แชร์ประสบการณ์ VISITOR VISA

Previous topic - Next topic

maai

สวัสดี พี่ ป้า น้า อา ทุกท่านครับ ^^

หลังจากมุดอยู่ในบอร์ดนี้สักพักใหญ่ๆ ก็ได้ฤกดิ์ไปขอวีซ่าเองครั้งแรกในชีวิต เตรียมเอกสารเองทุกอย่าง โดยอาศัยข้อมูลในบอร์ดนี้ (อย่างแรกเลย ขอบอกว่า เจ้าหน้าที่ช่องที่ 3 โหดมาก!!! เสียงเย็นชาสุดๆ สมคำร่ำรือ อย่าให้เจอเจ๊แก้ที่สยามนะ มีขู่แน่นอน 5555+ ยืนยัน นอนยันว่า "โหด")

ผมได้รับจดหมายเชิญ จากพี่ที่เป็นลูกพี่ของผมเองให้ไปเที่ยวบ้านใหม่ในซูริค โดยพี่รับรองค่าใช้จ่ายให้หมด แต่ทำประกันจากเมืองไทยมาเองน๊ะ โดยมีผมกับน้องไป 2 คน หลังจากไม่ได้เหยียบแผ่นดินสวิส 17 ปี (ไปตอนนั้นก็ 4 ขวบ) พี่ผมเป็นลูกครึ่งไทย-สวิส ตอนนี้ก็แต่งงานกับคนสวิสไปเรียบร้อยแล้ว พี่กับแฟนเค้าจะมาเยี่ยมผมทุกปีเลย แต่ปีนี้ ชวนไปบ้านเค้าบ้าง 555+ (ไปช่วง 16 เมษา คับ)

ผมก็เตรียมเอกสาร ของผมและน้องดังนี้ (อายุ 21 และ 19 ปี)

จากพี่ผมที่สวิส

1. จดหมายเชิญ พี่ผมดาวน์โหลดแบบฟอร์มจากเว็บสถานทูตเลย แล้วกรอก ส่งเมลล์มาให้ผม
2. สำเนา Passport (พี่ผมไม่ได้เซ็นรับรองสำเนา เขาก็ไม่ว่าไรน๊ะ ^^)
3. สิ่งที่ยืนยันความสัมพันธ์ เช่น สูติบัตร ทะเบียนบ้าน หรือ พวก certificat de famille รอบแรกนี้ผมเอาไปแค่ สำเนาบัตรประชาชนสวิสของป้าไปอย่างเดียว (ในบัตรประชาชนมันมีนามสกุลก่อนที่ป้าผมจะแต่งกับคนสวิส) เพราะหาได้แค่นั้น
4. statement 6 เดือน (6/2010-12/2010) มีเงิน อีก 16 CHF ก็ครบ 30000 CHF
5. หนังสือรับรองเงินเดือน (พี่ผมเงินเดือนละ 10000 CHF อยู่ร้านขายจิว) ตอนนี้พี่ผมอยู่ระหว่างลาคลอดบุตร+ดูแลบุตร (คลอด มกราปีนี้ คับ ไปดูหน้าหลาน 555)

ที่ผมกับน้องเตรียมเอง

1. พาสฟอร์ตตัวจริง + สำเนา (ยึดไปทั้งคู่)
2. ประกันตัวจริง + สำเนา (ตัวจริงคืนให้ครับ)
3. VISA Application กรอกไป มึนๆไป (แต่ไปตรวจสอบบนโต๊ะไม้ที่สถานทูตอีกทีนึง ว่ากรอกถูกไหม๊? - -)
4. รูปถ่าย พื้นขาว 3.5*4 เซน เห็นหัว 90% เปิดติ่งหูด้วยเอ้า! ชัดๆ 2 รูป
5. สำเนาทะเบียนบ้าน
6. สำเนาบัตรประชาชน
7. หนังสือรับรองจากสถานศึกษา

เตรียมเอกสารทั้งหมดก็ประมาณ 4 วัน
เสร็จก็โทรไปจองคิว ได้คิววันที่ 23/3/2011 มา เวลาสวย 9.09 น.น้องผมก็ 9.18.

