ใครเคยซื้อตั๋วให้เด็กอายุไม่ถึง 2 ขวบบ้างเอ่ย

Previous topic - Next topic

Jojo

สวัสดีค่ะ ขอถามเพิ่มอีกสักกระทู้

จะบินไปกะลูกชาย เดือนที่บินลูกก็ประมาณ 10 เดือนได้ คิดว่ามิสามารถนอนอยู่ในตะกร้าที่ทางสายการบินจัดไว้ให้ได้แล้ว เพราะมีประสบการณ์จากลูกสาวคนโต เลยกะว่าจะซื้อที่นั่งให้เค้าเลย ใครเคยทำแบบนี้บ้างค่ะ โทรไปถามทางสายการบินแล้วเค้าว่าให้ซื้อออนไลน์แล้วระบุเป็นตั๋วเด็กอายุ 2 ขวบขึ้น แต่ยังสงสัยว่า
- ตอนเช็คอินท์ จะมีปัญหามั๊ย เพราะอายุเด็ก กะประเภทตั๋วไม่ตรงกัน
- มีวิธีการซื้อแบบอื่นอีกมั๊ยที่จะประหยัดเงิน เพราะราคาตั๋วเด็ก แตกต่างกะตั๋วทารกมากเลย เพราะมันเกี่ยวข้องกับพวกประกันภัย อาหาร ฯลฯ สุดประสงค์อยากได้แต่ที่นั่งอย่างเดียวอ่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ  :-* :-*
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Lookjan

สวัสดีค่ะคุณโจ้ ลูกจันเคยมากับลูกสาวคนเล็กซื้อตั๋วเด็กเหมือนกัน ตอนที่มาเค้าอายุขวบครึ่งก็ไม่เห็นมีปัณหาอะไรตอนเช็คอิน
แต่ที่ลูกจันเดินทางนั้นมากับการบินไทย ไม่มีปัณหานั่งรวดเดียวถึงเลยไม่ต้องต่อเครื่อง นี่ยังคิดอยู่เหมือนกันว่าถ้ากลับ
ครั้งหน้านี้จะลองไปต่อเครื่องดู เพราะเด็กๆเค้าโตกันแล้วคงไม่ยุ่งยากอะไร อีกอย่างราคาถูกกว่ากันเยอะเลยค่ะ
อย่างคุณโจ้ถ้าไม่อยากจ่ายเงินแพงก็มีวิธีค่ะ คือซื้อตั๋วเด็กทารกธรรมดา แต่ตอนเช็คอินก็ขอที่นั่งติดหน้าต่างหนีไฟ
ตรงนั้นจะมีที่ว่างให้เราเอารถเข็นเล็กๆจอดใว้ได้เราก็เอาเค้านอนในรถนั้นแหละ นี่คือวิธีที่ง่ายที่ลูกจันเคยทํามาครั้งหนึ่ง
แต่กับการบินไทยนะ สายอื่นไม่รู้เหมือนกัน ::)

เอาล่ะจ้ะไม่รู้จะช่วยได้แค่ไหน แต่ก็บอกเท่าที่รู้นั้นแหละจ้ะ ;D
ยังไงก็ขอให้โชคดีในการเดินทางนะจ้ะ :)

กอล์ฟ

สวัสดีครับคุณ Jojo
สำหรับการนำเด็กเดินทางไปกับสายการบินพร้อมกับคุณนั้น
เด็กทารกแรกเกิดจนถึงอายุ 1ปีกับ11เดือนไม่จำเป็นต้องซื้อตั๋วให้เด็ก แต่เด็กต้องนั่งกับคุณแม่เท่านั้น
เด็กอายุตั้งแต่ 2ปีจนถึงอายุ 11ปี 11 เดือนต้องซื้อตั๋วด้วย แต่ในราคาครื่งเดียวครับผม
เด็กอายุ 12ปีต้องจ่ายเต็มราคาตั๋วครับผม

แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น เงื่อนไขนี้ไม่ได้ตายตัวนะครับ แล้วแต่สายการบินที่เราจะใช้บริการครับผม
ทางที่ดีที่สุดผมว่า เข้าไปดูในเว็บไซต์ของสายการบินที่เราจะบินไป ว่าเขามีเงื่อนไขสำหรับเด็กยังงัยจะดีกว่านะครับ
หรือว่าให้ส่ง email ไปถามสายการบินนั้น ๆ ไปเลย แล้วให้ทำการ print email ที่เขาตอบกลับมาเพื่อเป็นการ comfirm เกี่ยวกับเรื่องเด็กครับผม

แต่กรณีของคุณ Jojo ผมคิดว่าไม่จำเป็นต้องซื้อตั๋วให้ลูกตัวเล็กของคุณครับผม

Kanjana

ไม่ทราบว่าคุณโจ้ไปสายการบินไหนค่ะ พอดีเราก็กำลังจะกลับเมืองไทยเดือนเม.ยนี้นะค่ะ จองตั๋วเรียบร้อยแล้วของลูกชายตอนนั้นก็อายุหกเดือนกว่าๆไปสายการบินไทย โดยโทรไปสอบถามและขอจองตั๋วให้เด็กไม่ถึงสองขวบทางเจ้าหน้าที่จะส่งแบบฟอร์มมาให้ทางเมลล์  ราคาCHF  224.50ค่ะ หวังว่าคงเป็นประโยชน์นะค่ะ

Jojo

อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส