ปรึกษาเรื่องขอวีซ่าให้ลูกมาอยู่ที่สวิสค่ะ

Previous topic - Next topic

Thanapa

สวัสดีค่ะ สมาชิกทุกท่าน

ดิฉันมีเรื่องอยากจะปรึกษา ใครที่มีประสบการณ์ในการขอวีซ่าให้ลูกมาอยู่ที่สวิสบ้างค่ะ
ดิฉันมาอยู่ที่สวิสได้ 1 เดือนแล้วค่ะ  ตอนนี้ได้ Pass:Bแบบ5ปีค่ะ(เนื่องจากสามีเป็นคนอิตาลี)
ลูกชายอยู่เมืองไทย อายุ 5 ขวบค่ะ  ลูกชายเคยมาเที่ยวสวิสแล้ว 1 ครั้ง เมื่อปีที่แล้ว 
ดิฉันไม่ได้จดทะเบียนสมรสกับสามีเก่า และมีเอกสาร ปค.14(ปกครองบุตรแต่เพียงผู้เดียว)

ขอปรึกษาเลยนะค่ะ
1.เราสามารถยื่นเรื่องขอวีซ่าให้ลูกชาย ที่ Gemeindeเมืองที่เราอยู่ได้หรือไม่ หรือต้องกลับไปยื่นเรื่องที่สถานฑูตในประเทศไทย
2.เอกสารที่ต้องแปลมีอะไรบ้าง และต้องไปแปลที่ไหนค่ะ(หมายถึงหากสามารถยื่นเรื่องที่สวิสได้)
3.ระยะเวลาในการรอวีซ่า นานหรือไม่
4.ต้องมีบ้านพักขนาด 3 ห้องครึ่งก่อนยื่นเอกสารขอวีซ่าให้เด็ก หรือ เมื่อเด็กเดินทางมาถึงแล้วค่อยหาบ้านพักใหม่ (เพราะปัจจุบันบ้านพักของดิฉันสำหรับอยู่เฉพาะสองคนสามีภรรยาค่ะ)

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ธนาภา

BUAKAO

ต้องไปติดต่อ Gemeide แต่เนิน เนินค่ะ เพราะใช้เวลาเหมือนกันในการเดินเรื่อง

panjaree

สวัสดีค่ะ
        ต้องไปติดต่อทางGemeide แล้วทางGemeideจะให้เอกสารมา ในเอกสารก็จะบอก พวกเอกสารต่างๆที่ต้องใช้ในการเดินเรื่อง ส่วนเรื่องการหาห้องนั้นไม่แน่ใจว่าทำตอนไหน แต่ว่าทางคันโทนเขาคงจะแนะนำอีกที ของกุ้งไปขอเอกสารมาแล้วค่ะ แต่ว่าติดปัญหาบางอย่างเลยรอไปก่อน โชคดีนะคะ

ohmygod

สวัสดีค่ะทุก ๆ ท่าน

สวัสดีค่ะคุณธนาภา  รบกวนถามเกี่ยวกับเรื่อง หนังสือ ปค.14 หน่อยได้มั้ยคะ ไม่ทราบว่าต้องดำเนินการอย่างไรบ้างอ่ะคะ ต้องร้องเรียนต่อศาลให้มีคำพิพากษารึป่าวคะ เป็นแบบฝ่ายชายยินยอมแล้วไปจดทะเบียนที่อำเภอได้มั้ยคะ

Thanapa

ขอบคุณมากนะค่ะ สำหรับคำแนะนำ....

คุณ Ohmygod ค่ะ  จิ๋วส่งข้อความให้แล้วนะค่ะ  ไว้คุยกันหลังไมค์ค่ะ

ohmygod

สวัสดีค่ะคุณจิ๋ว และทุก ๆ ท่านค่ะ

คุณจิ๋วคะยังไงอย่าลืมอัพเดทข้อมูลกันบ้างนะคะ จะศึกษาเป็นแนวทางค่ะ เอ พาสบีของคุณจิ๋วเป็นแบบห้าปีโดยที่ไม่ต้องต่อทุกปีรึป่าวอ่ะคะ ถ้าใช่ก็ดีจังค่ะ มีแบบนี้ด้วยเหรอคะ น่าสนใจนะเนี่ย ยังไงก็ขอให้โชคดีนะคะ

แอนค่ะ

Thanapa

ตอนนี้ได้ไปติดต่อ Gemeinde มาแล้วค่ะ   เจ้าหน้าที่บอกให้เราเอาเอกสารใบสูติบัตรเด็ก,ปค.14, ใบเปลี่ยนชื่อ(เพราะเปลี่ยนชื่อใหม่)เอาไปแปลเป็นภาษาเยอรมัน ซึ่งจิ๋วไม่ได้แปลมาจากเมืองไทยก็เลยส่งไปแปลที่สถานกงสุลไทยที่บาเซิล คาดว่าต้นเดือนหน้าคงได้รับเอกสารที่แปลเสร็จเรียบร้อยแล้ว  จากนั้นจะนำเอกสารไปยื่นและกรอกแบบฟอร์มที่ Gemeinde โดยเอกสารที่ต้องใช้ มีดังนี้
      1. เอกสาร 3 รายการที่แปลเป็นภาษาเยอรมัน (ตามรายการข้างบน)
   2. สำเนาพาสปอร์ตของเด็ก
      3. พิมพ์ที่อยู่ของเด็กที่เมืองไทยลงในกระดาษ A4 ว่าปัจจุบันเด็กพักอาศัยอยู่ที่ไหนกับใคร           

***จิ๋วยังไม่ได้ยื่นเรื่องที่เมืองไทยค่ะ  แต่จะลองยื่นที่นี่ดูก่อน(เผื่อฟลุ๊ค) เพราะอยู่คนละคันโทนกับน้องกุ้ง   ซึ่งกรณีของน้องกุ้งเจ้าหน้าที่แจ้งกลับมาแล้วว่าต้องไปยื่นเรื่องที่เมืองไทยก่อน***

ถ้ามีอะไรคืบหน้าจะมาแจ้งให้ทราบอีกทีนะค่ะ  เผื่อเป็นแนวทางให้สมาชิกท่านอื่นๆ ด้วยค่ะ