รอ....

พอถึงวันที่ 23 ไม่รู้จะแต่งชุดอะไร ก็ชุด นศ.ละกัน เสร็จ ฝนตก บีทีเอสดริฟ! - - ไปถึงสถานทูตก็ประมาณ 8.50 เข้าไปเจอน้ายาม ใจดี ยินดีต้อนรับคร๊าบ มาทำไรคับ หูวว ไม่เห็นโหดเลย 55 บอกว่ามาขอวีซ่า ก็แลกบัตรประชาชนเข้าไป เสร็จ เจอด่านตรวจกระเป๋า  มีแต่คนใจดีแหะ ก็เอาร่มวางไว้ตรงนั้นด้วย ฝากน้ายามไว้เลย เสร็จก็ไปเซ็นชื่อ ที่โต๊ะหน้าห้องขอวีซ่า แล้วก็มานั่งรอเรียกชื่อ คนเยอะมาก - - สงสัยเป็นกรุ๊ปทัวร์ เออดีเนอะ ไอ้เราเตรียมเอกสารแทบตาย แต่นี่มีคนประเคนให้ อิจฉาๆ 555+ ก็นั่งรอเรียกคิว ไอ้เราคิวที่ 2 นอนคาโต๊ะไปเลยจบ ซักพักก็โดนเรียก
พอเข้าไปในห้องวีซ่า อากาศเย็นๆ เสียวสันหลัง มองพี่หน้าช่องที่ 3 เออะ - - โหดหว่ะ หรือ เก็กก็ไม่รู้ ยิ้มสู้ๆ  ไปถึงก็ยกมือไหว้พี่เค้า "สวัสดีค่ะ" อูยยยยยย เสียวสันหลังวาบ ทำไมเสียงเย็นชาขนาดนี้ หรือว่านี่จะเป็นบุคคลที่ถูกกล่าวถึงมากที่สุด ! เราก็ยิ้มต่อไป ก็ส่งเอกสารให้พี่เค้าตรวจ ซักพักพี่เค้าหันมาถาม พร้อมนะค่ะ (เหมือนเกมส์เศรษฐีเลย เหอๆ ไล่คำถามให้คับ ถามวนไปวนมา แล้วก็กระโดดอย่างรุนแรง ประมาณเตรียมจับผิด 555)

