มุมแม่บ้านออนไลน์ทางนี้เลยจ้า..

Previous topic - Next topic

Lookjan

สวัสดีจ้ะทุกๆคน :D
อยากบอกว่าวันนี้อากาศดีแบบสุดๆแสงแดดอุ่นๆท้องฟ้าก็สีฟ้าครามสดใสมากๆ เฮ้อ เข้ามาถอนหายใจในนี้ซักหน่อย
กว่าทุกอย่างเสร็จเรียบร้อยไปได้ก็เหนื่อยแบบลิ้นห้อยเลยล่ะจ้ะ วันนี้ทําความสะอาดบ้านครั้งใหญ่เลยหลังจากปราตี้ที่แสน
จะสนุกผ่านไปแล้ว เมื่อวานขอบอกว่าสนุกบวกกับความหนาว หนาวจนไม่ทีความรู้สึกยืนดูขบวนแห่เกือบสามชั่วโมง
เด็กๆเค้าเล่นคอนแฟสติ(กระดาษสีเล็กๆน่ะจ้ะ)สนุกกันมากส่วนคนโตก็ยืนเต้นไปพร้อมกับเสียงดนตรี(สั่นเพราะความหนาวซะมากกว่า ::))

อย่างที่คุณหน่อยว่านั้นแหละค่ะน่าสนุกเวลาได้ยินเสียงเค้าเล่น(กู๊กกูมิวสิค)

น้องจอยจ้ะ ยังไงก็อย่าเอาครกกับสากขึ้นเครื่องมาด้วยนะจ้ะ พี่กลัวเค้าจะไม่ไห้เข้าประเทศน่ะ(เดี่ยวเค้าคิดว่าพกพาอาวุธสงครามมาเดียวจะแย่น้า :o)

และสุดท้ายยินดีต้อนรับสมาชิคแม่บ้านออนไลน์คนใหม่นะจ้ะคุณจิ๋ว ;)

วันนี้เก็บภาพมาชุดแรกมาฝากใว้ให้ดูกันก่อน(เก็บเค้ามานะจ้ะ)

ภาพแรกคอนแฟสติ(konfetti)

fastnacht Umzug

ส่วนภาพนี้เก็บเค้ามาอีกทีจ้า ;)

เอาล่ะจ้ะเดี่ยวขอตัวไปทําหน้าที่ก่อนนะจ้ะ มีความสุขกันทุกคนนะจ้ะ :-* :-*

enjoy

สวัสดีค่ะพี่ลูกจันทร์ พี่หน่อย พี่จิ๋ว และก้อสมาชิกทุกท่าน

แหม่พี่ลูกจันทร์ก้อพูดไป แต่ถ้าพี่ลูกจันทร์ไม่บอกจอยกะจะเอาไปแล้วนะเนี่ย(พูดเล่นคะ) แค่เสื้อผ้าก้อเต็มกระเป๋าแล้วคะ ทีแรกก้อว่าจะไม่เอาไปเยอะนะคะ แต่จัดไปจัดมา แม่ม่ม่ ทำไมมันเยอะขนาดเนี่ย สงสัยจะอยู่ได้เป็นปีเลยมั้ง เนี่ยก้อยังขาดปลาร้าอีก แหม่ขาดปลาร้าจอยก้อคงจะขาดใจตายเป็นแน่ อิอิอิอิ...

เห็นภาพแล้วน่าสนุกเนอะ แหม่สองสาวเราคงจะชอบน่าดูเลยเนอะ แต่ก้อไม่เป็นไรหรอกคะ จอยรอไปดูปีหน้าก้อได้คะ ...

โชคดีมีความสุขคะ...

Noi-Tessin

สวัสดีค่ะคุณลูกจันทร์ น้องจอย คุณจิ๋ว และสมาชิกทุกท่าน
   ภาพน่าสนุกจริงๆ เลยค่ะ ถ้าได้อยู่ในงานด้วย คงจะเต้นตามแน่ ๆ เลย
     เหมือนที่คุณลูกจันทร์ว่า ถ้าเวลาตรวจกระเป๋าคนไทย แล้วเห็นครกนี่ คงจะงง ๆ ว่าเอาไปทำอะไร แต่ครกในห้างที่สวิสก็มีนะค๊ะ เหมือนครกหินบดยาบ้านเรา ไม่รู้เหมือนกันว่าเอาไว้ทำอะไร น้องจอยจะเอาปลาร้ามาจริงๆ เหรอ แหม ถ้าขวดแตกนี่ เปิดมาคงจะได้ฮา เอาแบบผงมาดีมั๊ย เคยชิมครั้งนึง พอแค่เอากลิ่น ก็โอเคอยู่นะ หรือใครว่าไงเอ่ย
      น้องจอยก็พูดเว่อร์ อพาร์ทเม้นเล็ก ๆ อ่ะ เท่าแมวดิ้นตายนะจ้า
      ถ้าอยากกินฝีมือพี่ ขอเป็นอาหารอิตาเลี่ยนหรืออาหารฝรั่งได้มั๊ย ถ้าตำส้มตำปลาร้านี่ คุณลุงพี่ตายแน่เลย ห้องเล็กด้วย กลิ่นไม่ไปไหนแน่ ๆ เลย ไม่มีที่ให้ไปกินคนละมุมเลยอ่ะ 555

มีความสุขทุกคนเช่นกันค่ะ
หน่อย

enjoy

สวัสดีค่ะพี่ลูกจันทร์ พี่หน่อย พี่จิ๋ว และก้อสมาชิกทุกท่าน

พี่หน่อย จอยไม่กล้าเอาไปหรอกค่ะปลาร้านะ กลัวมันจะแตกแล้วเจ้าหน้าที่จะแย่งจอยกินหมดนะ เสียดายของนะคะ  อิอิอิ;D ;D ;D..

อพาร์มเม้นเล็กๆเท่าแมวดิ้นตายแต่อยู่แล้วอุ่นก้อดีหรือเปล่าหล่ะคะพี่หน่อย ดีกว่าคฤหาสน์หรูแต่หาความสุขไม่ได้นะคะ จริงป่ะ ;) ;) ;)..

สำหรับจอยอยู่ไหนก้ออยู่ได้คะ ขอให้เรามีความสุุขและก้อสบายใจที่จะอยู่คะ...

จะเป็นอาหารอิตาเลี่ยนหรืออาหารฝรั่ง อะไรก้อได้คะ จอยทานได้หมอนั่นหล่ะคะ ขอให้เป็นฝีมือพี่หน่อยทำ เพราะดูจากรูปแล้วน่าทานทั้งนั้นเลยคะ..

วันนี้ที่อุดรฝนตกด้วยคะ อากาศหนาวนิดหน่อย แต่เมื่อวานร้อนมากๆ ร้อนตับแตกเลย จะเอายังไงก้อไม่รู้นะ อากาศบ้านเราเนี่ย

มีความสุขนะคะทุกท่าน..

Lookjan

สวัสดีจ้ะน้องจอยคุณหน่อย และทุกๆคน :D
วันนี้ที่สวิสอากาศดีอีกวัน เห็นอากาศดีๆแบบนี้แล้วก็รู้สึกสดชื่นมากๆได้กลิ่นไอของฤดูใบไม้ผลิ
ที่เริ่มใก้ลจะเข้ามาแล้ว ดอกไม้บางชนิดก็ออกดอกมาให้เห็นแล้วด้วย

แต่ฝากบอกน้องจอยว่าอากาศยังหนาวอยู่นะจ้ะ ถ้ามาก็เตรียมเสื้อกันหนาวมาเพื่อใว้หลายๆตัวหน่อยนะ ::)
ส่วนเรื่องครกสากปลาร้าไม่ต้องห่วงที่ซูลิคมีทุกอย่างอยู่แล้วจ้า ;)

