ใครเคยบินกะ Etihad Air บ้างเอ่ย

Previous topic - Next topic

Jojo

สวัสดีค่ะทุก ๆ คน

จะขอรบกวนหน่อยค่ะว่ามีใคร เคยบินกะ Etihad Air บ้างเอ่ย ตอนนี้ตั๋วถูกอ่ะตกคนละ 880 ฟรัง
พอดีจะหอบลูกชายหนี้กลับไทยกันสองคนแม่ลูก...หุหุ พูดเล่น  ;D คือจะบินกลับไปเมืองไทยกันสองคนแม่ลูกก่อน ส่วนสามีกะลูกคนโตบินตามไปตอนปิดเทอมนะคะ เลยอยากทราบว่า
- สายการบินเป็นไงบ้าง
- ต่อเครื่องที่สนามบินอาบู ดาบี เป็นยังไง ประมาณไหน
- สนามบินเจนีวาเป็นยังไง

ปกติบินแต่อิมิเรสต์ และก็ขึ้นที่ซูริคนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ  :-* :-*
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

orncm

สวัสดีค่ะ คุณโจ้
ทำไมตั๋วถูกจังคะ?แต่อรกำลังสนใจของ Emirates มันถูกกว่าการบินไทยกับสวิสแอร์หน่ะ จะไปสวิสอีกทีช่วง summer หน่ะค่ะ ไม่รู้ว่าช่วงนั้นตั๋วแพงหรือเปล่า ;D รู้สึกไม่ได้ช่วยตอบคุณโจ้เลยอ่ะ :) 

Jojo

ไม่เป็นไรค่ะคุณอร เข้ามาคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันก็ได้ ไม่ว่ากัน ;D

โจ้จะเดินทางกลับช่วงกันยาค่ะ ของ EtiHad ถูกมาก ๆ แต่ต้องไปขึ้นที่เจนีวา จากเมืองที่โจ้อยู่ก็นั่งรถไฟไปประมาณ 2 ชม.ถึงสนามบินเจนีวา ราคานี้สามารถเลื่อนตั๋วและคืนตั๋วได้แต่มีค่าธรรมเนียม  ;D
โดยส่วนตัวชอบสายการบินของพวกอาหรับ และก็ชอบบินแบบต่อเครื่อง ได้หยุดออกไปยืดเส้นยืดสาย เข้าห้องน้ำแบบสบาย ๆ นั่งนาน ๆ ได้ และก็ได้ออกไปเที่ยว ณ เมืองนั้น ๆ ที่หยุดสต๊อปโอเวอร์ด้วย ประมาณว่าเอาให้คุ้มซักหน่อย จ่ายค่าตั๋วทีเดียวเที่ยวมัน 2 ประเทศเลย..555

ครั้งนี้อยากไปต่อเครื่องที่อาบู ดาบี เพราะคุณสามีกะคุณลูกสาวเค้าจะออกไปเที่ยว เฟอร์รารี่เวิร์ล กันด้วยอ่ะค่ะ  ;D

aum

สวัสดีค่ะ คุณJoJo และคุณอร
           ปีที่แล้วอุ้มบินจากเจนีวาค่ะ สนามบินเล็กดีค่ะ เงียบได้อีก อุ้มไม่เคยบิน Etihad ตั้งแต่มาเหยียบสวิสเนี่ยก้อบินของQatarตลอดเลยค่ะ ถูกดีแล้วก้อรอต่อเครื่องไม่นานค่ะ ยิ่งบินจากเจนีวาก้อยิ่งถูกไปอีกค่ะ เหมือนได้บินฟรี อุ้มก้อชอบต่อเครื่องเหมือนคุณ JoJo เลยค่ะ เพราะถ้าบินตรงเนี่ยคงตายแน่เลยค่ะ เพราะเท้าจะชอบบวมไม่รู้มีใครเป็นเหมือนกันมั๊ยคะ ทั้งที่ยังไม่แก่ซะหน่อย ใครมีประสบการ์ณของสายการบินไหนดีมาช่วยแชร์ด้วยนะคะ  ;D