1. เคยไปสวิสหรือเปล่าค่ะ (เคย เมื่อ 17 ปีทีแล้ว ปีเค้าทำตาโตใส่ แล้วก็หันไป - -)
2. แล้วเป็นอะไรกับผู้เชิญค่ะ (เป็นลูกพี่)
3. อ๋อเป็นลูกของป้า ซึ่งป้าเป็นพี่แม่ของน้องถูกไหม๊ค่ะ (คับ ทำตาโตกลับ 555)
4. พี่มาเมืองไทยบ่อยไหม๊ค่ะ (มาทุกปีคับ)
5. มาทำอะไรค่ะ? (มาเที่ยวคับ แต่มาพักบ้านผมนะ พี่ผมงก พี่เค้าก็ยิ้ม)
6. แล้วพี่น้องแต่งงานหรือยังค่ะ (แต่งแล้วคับ)
7. แฟนของพี่น้อง ชื่อ-นามสกุลอะไรค่ะ (ตอบไป....)
8. พี่ของน้องชื่อ-นามสกุลอะไรค่ะ ( ตอบไปทั้งชื่อ ชื่อกลาง นามสกุลก่อน-หลังแต่ง )
9. พี่ของน้องอายุเท่าไหร่ค่ะ (.....)
10. พี่ของน้องเกิดวันอะไรค่ะ (....)
11. น้องเคยไป ตปท. หรือเปล่าค่ะ (เคยไปคับ)
12. ประเทศอะไรบ้าง (1, 2, 3 )
13. มีพาสปอร์ตที่เคยไปไหม๊ค่ะ (ย้ายบ้าน หายไปแล้วคับ)
14. พาสปอร์ตเล่มนี้เป็นเล่มที่เท่าไหร่ค่ะ (3)
15. ประเทศละเล่มเหรอค่ะ? (ครับ ถูกต้องครับ)
16. แล้วที่ไปประเทศ 2. ไปทำอะไรคะ (เข้าค่ายลูกเสือ เมื่อตอน ม.2)
17. แล้วพี่น้องนี่ทำงานอะไรค่ะ (ขายจิวเวอรี่ พี่เค้าก็ทำตาโตอีกแล้ว - -)
18. ร้านอะไรค่ะ (ร้าน.... สะกดงี้น๊ะคับ .... ว่าไป)
19. เงินเดือนเท่าไหร่ค่ะ (ประมาณหมื่นฟรังค์)
20. ชื่อพ่อแม่ พี่ของน้องละค่ะ (... ตอบไป แม่น! )
21. แล้วที่น้องเคยไปสวิสนี่ ใครเป็นคนเชิญค่ะ ( ลุงผมหรือพ่อของพี่ผมเป็นคนเชิญ (บอกชื่อไป) ) 21.1 แปลว่าพี่ของน้องเชิญครั้งแรก (คับ)
22. พ่อของพี่(ลุง)ทำงานอะไรค่ะ (ธุรกิจส่วนตัว บริษัททนาย)
23. แฟนของพี่ ทำงานอะไรค่ะ (ธุรกิจส่วนตัว เกี่ยวกับคอม)
24. ออค่ะ พี่น้องกับแฟนนี่แต่งงานกันตอนไหนค่ะ (ประมาณปี 2005)
25. เวลามาเมืองไทย มาทั้งคู่หรือเปล่าค่ะ (เมื่อก่อนมาคนเดียว ตั้งแต่ประมาณปี 2004 ก็พาแฟนมาเปิดตัว อีกปีก็แต่งแล้วคับ ผมก็งง -*-)
26. นี่เจอล่าสุดเมือไหร่ค่ะ (เมื่อ 2 ปีที่แล้ว)
27. ไหนมาทุกปีไงค่ะ (2 ปีนี้วุ่นวายเรื่องทำบ้าน / ลูก)
28. แล้วที่ไปนี่จะไปทำอะไรค่ะ ( "พี่พาเที่ยวบ้าน" )
29. พี่ของน้องเป็นลูกครึ่ง? (ครับ)
30. พวกน้องพูดภาษาอะไรได้บ้างค่ะ? (ผม:ไทย อังกฤษ ญี่ปุ่น / น้อง:ไทย เยอรมัน)
31. เยอร์มัน? (น้องผม : ค่ะ / ผม:ตรูรอดแล้ว 5555)
32. เรียนเองเหรอค่ะ?  (น้องผม : ค่ะ)
(33-35 เป็นคำถามภาษาอังกฤษ อยู่ดีๆถามเลย 555)
33. วางแผนจะไปทำอะไรค่ะ? (พี่ผมเป็นคนวางแผนเที่ยว ว่าจะไปเที่ยวพวก ฝรั่งเศส อิตาลี่)
34. สวิสล่ะค่ะ?  (แน่นอนอยู่แล้ว)
35. อยู่กี่วันค่ะ? (หันไปถามน้องผม แต่น้องไม่ได้ฟัง เลยไม่ได้ตอบ ผมก็ถามพี่เค้าพี่ถามผมเหรอ พี่เค้าส่ายหน้า สรุป ตรูม่ายผิด 555+)

คำถามที่โดนเท่าที่จำได้ แต่ตอบหมดทุกข้อ

เสร็จพี่เค้าก็คุยต่อนิดนึงเรื่องเอกสาร สรุปเอกสารที่ผมขาด ก็คือเรื่อง relation มันยังไม่ชัดเจน สิ่งที่ผมต้องไปยื่นเพิ่มคือ
1. ใบเกิดของพี่ หรือทะเบียนบ้านพี่ หรืออะไรก็ได้ที่มีชื่อป้าผมอยู่
2. ทะเบียนบ้านป้า หรืออะไรก็ได้ ที่มีชื่อตากับยายผมอยู่
3. ทะเบียนบ้านแม่ผม หรืออะไรก็ได้ ที่มีชื่อตากับยายผมอยู่