รักษาสุขภาพด้วยนะจ้ะทุกคน :-* :-*

Noi-Tessin

สวัสดีค่ะคุณลูกจันทร์ น้องจอย และทุกท่าน
     ที่  Tessin ก็อากาศดีมาหลายวันแล้วเหมือนกันค่ะ  มีแดดด้วย แต่ก็ยังมีลมเย็น ๆ อยู่เหมือนกัน ดอกไม้เริ่มออกดอกให้เห็นบ้างแล้วเหมือนที่คุณลูกจันทร์ว่า สวยดีค่ะ คนก็จะเริ่มแห่ไปซื้อต้นไม้กันบ้างแล้วมั๊งค๊ะ ส่วนตัว ชอบดอกไม้ที่เอามาวางไว้ตรงหน้าต่างจริงๆ สวยดีค่ะ ทำไมที่ไทย ไม่เห็นมีใคร เอาดอกไม้มาวางแบบนี้บ้างนะค๊ะ เหมือนไม่ค่อยให้ความสนใจกับเรื่องต้นไม้ ดอกไม้สักเท่าไหร่ ทั้งที่ราคาถูก อากาศร้อนทั้งปี สามารถปลูกได้ตลอด 
       ส่วนน้องจอย มานี่อากาศกำลังดี ใกล้จะเริ่มใบไม้ผลิ ไม่ต้องเบื่อเห็นแต่หิมะ สวยก็จริง แต่ถ้าอยู่นานๆ อาจจะเบื่อได้ เพราะออกไปข้างนอกไม่ได้ แต่มันก็ทำให้สดชื่นดีนะ เย็นหน้าดีนะคะ ไม่รู้ช่วยทำให้หน้าใสป่าว อิอิอิ

มีความสุขกันถ้วนหน้าค่ะ 

Lookjan

สวัสดีจ้ะคุณหน่อย น้องจอย และทุกๆคน :D
วันนี้อากาศดีเหมือนกันแต่ลมแรงกว่าเมื่อวานสงสัยอากาศจะเปลี่ยนอีกแล้วล่ะ ::)
จริงอย่างที่คุณหน่อยว่าเรื่องดอกไม้น่าเสียดายที่เมืองไทยไม่ค่อยสนใจกันเท่าไร เคยบอกให้ที่บ้านที่เมืองไทย
เค้าปลูกดอกไม้กัน แต่ก็ไม่ค่อยมีใครอยากปลูก ส่วนมากจะปลูกแต่ของกินมากกว่าที่บ้านของพ่อกับแม่ที่เมืองไทย
แกก็ปลูกแต่ของกินจนเต็มบ้านไม่มีที่จะปลูกดอกไม้แล้ว คนที่เมืองไทยส่วนมากเค้าจะคิดถึงของกินกันซะเป็นส่วนใหญ่น่ะ
แต่ก็ดีมีของกินตลอดไม่ต้องเสียเงินไปหาซื้อเค้ากินนะ :D

เมื่อวานลูกจันทร์พากันไปเดินเล่นกันเจอดอกไม้เยอะมากๆเจ้าดอกบัวดินน่ะ ขึ้นเต็มสวนเลยเห็นแล้วก็อดถ่ายรูปมาเก็บใว้ไม่ได้
ลูกจันทร์น่ะถ่ายใว้ทุกปีจนลูกสาวเค้าว่า"แม่ถ่ายใว้ทําไมภาพเดิมๆเห็นจนเบื่อแล้ว"ก็ชอบนี้เนอะมันเก็บดอกใว้ไม่ได้เก็บได้แต่รูปก็ยังดี ;D
พูดแล้วจะหาว่าคุยเลยเอามาฝากให้ดูกันด้วยล่ะ ของจริงๆนะตอนนี้กําลังออกดอกเลย ถ้าใครอยากดูต้องรีบไปดูเพราะมันจะออกดอกไม่นาน
ประมาณเดิอนเมษาก็จะหมดฤดูของมันแล้ว ต่อไปก็จะมีอีกอย่างออกมาแทน แต่ล่ะช่วงจะมีดอกไม้ออกดอกสวยมากๆลูกจันทร์ชอบ
ฤดูใบไม้ผลิและฤดูร้อนมากๆจ้ะ ;D

ดอกบัวดินจ้า(Krokus)

โสนว์เบล(Schneeglöcken)

มีความสุขกันทุกๆคนนะจ้ะ :-* :-* :-*

Noi-Tessin

สวัสดีค่ะคุณลูกจันทร์ น้องจอย และสมาชิกทุกคน   
       คุณลูกจันทร์ สำหรับคนไทย เรื่องกินเรื่องใหญ่ เรื่องตายเรื่องเล็กมั๊งค่ะ ยังไงก็อิ่มไว้ก่อน แล้วเรื่องอื่นค่อยว่ากันทีหลัง การปลูกผักไว้กินเองดีนะคะ อยากกินอะไรก็ปลูกอันนั้น แต่ส่วนมากน่าจะปลูกแบบ โยน ๆ เมล็ด ๆ ไป หว่านซะรอบบ้าน พอเวลาโตมา เลยไม่มีที่ไปปลูกต้นไม้ ดอกไม้แล้วค่ะ
       รูปดอกไม้สวยดีค่ะคุณลูกจันทร์ ไม่รู้จักสักอย่างเลยค่ะ ที่บ้านมีดอกทิวลิปเหมือนกัน แต่มันขึ้นมาเองค่ะ มีหัวมันอยู่ คล้าย ๆ หัวหอมเลยแต่ยังไม่เห็นมันโผล่ขึ้นมาเลยค่ะ แต่ถ้าขึ้นแล้ว ระยะเวลามันสั้นมากเลย ไม่นาน ก็ร่วงและ 

ชอบฤดูใบไม้ผลิกับหน้าร้อนเหมือนกันค่ะคุณลูกจันทร์ ดอกไม้กำลังเบ่งบาน เป็นสัญญาณว่าฤดูใบไม้ผลิมาถึงแล้ว พอหน้าร้อน ผู้คนก็ดูมีชีวิตชีวา ไปที่ไหนก็เห็นแต่คนไปอาบแดด รอบ ๆ ทะเลสาปกัน และในทะเลสาป ก็กลับคึกคัก หลังจากเจ้าเรือใบทั้งหลาย นอนจอดอยู่นานในฤดูหนาว ชอบเวลาเห็นคนออกไปเล่นเรือใบ หรือขับเรือยอร์ชออกไป เป็นภาพที่สวยมากค่ะ ผู้คนคึกคัก ราวกับว่าช่วงหน้าร้อนคือช่วงนาทีทอง ต้องออกไปทำกิจกรรมต่างๆ และอาบแดดให้มากที่สุด หมดแล้วหมดเลย หน่อยเหรอค่ะ ถ้าไปนั่งเจอแดด ก็จะเลือกที่นั่งหันหลังให้แดดซะงั้น  ยังไงก็ยังรู้สึกร้อนอยู่ดี เคยบ้าจี้กับสามีไปอาบแดดครั้งนึงที่ทะเลที่อิตาลีนะคะ เพราะไปเที่ยวทะเล ก็มีแต่คนอาบแดด เข้าเมืองตาหลิ่ว ต้องหลิ่วตาตาม แถมต้องใส่ทูพีชด้วย เพราะว่าวันพีชมีแต่คนสูงอายุหน่อยใส่กันค่ะ เดี๋ยวไม่เทรนด์ หุ่น เหิ่น ก็ไม่ได้ดีกับเค้าเลย แต่ไม่สนค่ะ เพราะไม่มีใครสนใจใครอยู่แล้ว แต่ถ้าเป็นเมืองไทยล่ะก็ ไม่กล้าหรอกค่ะ โดนนินทาตายเลย 555 เล่นเอาซะดำเลยค่ะ ดำไว้ด้วย แถมฝ้าให้อีก อาเมล่าเอ็กซ์ยังช่วยไม่ได้เลยค่ะ 555

มีความสุขกันทุกคนค่ะ
หน่อย

enjoy

สวัสดีค่ะพี่ลูกจันทร์ พี่หน่อย  และก้อสมาชิกทุกท่าน

แหม่เห็นคุยกันเรื่องดอกไม้นะ จอยหล่ะอยากจะเห็นต้นเป็นๆ จริงๆเลยคะ คงจะสวยน่าดู แล้วยังเห็นรูปที่พี่ลูกจันทร์เอามาฝากนะ สวยๆทั้งนั้นเลยคะ. อันนี้เขาไม่ได้ปลูกกันใช่ไหมคะ มันขึ้นเองหรอคะ สวยเนอะ....

พี่หน่อยพูดถึงเรื่องอาบแดดนะ แหม่ตากแดดไม่ถึงชั่วโมง ตัวดำปริดปี๋เลยคะ ไม่ต้องให้ตากทั้งวันเหมือนฝรั่งหรอกคะ เอาแค่ชั่วโมงเดียวอีกาก้อเรียกแม่แล้วคะ จอยนนะดำง่ายมาก แต่กลัวจะขาวได้เล่นเป็นปีเลย อิอิอิอิ อยากเห็นจังเลยพี่หน่อยใส่ทูพีชด้วย คงจะเซ็กซี่น่าดูเลยเนอะ......

มึความสุขนะคะ....