Wirat

สวัสดีคะคุณโจ้
ขอเข้ามาแชร์ประสบการณ์คะ เพราะรัตน์ใช้บริการแต่สายการบินนี้ตลอด แล้วนี่ก้เพิ่งจองกลับ ช่วงเดือน มีนา ถึง พค คะ อืทิแฮด เป้นสายการบินของ อิมิเรต คะ บริการดีใช้ได้ทีเดียว บินจากเจนีวา เป้นเครื่องแอรืบิส จาก อาบุดาบี เป้น โบอิง ทุกที่นั่งมีทีวี ให้ดุมีทั้งเกม วีดีโอ เพลงให้ฟังตลอดคะ การบริการ มีอาหารเครื่องดื่มให้ทานตลอดทาง แอรืฮอสเตส มีแอรืไทยทุกเที่ยวบิน ปีที่แล้วรัตนืเอาลุกไปครั้งแรก แอรืน่ารักมากๆ มาช่วยอุ้ม มาดุแลอย่างดี มีอาหารเด้กให้ ของเล่น ขวดนม มีแปลนอนให้เด้ก แต่ลุกรัตนืตัวโตเกินคะ นอนไม่ได้ นอกจากอาหารแจกแล้วยังมีถุงเท้า ผ้าปิดตา ที่อุดหุแจก ทุกเที่ยวบินเลยคะ
ส่วนสนามบิน เจนีวา เป้นสนามบินเล้กๆ คะ ไม่ต้องกลัวหลง สบายๆ คะ
ส่วนสนามบินที่อาบุดาบี ตอนนี้เปลี่ยนไปแล้วคะ เมื่อสองปีก่อนเล้กๆ เดี่ยวนี้ใหญ่มากๆ เดินปวดขาเลยคะ แต่เขามีรถเข็นบริการให้กรณีมีเด้กเล็กไปด้วย แต่ไม่ต้องห่วงคะ จนท บริการดีมากๆ ถ้าคุณหายไป เขาจะตามหาคุณจนเจอ แล้วจะอุ้มคุณขึ้นเครื่องเองคะ แปลนของสนามบินที่นี่ เหมือนกับที่อัมเตอดัมเปะคะ
ลองดูนะคะ มีคำถามอะไร ถามได้คะ เพราะใช้บริการมา หกปีนี้แล้วคะ กลับไทยทุกปีเลย

Lookjan

สวัสดีค่ะทุกคน :)
ได้ข้อมูลน่าสนใจมากๆเลยค่ะ ลูกจันบินแต่ของไทยแอร์ค่ะ แต่ตอนนี้อยากเปลี่ยนลองแอร์อื่นดูบ้าง
คุณWiratให้ข้อมูลดีมากเลยค่ะ เพราะลูกจันไปกันทั้งครอบครัวเลยต้องเช็คราคาเป็นพิเศษหน่อย
และอยากไปแบบประหยัด และก็บริการดีๆด้วยน่ะค่ะ  ;)
ขอบคุณทุกคนมากนะจ้ะ :-* 

Jojo

Quote from: Wirat on January 30, 2011, 04:30:50 AM
สวัสดีคะคุณโจ้
ขอเข้ามาแชร์ประสบการณ์คะ เพราะรัตน์ใช้บริการแต่สายการบินนี้ตลอด แล้วนี่ก้เพิ่งจองกลับ ช่วงเดือน มีนา ถึง พค คะ อืทิแฮด เป้นสายการบินของ อิมิเรต คะ บริการดีใช้ได้ทีเดียว บินจากเจนีวา เป้นเครื่องแอรืบิส จาก อาบุดาบี เป้น โบอิง ทุกที่นั่งมีทีวี ให้ดุมีทั้งเกม วีดีโอ เพลงให้ฟังตลอดคะ การบริการ มีอาหารเครื่องดื่มให้ทานตลอดทาง แอรืฮอสเตส มีแอรืไทยทุกเที่ยวบิน ปีที่แล้วรัตนืเอาลุกไปครั้งแรก แอรืน่ารักมากๆ มาช่วยอุ้ม มาดุแลอย่างดี มีอาหารเด้กให้ ของเล่น ขวดนม มีแปลนอนให้เด้ก แต่ลุกรัตนืตัวโตเกินคะ นอนไม่ได้ นอกจากอาหารแจกแล้วยังมีถุงเท้า ผ้าปิดตา ที่อุดหุแจก ทุกเที่ยวบินเลยคะ
ส่วนสนามบิน เจนีวา เป้นสนามบินเล้กๆ คะ ไม่ต้องกลัวหลง สบายๆ คะ
ส่วนสนามบินที่อาบุดาบี ตอนนี้เปลี่ยนไปแล้วคะ เมื่อสองปีก่อนเล้กๆ เดี่ยวนี้ใหญ่มากๆ เดินปวดขาเลยคะ แต่เขามีรถเข็นบริการให้กรณีมีเด้กเล็กไปด้วย แต่ไม่ต้องห่วงคะ จนท บริการดีมากๆ ถ้าคุณหายไป เขาจะตามหาคุณจนเจอ แล้วจะอุ้มคุณขึ้นเครื่องเองคะ แปลนของสนามบินที่นี่ เหมือนกับที่อัมเตอดัมเปะคะ
ลองดูนะคะ มีคำถามอะไร ถามได้คะ เพราะใช้บริการมา หกปีนี้แล้วคะ กลับไทยทุกปีเลย

ขอบคุณค่ะ คงตัดสินใจแล้วว่าจะไปกะสายการบินนี้ค่ะ ว่าแต่ว่า รถไฟ เอสเบเบ ของสวิสนี่ วิ่งเข้าไปในสนามบินเจนีวา เหมือนของสนามบินซูริคมั๊ยค่ะ เพราะจะบินวันธรรมดา สามีไม่ได้นั่งรถไฟไปส่งค่ะ แบ๊คแพ๊คไปกันเอง 2 คนแม่ลูก  ;D

BUAKAO

ลูปทรานซ่า ก็ถูกค่ะ ไปลงแฟงเฟริด์

Wirat

คุณโจ้คะ
รถไฟวิ่งไปสนามบินคะ เดินต่อไปอีกนิดเดียวเอง ลองดูนะคะ อาจจะได้เป็นลูกค้าประจำเหมือนรัตน์ อ้าาา ตอนนี้เขาลดราคาอยู่นะคะ บินไปไทย 785 ฟรังค์ คะ รัตน์จ่ายไป พร้อมลูก +ภาษี
942 ฟรังค์ ของคุณสามีคนเดียว 812 ฟรังค์ คะ

Lookjan

Quote from: Wirat on January 31, 2011, 02:51:45 PM
ตอนนี้เขาลดราคาอยู่นะคะ บินไปไทย 785 ฟรังค์ คะ รัตน์จ่ายไป พร้อมลูก +ภาษี
942 ฟรังค์ ของคุณสามีคนเดียว 812 ฟรังค์ คะ

ว้าว :o ราคาถูกมากๆเลยจ้ะ อยากไปบ้างจัง น่าสนใจมากๆค่ะ ;D

Jojo

สวัสดีค่ะทุก ๆ คน และขอบคุณค่ะสำหรับทุกคำแนะนำ

Quote from: Wirat on January 31, 2011, 02:51:45 PM
คุณโจ้คะ
รถไฟวิ่งไปสนามบินคะ เดินต่อไปอีกนิดเดียวเอง ลองดูนะคะ อาจจะได้เป็นลูกค้าประจำเหมือนรัตน์ อ้าาา ตอนนี้เขาลดราคาอยู่นะคะ บินไปไทย 785 ฟรังค์ คะ รัตน์จ่ายไป พร้อมลูก +ภาษี

ซื้อได้ถูกจังเลย โจ้ซื้อแล้วเรียบร้อยเมื่อคืนแต่ได้แพงกว่าอ่ะค่ะ โจ้กะลูกชาย ซื้อที่นั่งให้ลูกชายด้วย 1486.70 เดินทางปลายเดือนสิงหา กลับตุลา ส่วนสามีกะลูกสาว หยุดสต๊อบโอเว่อร์ 1 คืนที่อาบูดาบี 1524.70 เดินทางไป-กลับเดือนตุลา สามารถเปลี่ยนวันเดินทางกะคืนตั๋วได้แต่มีค่าธรรมเนียม ซื้อออนไลน์กะสายการบิน ....อิจฉาคุณวิรัตน์จัง ได้ถูกกว่าอ่ะ...หุหุ

Jojo

ลืมบอกไปค่ะ ราคาผู้ใหญ่ต่อคนประมาณ 880 ค่ะ

Wirat

สวัสดีคะ ทุกคน
รัตน์ซื้อผ่านเน็ต ของ ebookers คะ เพิ่งซื้อเมื่อวานซืน รัตนไป 22 มีนา กลับ 3 มิย นี้คะ ส่วนคุณสามีตามไป พค แล้วกลับพร้อมกัน เพื่อนรัตน์นั่งของลุฟทันซา เครื่องดีเลย์ไป 10 ชม แต่เขาบุํค รร ให้นอนคะ อีกคนนั่งของ แอร์เบอร์ลิน เขาบอกว่าที่นั่งแคบ (ชั้นประหยัด) รัตน์คนตังค์น้อยคะ อยากไปการบินไทยก็แพง แล้วต้องไปถึงซูริก แล้วอีกอย่างมีลูกเล็กไปด้วยเปลี่ยนเครื่องดีกว่าคะ ได้พักบ้าง
คุณโจ้คะ หากมีของเปราะบางแตกง่าย ต้องบอกแอร์ตอนเช็คอินนะคะ เขาจะดูแลให้ แล้วถ้าอยากได้ที่นั่งดีๆ แล้วเลือกได้ขอให้ไปเร็วนิดนึงคะ
อ้อ อีกนิดส์นีงคะ ไปสายการบินแขก ต้องทำใจว่าจะเจอคนโพกผ้าปิดหน้าปิดตานะคะ เหอๆๆๆๆๆๆ