ให้คะแนนความโหดพี่ช่องที่ 3 เต็ม 10 ผมให้ 9.5

นัดรับผลวันที่ 30-3-2011 ครับ มารอลุ้นๆ  ^^

maai

Quote from: maai on March 23, 2011, 05:01:55 PM

ที่ผมกับน้องเตรียมเอง

1. พาสฟอร์ตตัวจริง + สำเนา (ยึดไปทั้งคู่)
2. ประกันตัวจริง + สำเนา (ตัวจริงคืนให้ครับ)
3. VISA Application กรอกไป มึนๆไป (แต่ไปตรวจสอบบนโต๊ะไม้ที่สถานทูตอีกทีนึง ว่ากรอกถูกไหม๊? - -)
4. รูปถ่าย พื้นขาว 3.5*4 เซน เห็นหัว 90% เปิดติ่งหูด้วยเอ้า! ชัดๆ 2 รูป
5. สำเนาทะเบียนบ้าน
6. สำเนาบัตรประชาชน
7. หนังสือรับรองจากสถานศึกษา

oops พิมพ์ตก
8. ใบจองตั๋วเครื่องบิน 555

enjoy

สวัสดีจ๊ะน้อง Maai

ตอบเก่งเนอะจากที่เล่ามา พี่จอยก้อขอเป็นกำลังใจให้วีซ่าผ่านนะคะ แต่คิดว่าน่าจะผ่านหล่ะคะเพราะว่าตอบได้ทุกคำถามที่เจ้าหน้าที่เขาถามมา พี่จอยอยู่ซูริคเหมือนกันคะ ยังไงเอาใจช่วยนะคะ...(เจ้าหน้ามี่ก้อหน้าเป็นอย่างงี้อยู่แล้วคะ มีหน้าเดียวคะ) โชคดีนะคะ

