การซื้อที่ดิน

Previous topic - Next topic

Kanya

สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ

พอดีได้อ่านข้อมูลเกี่ยวกับกฎหมายในการซื้อที่ดินสำหรับผู้ที่จดทะเบียนสมรสกับชาวต่างชาติก็มีข้อสงสัยอยู่บ้าง เพราะตอนนี้กำลังจะดำเนินเรื่องในการซื้อที่ดินต่อจากเพื่อน โดยเพื่อนได้มีชาวต่างชาติทำสัญญาเช่าที่ดินไว้ด้วย หากชาวต่างชาติต้องการที่จะเปลี่ยนแปลงสัญญาเช่าให้เหลือเท่าที่เพื่อนมีอยู่ได้หรือไม่ เพื่อที่สัญญาจะได้ไม่ผูกพันธ์มาถึงเราที่จะเป็นผู้ซื้อ

การเซ็นซื้อขายที่ดินจำเป็นหรือไม่ที่จะต้องมีผู้เช่าชาวต่างชาติและสามีชาวต่างชาติของถ้าหากมีเอกสารยินยอมเรียบร้อยแล้ว จะต้องไปเซ็นชื่อต่อหน้าเจ้าหน้าที่กรมที่ดิน หรือเซ็นเฉพาะระหว่างผู้ซื้อและผู้ขาย และในการโอนที่ดินจำเป็นต้องเป็นมาเซ็นพร้อมกันทั้งหมดหรือใหม่ เนื่องจากเพื่อแจ้งมาว่าจะต้องไปเซ็นต่อหน้าเจ้าหน้าที่ทั้งหมด

ส่วนสัญญาที่จะทำให้กับสามีชาวต่างชาตินั้น เราจะทำสัญญาตัวนี้ได้เมื่อไหร่(ระหว่งโอนที่ดินหรือไม่) แล้วถ้าเขาไม่ได้อยู่ในไทยจะทำอย่างไรได้บ้าง

ขอบคุณค่ะ

Gigi

เรื่องนี้ไม่ทราบเยค่ะ ติดต่อกรมที่ดิน จะ ดีกว่า อีกอย่างซื้อได้ ต้องก่อน จดทะเบียน หรือ เป้น สินก่อนแต่งอีก ส่วนผู้เช่า อันนี้ต้องดุ ที่ระยะเวลาอีก ว่า จะ ให้ เช่าต่อ หรือ เปลี่ยนแปลงสัญญา ก่อนได้ ไหม ขึ้นอยู่กับ สองฝ่ายตกลงนะค่ะ คิดว่า

ตุ้ม

สัญญาเช่าเดิมที่ทำนั้นได้ไปทำที่กรมที่ดินหรือเปล่าคะ  ถ้าทำที่กรมที่ดินผู้ซื้อจะต้องทำตามข้อตกลงเดิมที่เจ้าของเดิมได้ทำเอาไว้

การเซ็นสัญญาซื้อขายจะต้องให้คู่สมรสที่เป็นชาวต่างชาติเซ็นที่กรมที่ดินว่ายินยอมและรับรองว่าเงินที่ใช้ในการซื้อที่ดินนั้นเป็นเงินส่วนตัวของคู่สมรสที่เป็นชาวไทยแต่ผู้เดียว  เพื่อป้องกันไม่ให้ชาวต่างชาติมีสิทธิ์เป็นเจ้าของที่ดินในประเทศไทย  (คู่สมรสต่างชาติมีสิทธิ๋ที่จะรับมรดกที่ดินได้แต่ต้องขายภายในหนึ่งปี)  ที่ดินสำหรับบ้านพักต้องไม่เกิน 2 ไร่  ที่ดินทำการเกษรต้องไม่เกิน 10 ไร่

ถ้าคู่สมรสต่างชาติไม่สามารถไปที่กรมที่ดินดัวยตนเอง  สามารถทำได้โดยทำเอกสารยินยอมและรับรองแล้วให้สถาณฑูตไทยในต่างประเทศรับรองเอกสาร  (ติดต่อสอบถามกรมที่ดินของแต่ละจังหวัดก่อนเพราะบางแห่งไม่ยอมรับ เนื่องจากไม่เคยทำเรื่องเช่นนี้)