Lookjan

สวัสดีจ้ะน้องจอย คุณหน่อย และทุกๆคนจ้ะ :D

วันนี้ไม่มีเวลาคุยมาก ขอเข้ามาอวยพรให้น้องจอยเดินทางปลอดภัยนะจ้ะ ;D
แล้วเจอกันที่สวิสจ้ะ :-*

enjoy

สวัสดีค่ะพี่ลูกจันทร์ พี่หน่อย  และก้อสมาชิกทุกท่าน

ขอบคุณมากมากคะสำหรับคำอวยพร ถ้าจอยไปถึงแล้วจะกริ๊งกรางหานะคะ...วันนี้ก้อไปช็อปมาเพราะกลัวว่าจะไม่มีอะไรกินที่โน้นนะคะ...

มีความสุขนะคะ...

Noi-Tessin

สวัสดีค่ะคุณลูกจันทร์ น้องจอย และทุกท่าน

วันนี้ที่นี่ ฝนตกทั้งวันเลยค่ะ อากาศน่านอนที่สุด วันอาทิตย์ถือเป็นวันพักผ่อนและวันขี้เกียจค่ะ
      ขออวยพรให้น้องจอยเดินทางโดยสวัสดิภาพด้วยคน แล้วเจอกันที่นี่เหมือนกันจ้า

โชคดีทุกคนค่ะ
หน่อย  :)

Lookjan

สวัสดีจ้ะคุณหน่อย และทุกๆคน :D
เห็นอากาศดีๆเลยเหลิงทําเป็นลืมฤดูตอนนี้เลยมานั่งเป็นหวัดอยู่ค่ะ อากาศก็ไม่หนาวมากแล้วอุ่นขึ้นมาตั้งเยอะ
แต่ไงเป็นหวัดไปได้เราเฮ้อ :'( ดีหน่อยที่ไม่ถึงกับนอนเตียง ทางคุณหน่อยตอนนี้ฝนหยุดตกหรือยังค่ะ
สงสัยจะได้กลิ่นไอฝนมาจากทางบ้านคุณหน่อยเลยทําให้เป็นหวัด(หาข้อแก้ตัวน่ะ) ::)

ว่าแต่ว่ายังไม่เห็นแม่บ้านสปาร์ออนไลน์มานานแล้วนะ ยุ่งอยู่หรือว่าไงน้า ::)

ยังไงก็รักษาสุขภาพกันด้วยนะจ้ะทุกคน อย่าหลงกับอากาศดีๆเดี่ยวจะป่วยเหมือนลูกจันทร์แล้วก็หมดสนุกกันเลย :(

spa

สวัสดีจ้ะคุณลูกจันทร์คุณจอยและคุณหน่อยรวมทั้งท่านทั้งหลาย

ยุ่งวุ่นวายกับชีวิตประจำวันช่วงนี้ลูกๆยุ่งแม่ก็เลยต้องวุ่นตามคนโตต้องเตรียมพร้อมสอบใหญ่ที่นี่เค้าเรียก abschluss Prüfungสอบอันนี้ไม่มีผลอะไรแค่วัดระดับเด็กแต่ละ Kanton ว่าเด็กโรงเรียนไหนอ่อนหรือแข็งอย่างไรแค่ทำสถิติเก็บไว้เท่านั้นที่นี่ดีอย่างเรียนเรื่องอะไรเสร็จแล้วก็จะสอบคะแนนอันนี้สำคัญสะสมไปเรื่อยๆจนกว่าจะหมดเทอมอันนี้หละตัดเกรดฉะนั้นเด็กๆต้องคอยทบทวนตำราตลอดพ่อกับแม่มีส่วนอย่างมากต้องทำตัวเหมือนแมวกับหนู

ส่วนช่วงเย็นต้องรับส่งลูกๆไปซ้อมว่ายนำ้เพราะทั้งคู่อยู่ชมรมว่ายนำ้และวันเสาร์อาทิตย์ต้องแข่งขันโชคดีลูกชายคัดตัวติดทีมชาติรุ่นเยาวชน

ช่วงกลางวันอากาศดีต้องพลิกหน้าดินจ้าเดี๋ยวไม่ทันรับประทานตอนช่วงฤดูร้อนเพราะชาวนาเค้าทำกันแล้วก็เลยต้องทำตามแต่ก็ยังไม่ปลูกอะไรเพราะต้องรอให้พ้นช่วงอีสเตอร์ไปก่อนอากาศชอบหลอกลวงไม่ไว้ใจ

คุณลูกจันทร์รักษาสุขภาพนะคะเข้าใจเลยว่าเป็นแม่บ้านที่นี่ห้ามป่วยห้ามลาไม่สบายลิ้นห้อยก็ต้องกระเสือกกระสนดูแลทุกท่านในบ้านให้มีความสบายนอกเสียจากพ่อบ้านทำงานที่บ้านก็สบายตัวหน่อยโอกาสอันนี้ต้วเองยังไม่เคยได้พบพานหายไข้ไวๆนะคะ

คุณจอยคงจะวุ่นในการจัดกระเป๋าอยู่เดินทางปลอดภัยนะคะ

มีความสุขกายสบายใจทุกท่านนะคะ
สปาร์

Noi-Tessin

สวัสดีค่ะคุณลูกจันทร์ น้องจอย คุณสปาร์และทุกท่าน
        ฝนหยุดแล้วค่ะคุณลูกจันทร์ แต่บางทีก็มืดครึ้ม บางทีก็มีแดดครึ่งวัน เอาแน่เอานอนไม่ได้เลยจริงๆ  แต่ดีหน่อยที่พยากรณ์อากาศเค้าแม่นกว่าใบ้หวยที่ไทยซะอีก  ยังไงขอให้คุณลูกจันทร์หายจากหวัดเร็ว ๆ นะค๊ะ เดี๋ยวจะไปติดลูก ๆ นะคะ
       พูดถึงหวัด คนสวิสนี่เค้าไม่กลัวฝนเหมือนคนไทยนะค๊ะ เห็นเวลาฝนตก ก็เฉย ๆ กัน ไม่ได้กลัวเหมือนคนไทย ต้องรีบหลบด่วน เหมือนกลัวจะเป็นหวัดมาก ๆ ถ้าหัวเปียก หรือจะบอกว่า ถ้าหัวเปียกฝน ต้องสระผมและเป่าให้แห้ง ทำไมแฟนเราไม่เห็นกลัวเลยหว่า เห็นคนทั่วไปก็ไม่กลัว แถมยังเห็นคุณแม่ทั้งหลาย เข็นเด็กเล็ก ๆ อีก ปิด ๆ นิดหน่อย ไม่เห็นจะกลัวละอองฝนเลยค่ะ ไม่ทราบเคยเห็นแบบนี้บ้างหรือเปล่า ::)

ถามคุณลูกจันทร์ กับคุณสปาร์ ไม่ทราบว่าให้เด็ก ๆ พูดไทยด้วยมั๊ยค่ะ เคยไปเห็นครอบครัวคนไทย สามคนแล้วค่ะที่รู้จัก ลูกพูดไทยไม่ได้เลย ไม่มีลูกหรอกค่ะ แค่อยากรู้เฉย ๆ ว่าให้ลูก ๆ พูดไทยด้วยหรือเปล่านะคะ
        ส่วนน้องจอย มาถึงพรุ่งนี้เช้า เช้าตรู่จริงๆ ไก่ยังไม่โห่เลย  ยังไงก็เข้ามาส่งข่าวหน่อยนะจ๊ะ จะได้รู้ว่าคุณสามีไม่ลืมไปรับนะจ้า  ;D

คุณลูกจันทร์ ขอคุยเรื่องต้นไม้นิดนึงค่ะ คราวก่อน บอกว่าดอกทิวลิปยังไม่งอก ที่ไหนได้ ต้นมันงอกมาหมดแล้วค่ะ รอแค่ดอกเท่านั้น แหม่ ไอ้เราไม่เคยเดินออกไปหน้าบ้านนานแล้วค่ะ ปกติจะออกไปกวาดใบไม้ มีสวนอยู่นิดเดียว ต้นหอมนึกว่าตายก็เขียวเชียว แล้วมีต้นอะไรไม่รู้เหมือนซากูระเลยค่ะ สีชมพู กำลังออกดอกเลย แต่ต้นเดือนหน้าจะย้ายบ้านแล้วค่ะ  คิดถึงต้นไม้นะเนี่ย มีต้นปาล์มด้วยค่ะ ต้นกล้วยก็กำลังออกใบอีกแล้ว โตไวมาก ๆ เสียดายจัง

จะลงรูปต้นไม้ดอกไม้สักหน่อย ดันทำไม่เป็น ย่อมาแล้วมันเกิน 40 ทุกที ปกติใช้ย่อจาก Picasa 3   นะคะ อันอื่นทำไม่เป็น เบื่อความโลวเทคโน ของตัวเองจริงๆ

หน่อย