พี่จอย

kurumi

สวัสดีครับ คุณ maai ผมก็ขอวีซ่าสถานการณ์ คล้ายๆกับคุณ maai น่ะคับ คือเคยไปสวิสเมื่อ 10 ปีที่แล้ว แล้วจะไปอีกครั้งก็โดนคำถามคล้ายๆกับคุณเลย เมื่อตอนขอ ครั้งแรก ปี 2008 แต่อาจจะไม่เยอะเท่าน่ะ เพราะผมขอไปหา แม่ของผมเอง เอกสารทางเจ้ช่อง 3 ขอเพิ่มเหมือนกันเด๊ะ
ครั้งนั้นผลออกมา ไม่ผ่าน -*- เซงเป็ด ... แต่ก็ยังไม่ท้อแท้ ต้นปี 2009 เลยทำเรื่องยื่นอุธร
รอผล 2 เดือนผลออกมาก้ไม่ผ่านอยู่ดี งง รอบ 2 .. เลยตัดสินใจไปขอที่เยอรมัน โดยให้ลุงเป็นคนเชิญแทน ผลออกมาก็ไม่ผ่านอยู่ ดี งง รอบ 3 เลยคิดในใจว่า ชีวิตนี้ คงไม่ได้ไปเยียบแผ่นดินยุโรบแล้วมั้ง เล่าให้เพื่อนที่อังกฤษ ฟัง เพื่อนก็ปรอบใจ งั้นลองขอไปอังกฤษ มั้ยล่ะเดียวจะจัดการเรื่องค่าใช้จ่ายให้ ผมก็คิดแล้วว่า ในรอบ 4 เดือน ที่ผ่านมา ขอวีซ่า 3 ครั้งก็ไม่ผ่านสักครั้ง
ครั้งนี้ อย่างไงก็ไม่ผ่านอยุ่ดี แต่ด้วยความเพื่อนบอกว่าจะออกให้หมดทุกอย่างตั้งแต่ค่ารถไปสถาณทูต ด้วยความอยากเจอผมไม่เจอกันมา 5 ปี เลยตัดสินใจขอวีซ่าอังกฤษ ช่วงเดือน มีนา 2009
ผมก็ชิน กับการขอวีซ่า แล้วไม่ผ่านก็เลยไม่ได้คิดมากอะไรเพระไง มันก็ไม่ผ่านอยุ่แล้ว แต่ก็แอบเสียดายเงินค่าวีซ่า ค่ารถ ค่าเตรียมเอกสารต่างๆ แต่ผลที่ออกมา จากสถานทูต อังกฤษ ผ่านครับ
ทำให้ งงกัน ไปอีก รอบ 4  555+ ปี 2009 เลยได้ไปเที่ยวอังกฤษ แต่ก็ยังคาใจ กับสถาณทูต สวิส อยู่ไม่น้อยขอไปหาแม่ผม ที่เป็นเจ้าของบริษัท อยู่ที่สวิส มีเพื่อนเป้นของตัวเองไม่ผ่าน แต่ขอไปอังกฤษ ที่เพื่อนผมเป็นคนเชิญ เป็นพนักงานอยุ่ร้านอาหารไทยเสียค่าเช่าห้อง ทุกเดือนรายได้ไม่เยอะมากแต่ด้วยความอยากเจอเพื่อนเลยลองชวนดู แต่ผมก็ไม่เลิกความพยายามปี 2010 เลยตัดสินใจว่าจะขอวีซ่า สวิสอีกครั้งเพราะความคาใจ ทำไมถึงไม่ยอมให้ผมผ่าน ช่วงซัมเมอ แต่ช่วงนั้น ดันมีปัญหา ยุโรบ งดบินเพราะภูเขาไฟระเบิด  เลยไม่ได้ขอเพราะเวลามีน้อย พอมาปีนี้ เลยตัดสินใจขออีกครั้ง เพราะยังคาใจอยู่ ขอไปเมื่อวันที่ 10 มีนา ก็ไปเจอเจ้ ช่อง 3 คนเดิม คนที่ผมขอวีซ่าไม่ผ่านนั้นล่ะคับ คำถามทุกอย่างเหมือนเดิมเมื่อตอนปี 2008 ที่ขอแล้วไม่ผ่านเป๊ะทุกอย่าง ผมก็ตอบเหมือนเดิม เพราะเราตอบความจริง
ไม่ว่าจะถามกี่ครั้ง เราก็ตอบเหมือนเดิม อยุ่แล้ว แต่มีคำถามที่เพิ่มมาว่าเคยขอวีซ่า สวิสอีกครั้ง หลังจากเมื่อตอน ไป 10 ปีที่แล้วผมก็ตอบว่าเคยคับเมื่อปี 2008 ผลออกว่าไม่ผ่าน อุธรก็ไม่ผ่าน ก็ตอบไปตามความจริงทุกอย่าง ในเมื่อเราบริสุทธิ์ใจ ช่ายม่ะ หลังจากโดนสอบสวนเสร็จ เจ้แก ยื่นใบสีขาวแล้วบอกว่ามีรับผลและคำตัดสิน วีซ่า วันที่ 17 ตรงหน้าป้อมยาม
พอถึงเช้าวันที่ 17 ผมตื่นแต่เช้า แต่วันนั้นเป้นวันที่ กทม. หนาวมาก 17 องศา แถมฝนยังตกลงมาอีก ก่อนขึ้น BTS ตัวผมก็เปียกไปทั้งตัว หนาวมาก ยื่นสั่นอยู่ในรถไฟฟ้า คิดในใจ เห้ออเรามาทำอารายที่นี้ เนี่ย วีซ่า อย่างไงก็ไม่ผ่าน เสียทั้งตัง เหนื่อยก็เหนื่อย เปียกฝน หนาวสุดอีก เห้อออ..
  พอไปถึงเพลินจิต ก็ ต้อง รีบวิ่งเพราะ ฝนตกลงมาอีก วันนั้นผมใส่ชุดนักศึกษา ตัวเองเปียกไปทั้งตัว พอไปถึงหน้าป้อม ก็มีผู้หญิงคนนึงกำลังคุยโทรศัพท์ ร้องให้ เพราะเนื่องจากวีซ่า ไม่ผ่าน ผมก้ทำใจแล้ว เพราะชินกับการขอวีซ่าไม่ผ่าน 5555+ ยืนใบสีขาว ให้พี่ยาม พี่ยามแกก็ไปหาเอกสาร พี่แกบอกว่า เอกสารไม่มี อยุ่ที่นี้น่ะคับน้อง แลกบัตรแล้ว เข้าไปถามด้านใน ผมก้ งงเป้นไก่ตาแตก ทำไมถึงไม่มีล่ะ คนอื่นเค้าก็มีกันหมดทุกคน แถม ยังจะให้เรา แลกบัตรเข้าไปข้างในอีก ทั้งๆที่สภาพเราตอนนี้ม่อมแม่ม มากๆ ตัวเปยีกทั้งตัว เห้อออ แต่ก็แลกบัตรเข้าไป ถามพี่สุดหล่อ
ที่คอยแนะนำเรื่องเอกสาร เค้าก้บอกว่าให้เข้าไปได้เลย ยืนเอกสาร ที่ช่อง 3 คิดในใจอีกแล้วเหรอ
เจอเจ้ แก อีกแล้วววว ใจผมตกไปอยุ่ที่ตาตุม แต่ว่ารีบๆรับ พาสสปอตแล้สรีบกลับดีกว่าเดียวฝน จะตกลงมาอีก พอเข้าไปข้างใน เปิดแอร์เย็นมาก  + กับตัวผม เปียกทั้งตัว ยืนหนาวสั่น รอคิวอยุ่ข้างใน พอเห็นแกแก ว่างแหละ ผมก็ ไปยืนใบสีขาว แต่เจ้แก มอง ตั้งแต่หัวจนเท้าผมเจ้แก คงคิดในใจว่าไอ้นี้มัน ไปเดินตกท่อที่ใหนมา ทั้งเปียก ทั้งม่อมแม่ม แกเจ้แกก็หันไป ค้นเอกสารแล้วก็หยิบซอง ขึ้นมา แล้วบอกกับผมว่า  อ่านข้อความหน้าซอง  ผมก็บอกว่า ขอบคุณครับ แบบเสียงสั่นๆเพราะความหนาว ผมมองหน้าซอง 'ให้ส่งเอกสารในซอง นี้ไปให้เจ้าบ้านทางสวิตเซอร์แลนด์ '
พอผมเห็นแค่ข้อความนี้เท่านั้นแหละ แทบอยากจะกระโดด ตรงนั้นเลย จากความเหนื่อย ความหนาว ความม่อมแม่ม หายไปอย่าง ปริบทิ้ง หลังจากนั้นก็รีบ ขับรถกลับบ้าน เลยตรงไปที่ สุวรรณถูมิ เพื่อส่งจกหมาย พอดีบ้านผมอยู่ใกล้สนามบิน ส่งของไปรษณีไทย เนี่ยแหละครับ 800 บาท 2 วันถึงเหมือนกัน เพราะส่งที่ สนามบินเลย ถูกว่าส่ง DHL 300 - 400 บาท ตอนนี้ก็รอเรื่องจากทางสวิสอยู่อ่ะครับ
เป็นกำลังใจช่วยให้น่ะครับ คุณ maai คุณตอบเก่งอย่างงี้ เตรียมตัวมาดีมากๆ ผมก็อายุ 21 เท่ากันเลยแต่ไม่กี่วันนี้ก็ 22 แล้วเราเป็นเพื่อนกันได้น่ะครับ ผมก็ไป ซูริค เหมือนกัน หวังว่าเราจะมีโอกาสได้เจอกันน่ะครับ อย่างไงก็ขอให้ผ่านน่ะครับ มีอะไรก็แชร์ประสบการณ์ กันได้ โชคดี ครับ อย่าลืมมาบอกผล ด้วยล่ะ ^_________^

