เดินเรื่องลูกมาสวิต รวมแม่มาเที่ยว

Previous topic - Next topic

pall

สวัสดีค่ะคุณปุ๊ก
 ดีใจมากจริงๆที่ได้รับข่าวจากคุณอีกครั้ง
 ยังนึกถึงคุณตลอดเวลาเลยว่าการเดินเรื่องของคุณไปถึงไหนแล้ว
 และดีใจจริงๆกับข่าวดีที่คุณบอกมาดีใจจริงๆ
 ที่คุณถามมานั้นคิดว่าไม่มีปัญหาหรอกค่ะ
 ก่อนไปคุณก็โทรไปนัดวันกับเขาก่อน..
 และคุณก็นำเอาเอกสารที่ได้รับมาไปยื่นต่อสถานฑูตสวิส
 ถ้าเอกสารหรือทุกสิ่งทุกอย่างพร้อมตามที่เขาต้องการ
 แค่ไม่กี่วันคุณก็ได้รับคำตอบแล้ว
 เหมือนที่บางคนได้รับมาแล้ว..
 อย่างที่คุณตุ้มบอกมาทูนี้นะคะ
 http://www.pallswiss.com/cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0041&board=lifestyle

เดี๋ยวรอให้คนอื่นๆที่ทำมาแล้วมาช่วยตอบด้วยค่ะ
 ขอบคุณมากสำหรับคำตอบทุกๆคำตอบค่ะ

ถ้าเรื่องเสร็จเรียบร้อยเป็นอย่างไร..
 คุณองุ่นมาช่วยส่งข่าวด้วยนะคะ
 เอาใจช่วยให้เสร็จไวๆนะคะ

ปุ๊ก

สวัสดีค่ะคุณ pall และทุกคน ๆ คนในนี้นะคะ  ตอนนี้การเดินเรื่องของปุ๊กค่อนข้างจะมาสดุดอีกแล้วล่ะค่ะ จึงอยากจะปรึกษานะคะ  พอดีเราได้รับเอกสารจากรัฐบาลที่นี่แล้ว และเขาได้ส่งไปที่สถานทูตสวิตในกรุงเทพฯ  ด้วย  แต่ในเอกสารเขาระบุวันที่เป็นเดือนพฤษภาคม ถึง เดือน กรกฎาคม  ในการรับวีซ่าสามเดือนนี้  ทั้ง ๆ ที่เราก็แจ้งไปว่าเราจะไปรับลูกมาเดือนตุลาคม  ปุ๊กก็เลยไม่รู้จะต้องทำยังงัยต่อคะ  แฟนก็บอกว่าให้โทรไปคุยกับทางสถานทูตสวิตที่กรุงเทพฯ ว่าจะเข้าไปรับเอกสารตัวนั้นและบอกกับเขาว่าลูกจะมากับเราเดือนตุลาคม  ก็ไม่รู้ว่าจะได้ความยังงัย  แถมยังพาสปอร์ตลูกปุ๊กก็ยังไม่ได้ทำ  ปุ๊กก็ไม่รู้จะเริ่มต้นยังงัยต่อค่ะ  เดี๋ยวเข้ามาเขียนต่อนะคะ  

pall

ใจเย็นค่ะค่อยๆคิดนะคะ
 เอกสารที่ส่งไปนั้นแฟนคุณCopyไว้หรือเปล่าคะ
 ถ้าเขาทำไว้..ก็ไปนำเอกสารใบนี้ไปสอบถามเขตที่อยู่
 และแจ้งเขาถึงข้อผิดพลาดเกี่ยวกับเรื่องนี้..ขอให้เขาช่วย
 เปลี่ยนแปลงข้อมูลเกี่ยวกับเดือนที่เขียนผิด
 ถ้าแฟนคุณไม่ได้Copyไว้ก็ขอเอกสารใบนั้นจากสถานฑูตคืนมา
 และนำมาแก้ข้อมูลเดือนใหม่..
 ตอนนี้คุณอยู่ที่สวิตฯโทรคุยกันข้ามประเทศ
 คงจะไม่ค่อยจะเข้าใจกันเท่าไรนัก
 ทางที่ดีให้แฟนคุณเขียนเมล์สั้นๆเกี่ยวกับเอกสารนี้ขอคืนมาแก้ไข
 เกี่ยวกับเดือนใหม่..จะดีกว่าไหมคะ
 พาสปอร์ตลูกของคุณก็ทำไว้เถอะค่ะเพื่อความสบายใจ
 ให้หมดไปทีละเปาะ..

ปุ๊ก

สวัสดีค่ะ คุณ pall และทุกคนนะคะ  วันนี้แฟนปุ๊กได้โทรถามไปที่เขต  ให้ก็แนะนำว่ารอให้ถึงเดือนกรกฏาคมก่อนแล้วค่อยโทรแจ้ง  และเขาจะออกใหม่ให้  เราก็คงต้องรอล่ะค่ะตามคำที่เขาบอกมา  ส่วนพาสปอร์ตลูกของปุ๊กที่เมืองไทย  ปุ๊กต้อ้งเป็นคนพาเขาไปทำเองค่ะไม่สามารถมอบอำนาจให้ใครทำแทนได้  รวมทั้งเรื่องการเปลี่ยนนามสกุลลูกด้วยค่ะ  ปุ๊กได้โทรถามไปทางเขตที่ปุ๊กอยู่ที่กรุงเทพฯ แล้วค่ะ  ปุ๊กต้องพาลูกไปทำด้วยตัวเอง  ปุ๊กก็ได้แต่หวังว่าเรื่องจะดำเนินไปได้ด้วยดี และราบรื่นค่ะ  ขอบคุณมากนะคะที่ให้กำลังใจและคำแนะนำทุกคนค่ะ  แล้วจะเข้ามาใหม่ค่ะ

