "ตรูว่าแล้วว่าไม่ใช่ผู้บ่าว" ครับ 55555+

Quote from: prim on April 18, 2011, 10:43:40 PM
โอยยยย,,,บอกได้คำเดียวว่าเสียวไส้มากกกกกก  ถึงแม้ปริมจะขอไปแค่สามอาทิตย์ แต่แอบเสียวเจอช่อง3มากกกกกกกอ่ะค่ะ  แต่ถ้าเราตอบคำถามเป๊ หลักฐานการงานเรามั่นคงพร้อมจะกลับมาทำงาน และแฟนเป็นคนออกค่าใช้จ่ายทุกอย่างให้แม้กระทั่งตั๋วเครื่องบิน  มีสิทธิ์จะผ่านมั๊ยอ่ะคะ  นอยด์จิงๆ ช่องสาม  หุหุหุ ::)

พี่ปริมไป 3 อาทิตย์เหมือนผมเลย ตอบไปแบบมั่นๆ ผ่านอยู่แล้วครับ ผมขอครั้งแรก ผ่านเฉยเลย งง

Quote from: micky on April 20, 2011, 02:01:02 PM
ตอนนี้สถานทูตฝ่ายรับเอกสารขอวีซ่า ตกแต่งใหม่ค่ะ เพิ่งไปมา เจ้่าหน้าที่ตอนนี้เปลี่ยนช่องค่ะ ไม่ต้องกลัว แต่ว่าต้องตอบสัมภาษณ์เสียงดัวฟังชัดมั่นใจค่ะ ขอให้ทุกคนได้วีซ่านะคะ

วันนี้ผมจะไปรับวีซ่า สรุปย้ายช่องแล้วเจ๊ย้ายช่องแล้วเหรอครับ คิดถึงเจ๊โหดมากกกกกก วันนี้ต้องไปป๊ะหน้าป๊ะตาซักนิดนึง

micky

น้อง Maii ไปรับมาแล้วเหรอจ๊ะ เดินทางสายการบินอะไร วันนี้ไปสถานฑูตเป็นไงบ้าง พี่ว่าเค้ายิ้มแย้มแจ่มใสขึ้นนะ โชคดีค่ะ คนเก่ง

maai

Quote from: micky on April 21, 2011, 11:40:38 AM
น้อง Maii ไปรับมาแล้วเหรอจ๊ะ เดินทางสายการบินอะไร วันนี้ไปสถานฑูตเป็นไงบ้าง พี่ว่าเค้ายิ้มแย้มแจ่มใสขึ้นนะ โชคดีค่ะ คนเก่ง

ไปเอามาเรียบร้อยครับ แล้วก็แวะซื้อ swiss pass แถวนั้นด้วยเลย (ราคาสวิสพาส 12000 กว่าๆ 555+ แพงงงงง)
ผมไป วันเสาร์ที่ 23 เวลา 0.30 น. ครับ การบินไทย TG970 มีใครไปบ้างไหม๊ครับ 555
วันนี้อดเจอเจ๊โหดอ่ะครับพี่ อุตส่าห์คิดถึง เพราะ วันนี้ผมตื่นสาย ไปถึงสถานทูตเลทไป 4 นาที

micky

น้อง Maii โชคดีจังเลยนะคะ จะได้ไปแล้ว ขอให้เที่ยวให้สนุกนะคะ พี่สิ ไปยื่นขอรอบสองมา เจ้าหน้าที่ช่องหนี่งคืนเอกสารของแฟนพี่ ซึ่งเป็นผู้เชิญให้หมดเลย พี่ทำผิด หรือ ไม่รู้ว่าเขาทำเอกสารผิด โอ้ พระเจ้าช่วย

Tasmalee

สวัสดีคะ เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ของที่นี่คะ
เพิ่งขอวีซ่า แบบ visit ไป สวิสครั้งแรกคะ
ตั้งแต่ขั้นตอนแรก ก้อ ได้ซองสีนำ้ตาลส่งให้เจ้าบ้านแล้วค่ะ
แล้วเจ้าบ้านก้อติดต่อทางตม. ที่โน้นแล้วคะ
แล้วก้อโทรมาบอกให้เราไปที่สถานทูตสวิสมาเมื่อเช้าคะ เอาประกันการเดินทางอันใหม่ไปให้ทางสถานทูต พร้อมกับใบจองตั๋วอันใหม่คะ
เจ้าหน้าที่ก้อรับใบจองอันใหม่กับประกันอันใหม่ไปแล้วก้อให้ใบนัดมารับพาสปอร์ตได้หลังจากอีก 7 วันคะ
ดว้ยความไม่แน่ใจ ในกรณีนี้คือ วีซ่าผ่าแล้วใช่ไหมคะ (เพราะ แอบกระซิบถามพี่ ร.ป.ภ. ข้างหน้าเค้าบอกว่า กรณีของเรา ผ่าน 100 เปอร์เซน)  แต่เราไม่แน่ใจคะ
ก้อเลยอยากฟังประสบการณืจากเพื่อนๆๆๆ อีกครั้งคะ

ปล. เนื่องจากเคยอกหักจาก วีซ่าเยอรมันมาสองครั้งแล้ว ก้อเลยกลัวๆๆๆ
ถ้าหากใคร พอจะรู้คำตอบที่ชัดเจนว่า เมื่อมาถึงขั้นตอนนี้แล้ว คือไม่มีปัญหาแล้วใช่ไหมคะ

ตอนนี้ก้อตั้งหน้าตั้งตารอ อีกหนึ่งอาทิตย์

ขอบคุณคะ สำหรับประสบการร์จากเพื่อนๆๆทุกคน