งง เรื่องจำนวนวัน ค่ะ ช่วยด้วยยยย

Previous topic - Next topic

vivi_bowl

ได้วีซ่าเเบบเยี่ยมเยือน มาเเล้วค่ะ เเต่ว่างงมากกับจำนวนวัน คือ From 01-04-2011  untill 18-04-11 duration of stay 17 days  ปัญหาอยู่ตรงที่ จริงๆมันต้องเป็น 18 วันใช่มั้ยค่ะถ้านับวันที่หนึ่งถึงสิบแปด แต่ในพาสสปอร์ตบอกว่าสิบเจ็ดวัน คือมีปัญหาที่ว่า หาตั๋วกลับมาไทยไม่ได้เลยวันที่สิบเจ็ด ติดสงกรานต์คนไทยไปสวิสเยอะมาก เเต่ได้ตั๋วของวันที่สิบแปดตอนบ่ายๆ ตกลงว่าวีซ่าใช้ได้ถึงวันที่สิบเจ็ด หรือ สิบแปด ค่ะ

ladypatth

Dear K vivi

เรื่องจำนวนวันไม่ต้องซีเรียสคะ ...สำคัญตรงที่ว่า เมื่อไปเหยียบแผ่นดินสวิส ตม.จะประทับตราวันไหนเท่านั้น เอง ตอนแพทไป ได้วีซ่าเริ่มวันที่ 3 แต่แพทออกจากเมืองไทย วันที่ 2 แต่ประทับตราที่ตม.ที่นั่นวันที่ 3 ก็เข้าได้คะ...ในกรณีขากลับถ้าได้วันที่ 18 ยังไงต้องออกจากสวิสและประทับตรา ตม.วันที่ 18 แต่จะมาถึงเมืองไทยวันที่ 19 ก็ได้คะ ...ในกรณีนี้ ถ้าออกวันที่ 18 ไม่มีปัญหาคะ ....ขอให้เที่ยวให้สนุกนะคะ   

vivi_bowl

เมื่อกี่คุณเเฟน อ่านเจอในเวบสถานฑูตสวิส เค้าบอกว่า เราสามารถเดินทางได้สองเเบบคือวันที่ 1-17 เมษายน หรือ 2-18 คือให้มันอยู่ในช่วงเเค่สิบเจ็ดวันอ่ะค่ะ เซ็งเลยเพราะหาตั๋วไดเร็กของการบินไทยไม่ได้ของวันที่ สอง กับ สิบเจ็ด  เหลือเเต่ตั๋วทรานสิสซึ่งรอเครื่องเเบบว่านานมากกก เซ็งจริงๆเลยค่ะ

keerana

ลองเข้าเว็ปของสวิสแอร์ดูสิค่ะ เผื่อมีตั๋ว เราก้อชอบบินตรงเหมือนกัน www.swissair.ch

keerana

โทษค่ะ บอกเว็ปผิด www.swissair.com เมื่อกี้ลองเข้าไปยังมีที่ว่างค่ะ

Nantaree

ไม่ต้องงง ตกใจ หรือตื่นเต้นค่ะ  ;D ตามที่คุณแพทบอก ไม่ต้อง serious เรื่องจำนวนวัน ให้ดูวันที่ไปและกลับในวีซ่า  คุณบินเข้าสวิตได้ ตั้งแต่วันที่ 1 เป็นต้นไป แต่วันที่ 18 คุณต้องบินออกจากสวิตกลับไทยค่ะ วันที่ 18 เป็นวันสุดท้ายที่คุณอยู่สวิตได้ค่ะ
Nan

vivi_bowl

ขอบคุณนะค่ะ ตอนนี้โบว์ได้ตั๋วเเล้ว ของเอมิเรตค่ะ