Jojo

คุณรัตน์..ไปอยู่เกือบ 3 เดือนได้ตั๋วราคานี้ถือว่าถูกมากเลยนะคะ แต่เดินทางช่วงกลางปี กะปลายปีนี่ราคาตั๋วต่างกันจังเลย :-[
เมื่อวานก็เช็คดูของอีบุ๊คเกอร์ ราคาถูกกว่ากันประมาณ 150 แต่ไม่แน่ใจเรื่องตั๋วว่าจะคืนเงินหรือเลื่อนวันเดินทางได้หรือป่าวอ่ะ เลยไม่กล้าบุ๊คอย่างเวลาบุ๊คกะอีบุ๊คเกอร์เราจะรู้ได้ยังไงว่าเป็นตั๋วแบบไหนค่ะ คราวหน้าจะได้บุ๊คกะเว๊บนี้บ้างนะคะ ;D

ลูกของคุณรัตน์ถือพาสอะไรออกค่ะ ถ้าถือพาสสวิส จำเป็นต้องขอวีซ่าให้เด็กหรือป่าวเพราะไปเกิน 30 วัน  ??? เพื่อโจ้ไม่ต้องขอพาสไทยให้ลูกชาย เพราะตอนนี้เค้ามีพาสสวิสเรียบร้อยแล้วนะคะ

ชอบค่ะสายการบินแขก ไม่รู้เป็นไง ชอบเที่ยวเมืองแขกด้วยอ่ะค่ะ ดูไบนี่ชอบมาก ร้อนซะใจจริงๆๆ  ;D  นี่กะว่าคราวหน้ากลับเมืองไทย (รอลูกชายเดินได้)จะกลับไปกะเอติฮาดอีกหน อยากออกไปเที่ยวอาบูดาบีกะเค้าบ้าง ครั้งต่อไปก็จะลองไปกะตรุกีแอร์ไลน์-ออกไปเที่ยวอิสตัลบลู แล้วก็จะลองไปกะอียิปแอร์-ออกไปเที่ยวอียิป  ::) ::) เพราะราคาตั๋วถูกกว่าของคุณสวิสแอร์ กะคุณไทยแอร์ตั้งเยอะ โจ้คนตังค์น้อยเหมือนกันอ่ะค่ะ...หุหุ

Wirat

สวัสดีคะคุณโจ้ และทุกคนคะ
รัตน์บุ๊คตั๋วกะอีบุคเกอ ตรงหน้าแรกเขามีข้อมูลให้เรากรอกคะ วันเวลา สนามบิน จำนวนคน มีเด็กไหม อายุเท่าไหร่ แล้วตั๋วชั้นไหน แล้วก็มีประกันการเดินทางให้คะ ส่วนกรณีคืนเงินค่าตั๋ว กรณีนี้หากทางบริษัทเป็นฝ่ายยกเลิกการเดินทาง อันนี้เราได้เต็มๆอยู่คะ เพราะมีประกันให้ แต่กรณีหากเราเป็นฝ่ายยกเลิกเลื่อนเวลา พวกนี้ ไม่แน่ใจคะต้องอ่านในรายละเอียดของอิทิแฮดอีกทีนึง  แต่ของคุณโจ้ซื้อตรงจากทางอิทิแฮดรัตน์เห็นเขาจะมีช่องให้เลือก เป็นแบบฟิกซ์ กะแบบเปลี่ยนแปลงได้ ซึ่งราคาต่างกันมากมาย แต่หากเรารู้วันเวลาแน่นอน ก็จองแบบฟิกซ์ รัตน์ก็ใช้แบบนี้เหมือนกัน
ลูกชายรัตน์ถือพาสสวิสคะ ยังไม่ไปแจ้งเกิด หรอ ทำ พาสไทยให้เลย ก็อาทิตย์หน้าจะไปขอวีซาให้เขาคะ น้องยังแค่ 11 ด อยู่เลยคะ ของคุณโจ้ละคะ อายุเท่าไหร่แล้ว
เรื่องสายการบินแขก รัตน์ก็อยากหยุดพักเที่ยวระหว่างทางเหมือนกันคะ แต่ให้ลูกแข็งแรงกว่านี้ก่อน นี่เพื่งวิ่งได้คะ เตะบอลเป็นเอง เหอๆๆ อยากให้พูดได้ กินอาหารเก่งได้มากกว่านี้ก่อนคะ