มีschengen วีซ่าเข้าสวิต แต่บินไปลงมิวนิคได้ไหมคะ เพราะตั๋วถูกกว่า

Previous topic - Next topic

Nantaree

สวัสดีค่ะ รบกวนถามผู้มีประสบการเรื่องวีซ่าท่องเที่ยว schengen เราขอวีซ่าไปสวิต (ท่องเที่ยวแบบมีคนเชิญ) แต่เราบินไปลงมิวนิค (เยอรมัน) ได้ไหมคะ เพราะตั๋วถูกกว่า แล้วแฟนขับรถจากสวิตมารับที่มิวนิค  ปกติที่ผ่านจะบินลง Zurich แต่คราวนี้ตั๋วมันแพง เลยไปลงมิวนิค
เลยไม่ทราบว่า schengen visa บินลงเยอรมันได้ไหมคะ ขอบคุณค่ะ
nan

Gigi

Quote from: Nantaree on January 26, 2011, 10:40:10 PM
สวัสดีค่ะ รบกวนถามผู้มีประสบการเรื่องวีซ่าท่องเที่ยว schengen เราขอวีซ่าไปสวิต (ท่องเที่ยวแบบมีคนเชิญ) แต่เราบินไปลงมิวนิค (เยอรมัน) ได้ไหมคะ เพราะตั๋วถูกกว่า แล้วแฟนขับรถจากสวิตมารับที่มิวนิค  ปกติที่ผ่านจะบินลง Zurich แต่คราวนี้ตั๋วมันแพง เลยไปลงมิวนิค
เลยไม่ทราบว่า schengen visa บินลงเยอรมันได้ไหมคะ ขอบคุณค่ะ
nan

บินลงเยอรมัน แล้วไม่ต่อเครื่องเหรอค่ะ คือ จะ ออก ตม ที่มิวนิคเหรอ อันนี้ไม่แน่ใจนะค่ะ เพราะ ของพี่สาวเพื่อน เข้าสวิตไม่ไ้ เพราะ ขอไปฝรั่งเสศ ต้อรอ เกือยเดือน ถึงเข้าสวิตได้ ส่วนตัวถ้าไหนๆๆ ก็ ได้ วี แล้ว ก้ ยอมๆๆ จาย บินตรง ไม่ก้ บิน เปลี่ยนเครื่องแต่ลงซูริค ดีกว่าค่ะ เพราะ ไม่แน่ใจกด วี กว่าจะได้ มา ก้ ยาก อย่าเสียเวลากัย เผื่อ กฏกติกา แปลกก ที่เราไม่รู้ดีกว่านะ

ohmygod

Quote from: Nantaree on January 26, 2011, 10:40:10 PM
nan

สวัสดีค่ะคุณ Nantaree และสมาชิกทุกท่านค่ะ

จากประสบการณ์ที่เคยไปเที่ยวโดยมี schengen visa นะคะ คุณนันบินไปลงมิวนิคได้ค่ะเพราะเยอรมันก็เป็นประเทศในกลุ่มเชงเก้นเหมือนกัน (รายชื่อประเทศสมาชิกในกลุ่มเชงเก้น search ได้จาก google ค่ะ)สามารถลงเครื่องได้ค่ะไม่มีปัญหาใดๆค่ะ แต่ต้องขอเป็น Multiple Entries นะคะ อันนี้ยืนยันจากประสบการณ์จริงค่ะ เพราะคราวที่ไปคราวที่แล้วก็เข้าออกสวิส ฝรั่งเศส เยอรมัน เนเธอแลนด์ก็ไม่มีปัญหาอะไรค่ะ

โดยส่วนตัวก็เห็นด้วยนะคะกับการประหยัดค่าตั๋วเครื่องบินค่ะ อย่างตอนนี้เช็คราคาตั๋วบินตรง กับบินแบบต่อเครื่อง ราคาต่างกันเป็นหมื่นบาทค่ะ ก็คงเลือกต่อเครื่องอ่ะค่ะ เราเก็บเงินส่วนต่างไว้ทำอย่างอื่นได้อีกเยอะเลยอ่ะค่ะ

ohmygod ค่ะ

Nantaree

ขอบคุณค่ะ คุณ Ohmygod แฟนก็บอกว่าบินลงมิวนิคได้ค่ะ เพราะเป็น schengen visa
แต่เราไม่แน่ใจ เลยเข้ามา post ดู ค่ะเราขอ schengen visa แบบ multiple ตลอด
ใช่ค่ะประหยัดค่าเครื่องบินไปเยอะ อีกอยากบ้านแฟนอยู่ชายแดนสวิต ขับมามิวนิค ไม่นานค่ะ
nan

Jojo

ไม่ได้มีอะไรมาแนะนำ แต่เข้ามาเก็บข้อมูลค่ะ เผื่อจะขอวีซ่าแบบนี้ให้แม่บ้าง อยากจะพาแม่ออกไปเที่ยวประเทศอื่นใกล้ ๆ ด้วยอ่ะ ไหน ๆ ก็เสียค่าตั๋วเครื่องบินมาแล้ว จะได้เที่ยวทีเดียวหลายประเทศไปเลย  ;D

แล้วขอวีซ่าแบบเที่ยวเดียว กะแบบมัลติเพิล ค่าวีซ่าต่างกันมั๊ยค่ะ  ???

อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

ohmygod

Quote from: Jojo on January 27, 2011, 08:52:04 PM
ไม่ได้มีอะไรมาแนะนำ แต่เข้ามาเก็บข้อมูลค่ะ เผื่อจะขอวีซ่าแบบนี้ให้แม่บ้าง อยากจะพาแม่ออกไปเที่ยวประเทศอื่นใกล้ ๆ ด้วยอ่ะ ไหน ๆ ก็เสียค่าตั๋วเครื่องบินมาแล้ว จะได้เที่ยวทีเดียวหลายประเทศไปเลย  ;D

แล้วขอวีซ่าแบบเที่ยวเดียว กะแบบมัลติเพิล ค่าวีซ่าต่างกันมั๊ยค่ะ  ???

สวัสดีค่ะสมาชิกทุกท่าน

สวัสดีค่ะคุณ nan  แอนก็เคยซื้อตั๋วโปรโมชั่นจากเอเย่นเหมือนกันค่ะบางช่วงตั๋วโปรโมชั่นราคาถูกมากๆ แต่ไม่ได้ไปลงประเทศปลายทางที่เราจะไป ขาไปเพื่อนก็ขับรถไปรับเหมือนกัน ส่วนขากลับก็นั่งรถไฟกลับมาต่อเครื่องเองก็ยังถูกกว่ามากมายค่ะ ยังไงก็ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพนะคะ

สวัสดีค่ะคุณ Jojo ค่าธรรมเนียมในการขอวีซ่าแบบเที่ยวเดียวกับแบบ Multiple entrie ไม่ต่างกันนะคะ

ohmygod  ค่ะ

Nantaree

คุณแอน
nan ได้ตั๋วไปลง Zurich แล้วค่ะ แค่ 28,400 baht ของแอร์เบอร์ลิน แต่ไป 16 May นะคะ  โชคดีมากๆ ถูกมากและแฟนไม่ต้องขับรถยาวไกลไป Munich :D ก่อนหน้านี้ จองไปลง Munich ใน April 35,700 ค่ะ 
คุณ Jojo ขอ Multiple ดีกว่าคะ ไปได้หลายประเทศ