orncm

ขอบคุณค่ะที่มา update ข้อมูล เอาใจช่วยให้ผ่านนะคะ ^__^

maai

อัพเดทคร๊าบ
เมื่อตอนเย็นวันนั้น ก็โทรไปถามที่แผนกวีซ่าตรงๆ เพราะเค้าให้ส่งเอกสารทางแฟ็กซ์ แต่เอกสารมันเข้มมาก - - เกรงว่าแฟ็กไป โดนเจ๊ช่อง 3 แกสาบแช่งแน่ พอโทรไป (ประมาณ ก่อน 10 นาที 4 โมงเย็น)
รอบแรกไม่รับ รอบสองรับ เราก็อุทานเลย "เอ๊า เสียงเจ๊ช่องที่ 3 นี่หว่า" พี่เค้าได้ยินชัวร์ๆ - - ผมก็ สวัสดีเค้าไป ผมก็บอกพี่เค้าว่า พี่คับผมขอไปยื่นเอกสารด้วยตัวเองได้ไหม๊ เพราะที่ซีร๊อคมามันเข้มปิ๊ด (ทะเบียนบ้าน พื้นสีฟ้า - - เจริญ)
เค้าก็ถามชื่อ เราก็ตอบไป เค้าก็ อ๋อ แล้วทำเสียงเย็นชาเหมือนเดิม "ได้ค่ะ น้องไม่ต้องมาก็ได้ ใครมาแทนก็ได้"  สิ่งที่ส่งไปรอบหลัง
1. ทะเบียนบ้านป้า (แม่ของลูกพี่) ที่มีชื่อ ตากับยาย
2. ทะเบียนบ้านแม่ (แม่ผมเอง) ที่มีชื่อ ตากับยาย
3. certificat de famille เข้าใจว่าเป็นใบรับรองครอบครัวล่ะมั้งคับ ส่งตรงจากสวิสเลยทีเดียว

เอกสารตอนนี้ถึงสถานทูตแล้ว รอฟังผลต่อไป ^^

ps . คุณ kurumi อยู่ซูริคเหรอคับ ดีเลย พาผมเที่ยวที 555 บ้านพี่ผมอยู่แถว HALDENSTRASSE, PFUNGEN
ps2. รอผลวันที่ 30 ส่งเอกสารไปสวิสรอประมาณ 10 วัน (ไม่อยากให้เกินนี้เล้ย - - / เจ๊โหดบอกผมว่าอย่างนี้นะรอประมาณ 10 วัน) รอฟังผลอีก เห้อออ จะทันวันที่ 16 เมษาไหม๊นี่?
ps3. ตอนนั้งรอเจ๊โหดเรียก เลยนั่งดูน้าฝรั่ง เคาท์เตอร์ 4 มองข้างๆสวยมากเลย พอมองตรงๆ เอิ่ม ไม่ใช่น้าแล้ว ป้าเลย แล้วเค้าก็ยิ้มให้ เหลือเชื่อ 5555+

maai

Quote from: enjoy on March 23, 2011, 09:12:57 PM
สวัสดีจ๊ะน้อง Maai

ตอบเก่งเนอะจากที่เล่ามา พี่จอยก้อขอเป็นกำลังใจให้วีซ่าผ่านนะคะ แต่คิดว่าน่าจะผ่านหล่ะคะเพราะว่าตอบได้ทุกคำถามที่เจ้าหน้าที่เขาถามมา พี่จอยอยู่ซูริคเหมือนกันคะ ยังไงเอาใจช่วยนะคะ...(เจ้าหน้ามี่ก้อหน้าเป็นอย่างงี้อยู่แล้วคะ มีหน้าเดียวคะ) โชคดีนะคะ

พี่จอย

ขอบคุณค๊าบพี่จอย 55 โหว มีแต่คนอยู่ซูริคแหะ ถ้าไปนี่ ตะโกนสวัสดีคับ คงหันกันควับ!!!
ผมภาวนาให้ได้อ่ะคับพี่จอย เพราะถ้าไม่ได้ ก็คงไม่ได้ไปแล้ว(จากที่อ่านมาในบอร์ดนี้ระยะเวลาก็ไม่ทันแล้ว เปิดเทอมพอดี) ทำเรื่องใหม่ก็วุ่นวาย - -

kurumi

HALDENSTRASSE, PFUNGEN จากที่ผมอยู่มันก็ไม่ไกลกันน่ะ นั่งรถไฟประมาณ 30 นาที
ประมาณ แบบว่ารถไฟฟ้า อ่อนนุช - หมอชิต ^^' อารายแบบนี้  ขอให้คุณ maai ผ่านน่ะคับ
เราจะได้เจอกันที่ ซูริค ถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงผมจะบิน วันที่ 9 เมษา นี้

labelle

ดีใจกับคุณ kurumi คะ สุดยอดของความอดทนและพยายามจริง ๆ

ขอให้เที่ยวให้สนุกนะคะ

kurumi

กิ๊ป

โห..น้องตอบได้สะใจมากเล่นซะเจ้าหน้าที่มึนไปเลย ;D ;D ;D พี่ก็ขอให้น้องจขกทรับข่าวดีเรื่องวีซ่านะคร้าโชคดีคร้า

maai

Quote from: Gibgib on March 24, 2011, 10:03:25 PM
โห..น้องตอบได้สะใจมากเล่นซะเจ้าหน้าที่มึนไปเลย ;D ;D ;D พี่ก็ขอให้น้องจขกทรับข่าวดีเรื่องวีซ่านะคร้าโชคดีคร้า

;D โดนเจ้าหน้าที่หมายหัว ข้อหาตอบคำถามเร็วกว่าเจ้าหน้าที่ 5555

ขอบคุณพี่ Gibgib สำหรับคำอวยพรนะค๊าบ ไว้ผลออกมาอย่างไร จะมาแจ้งให้ครับ  ;)

ปล. ขอให้ผ่าน ขอให้ผ่านๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ขี้เกียจไปขอแล้ววว :-X

maai

มาอัพเดท สถานะล่าสุดครับ

วันนี้เป็นวันที่พี่เค้านัดให้ไปรับ

ไปถึงประมาณ 11 โมงนิดๆ แลกบัตรไปรับข้างใน

เจ้าหน้าที่ช่องที่ 3 ก็กำลังสัมพาษณ์ (โหดมากกกกกกกกกกกกกกกกก)

ก็รอประมาณ 30 นาที

พอคิวว่างก็ยื่นใบไปรับ ก็หวัดดีพี่เค้า พี่เค้าก็ยิ้มมุมปาก แล้วหันไปค้นในตระกร้าข้างหลัง

ผลสรุปคือ ................

ได้ซองน้ำตาล พร้อมแปะหน้าซองว่า "ให้ส่งเอกสารไปยังเจ้าบ้านที่ประเทศสวิสสสสสสสส"

พี่ช่อง 3 ไม่พูดซักคำ อารมณ์ให้เราลุ้น พออ่านหน้าซองแค่นั้นแหละ ยิ้มมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม

พี่เค้าก็เงยหน้าขึ้นมา แล้วก็ยิ้มมุมปาก (อีกแล้ว ประมาณ คราวนี้ เอ็งแน่น คราวหน้าไม่รอด 55)

ตอนนี้เอกสารก็ส่งไปแล้วค๊าบ

kurumi

ยินดีด้วยน่ะ ครับ คุณ Maai ไว้เจอกันที่ ซูริคครับ

กิ๊ป

สวัสดีน้องmaaiและสมาชิกทุกๆคนค่ะ :)
แวะมาแสดงความยินดีกับน้องmaaiค่ะ ;D ;Dว่าแต่น้องอยู่เมืองใหนหร่อค่ะ...พี่อยู่ที่ Bern ค่ะ ถ้ามาก็ขอให้เที่ยวมห้สนุกนะค่ะ :D :D