แม่น้องติ๊ดตี่

เอ...แต่เท่าที่ทราบนะคะ  ถ้าเดินเรื่องเอาลูกมาอยู่ด้วย  ถ้าดำเนินเรื่องเสร็จ  เด็กต้องเดินทางเข้าสวิสภายในสามเดือนตั้งแต่เรื่องเสร็จเรียบร้อย  ไม่งั๊นต้องทำเรื่องใหม่ตั้งแต่แรกเลยคะ  เพราะเคยมีคนรู้จักเจอปัญหานี้นะคะ

แต่ว่ายังไงแล้วให้สามีโทรถาม และให้เขตยืนยันเป็นจดหมายให้ทราบแน่ ๆ อีกครั้งดีกว่านะคะ  ถ้าโทรไปแล้วอย่าลืมชื่อคนโทรด้วยนะคะ  เพราะว่าตอนนั้นเพื่อนก็เคยเจอปัญหาเรื่องโทรไปถาม  เค้าบอกว่าได้  แต่จริง ๆ แล้วทางสถานฑูตสวิสในไทยถือว่าสละสิทธิ์ไปแล้ว  เหมือนเป็นการขัดกันนะคะ  เพื่อนจึงต้องเดินเรื่องใหม่  ยังไงลองให้สามีโทรไปยืนยันอีกครั้งนะคะ  จริง ๆ เดินเรื่องใหม่ไม่ยาก  เพียงแต่ว่าเด่วเวลาเดินทางก็จะไม่ตรงกันอีกรอบ  ทำให้เสียเวลาไปใหญ่เลย.....โชคดีนะคะ

pall

สวัสดีจ๊ะตุ๊กตา
 ขอบใจมากจริงๆสำหรับข้อมูลและคำแนะนำที่มีประโยชน์มากจริงๆ
 และขอบคุณสำหรับการเสียสละเวลาที่ไม่ค่อยจะมี
 เพราะป้าเห็นแล้วว่าตุ๊กตายุ่งมากกับครอบครัวและงานที่ทำอยู่
 แต่ตุ๊กตาก็ยังเสียสละเวลาเข้ามาช่วยตอบให้กำลังใจ
 และคำแนะนำหลายๆอย่าง
 ที่มีประโยชน์กับคนอื่นๆ
 ขอบคุณอีกครั้ง

ปุ๊ก

สวัสดีค่ะ คุณ pall แม่น้องติ๊ดตี่ ขอบคุณมาค่ะสำหรับคำแนะนำ  สามีปุ๊กเขาก็โทรถามทางเขตที่นี่นะคะเขาก็บอกว่า  เดือนกรกฎาคมเขาจะทำเรื่องและส่งไปให้ใหม่ เพิ่มระยะเวลาอีกสามเดือน  ก็ต้องรอดูน่ะค่ะ  ก็ขอบคุณมากนะคะที่ให้กำลังใจ โชคดีเช่นกันค่ะ  แล้วมาคุยใหม่ค่ะลูกงอแงจัง

kun_k

สวัสดีค่ะ คุณปุ๊ก ดิฉันมีเรื่องรบกวนอยากให้คุณปุ๊กเล่าประสบการณ์ตอนที่ยื่นขอวีซ่าให้ลูกติดตามแม่ค่ะ คือขออนุญาติเล่านะคะ ตอนนี้ดิฉันก็ยื่นวีซ่าแต่งงานค่ะ และดิฉันก็ยื่นวีซ่าให้ลูกพร้อมกันกับดิฉันด้วย  ตอนนี้ลูกดิฉันอายุ 4 ขวบค่ะ และเขาก็ใช้นามสกุลพ่อเขา และดิฉันก็ไม่ได้จดทะเบียนและไม่เคยอยู่กับพ่อเขาด้วยค่ะ ตอนนี้ดิฉันยื่นเอกสารทุกอย่างหมดแล้ว และกำลังรอผลอยู่ค่ะ ดิฉันอยากทราบรายละเอียดค่ะ เพราะกรณีของคุณกับดิฉันเหมือนกันค่ะ แต่ต่างกันที่คุณไปอยู่สวิสก่อน และทำเรื่องลูกทีหลัง แต่ดิฉันทำเรื่องพร้อมกันเลย ดิฉันหวังว่าจะได้ฟังประสบการณ์ของคุณปุ๊กในเร็ว ๆ นี้ค่ะ ขอบคุณคุณปุ๊กล่วงหน้านะคะ 

Jojo

สวัสดีค่ะป้า Pall และทุก ๆ คน

เข้ามาให้กำลังใจป้าค่ะ คนเราต่างคนต่างความคิด ป้าไม่ต้องไปสนใจหรอกนะคะ ยังไงเว๊บของป้าก็มีประโยชน์ต่อพวกเราเสมอ ถ้าโจ้ได้รู้จักคนไทยที่สวิส ก็จะแนะนำเว๊บของป้าทุกครั้ง
บางครั้งโจ้ก็คิดนะคะ อยู่ดี ๆ ก็มาพิมพ์เล่าเรื่องโน้นเรื่องนี้ให้คนอื่นฟัง คนอื่นเค้าจะขำเราหรือป่าว แต่ก็คิดกลับกันว่าเราก็ได้ข้อมูลดี ๆ จากป้าและคนอื่น ๆ ที่เข้ามาแชร์ประสบการณ์ในเว๊บนี้ ดังนั้นเวลาเรามีประสบการณ์อะไรดี ๆ เราก็อยากจะบอกให้คนอื่นได้รู้บ้างค่ะ

อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส