เดินเรื่องลูกมาสวิต รวมแม่มาเที่ยว

Previous topic - Next topic

ปุ๊ก

สวัสดีค่ะพี่ๆ เพื่อน ๆ ทุกคนปุ๊กเข้ามาอ่านแต่ก็ไม่ค่อยได้เข้าค่ะ เลี้ยงลูกอ่อน พอดีมีปัญหาอยากถามพี่ ๆ มากเลยค่ะ เข้าไปถามที่กงศุลไทยบาเซิลไม่ค่อยกระจ่างเท่าไหร่ เขาอ้างว่างานเยอะ  คือปุ๊กอยากจะเอาลูกที่เมืองไทยตอนนี้ 11 ขวบ มาอยู่ด้วยที่นี่ และจะพาแม่มาเที่ยวด้วย 3 เดือน ปุ๊กจะต้องเดินเรื่องยังงัยบ้าง และปุ๊กต้องขอวีซ่ายังงัยให้ลูก และของแม่  และต้องใช้เวลาในการเดินเรื่องนานแค่ไหนค่ะ และอีกอย่างปุ๊กมีเวลาที่เมืองไทยแค่เดือนเดียว จะทันไหมคะสำหรับการเดินเรื่องนี้ ขอบคุณมากค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0053 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณปุ๊ก
 ทางเราจะพยายามช่วยตอบเท่าที่จะช่วยได้ด้วยความเต็มใจค่ะ
 ขอยืมคำพูดของคุณปุ๊กหน่อยนะคะคงไม่ว่ากันนะคะ
 ที่คุณบอกว่า

** เข้าไปถามที่กงศุลไทยบาเซิลไม่ค่อยกระจ่างเท่าไหร่ เขาอ้างว่างานเยอะ**

ป้าโดนมาด้วยตนเองเลยค่ะเมื่อไม่นานมานี้
 ป้าเจอคนไทยคนหนึ่งและหวังดีไปบอกเขาเรื่องเวบPallswiss
 คุณรู้ไหมคะว่าเขาพูดอย่างไรกับป้า
 เขาบอกว่าทำไมจะต้องมานั่งถามอะไรกับเวบบ้าๆบอๆไร้สาระ
 กับเวบที่คนไทยทำขึ้นมา...และคนไทย...(คำพูดเขียนไม่ได้)
 เขาบอกอีกว่า..ถ้ามีปัญหาอะไรก็ไปถามกับสถานฑูตโดยตรงเลย
 ไม่เช่นนั้นสถานฑูตจะมีและตั้งไว้ทำไม..
 สถานฑูตหรือที่อื่นๆ..ก็บอกว่าช่วยคนไทยอยู่แล้ว
 และเขายังใช้คำพูดที่ยอมรับว่าทำให้ป้าสะอึกมากอีกหลายคำ
 แต่ไม่ขอนำมาเขียน...
 มีคนไทยอีกมากที่ป้าเจอนะคะ..เขาใช้คำพูดไม่ค่อยดี
 และบอกว่า...เขาไม่โง่หรือมานั่งทำเวบช่วยคนไทย
 หรือให้ข้อมูลหรอกเพราะคนไทยทำไปก็เสียเวลา
 คนไทยช่วยแล้ว..ก็ตกเป็นขี้ปาก..และพอเขาหายทุกข์ก็ถีบหัวส่ง..
 สู้มาหาความสุขใส่ตัวเขาดีกว่า
 ...ต้องขอโทษคุณปุ๊กด้วยนะคะที่เข้ามาบ่นกับคุณ..
 เผอิญปัญหาอันนี้ป้าประสบด้วยตนเองพอดีเลยค่ะ
 เลยนำมาบอกให้คุณรู้ว่า...ป้าเองก็โดนคนไทยว่ามา
 ซึ่งไม่เกี่ยวกับสถานฑูตหรอกค่ะ  เดี๋ยวจะเข้าใจผิด
 เพราะเขาบอกว่าสถานฑูตหรือที่อื่นๆมีตั้งไว้ทำไม
 ถ้ามีปัญหาก็ไปถามได้เลยไม่ตอ้งมานั่งถามคนไทยด้วยกัน
 และเขาไม่มานั่งทำอะไรไร้สาระแบบนี้หรอก

ขอตอบปัญหาของคุณเป็นข้อๆนะคะ

**คำถาม**
 จะพาแม่มาเที่ยวด้วย 3 เดือน ปุ๊กจะต้องเดินเรื่องยังงัยบ้าง และปุ๊กต้องขอวีซ่ายังงัยให้ลูก และของแม่ และต้องใช้เวลาในการเดินเรื่องนานแค่ไหนค่ะ และอีกอย่างปุ๊กมีเวลาที่เมืองไทยแค่เดือนเดียว จะทันไหมคะสำหรับการเดินเรื่องนี้ ขอบคุณมากค่ะ

**คำตอบ**
 เกี่ยวกับการขอวีซ่าให้คุณแม่ของคุณ...
 ป้าคิดว่าคุณควรจัดการเรื่องนี้ให้เรียบร้อยที่สวิตฯ
 ก่อนคุณจะเดินทางไปเมืองไทยจะดีกว่า
 ถ้าคิดจะเชิญคุณแม่คุณมาเมื่อไรก็เขียนจดหมายเชิญส่งไปเลย
 พอไปเที่ยวที่เมืองไทยก็เดินทางไปรับ
 คุณแม่ของคุณมาสวิตฯพร้อมกับคุณได้เลย
 กำหนดวันเดินทางวันเดิยวกับที่คุณเดินทางกลับสวิตฯ

เกี่ยวกับการเดินเรื่อง..ว่าจะต้องทำอย่างไรบ้าง
 และใช้เวลาทำนานแค่ไหน...
 คุณลองเข้าไปอ่านดูที่นี่
 คุณจิ๋วจิ้ว ได้เขียนแนะนำการทำไว้อย่สงละเอียดแล้ว
 ถ้าคุณแม่คุณทำเองเขียนเองไม่ได้..หาคนไปเป็นเพื่อน
 ไปช่วยกรอกข้อความทำให้ก็ได้นะคะ

http://www.pallswiss.com/cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0041&board=lifestyle

**คำถาม**
 คือปุ๊กอยากจะเอาลูกที่เมืองไทยตอนนี้ 11 ขวบ มาอยู่ด้วยที่นี่

**คำตอบ**
 คุณต้องไปยื่นทำเรื่องเกี่ยวกับลูกชายคุณ(ติดตามมารดา)
 กับเขตที่คุณอยู่...ก่อนอื่นคุณกับแฟนต้องพูดคุยเกี่ยวกับเรื่องนี้
 ให้เรียบร้อยก่อนนะคะจะได้ไม่มีปัญหาทีหลัง
 เพราะเขาต้องเซ็นต์รับรองเกี่ยวกับเรื่องนี้
 และการยื่นเรื่องขอเกี่ยวกับเรื่องนี้ขึ้นอยู่กับเขต
 ว่าต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง...คุณและสามี
 มีความพร้อมต่อการนำบุตรของคุณเข้ามาอยู่ด้วยหรือไม่
 และการตัดสินใจขึ้นอยู่กับเขตที่อยู่ด้วยค่ะ
 คุณควรไปสอบถามทางเขตที่อยู่ว่าเขาต้องการเอกสาร
 อะไรบ้างนะคะเพื่อข้อมูลที่ถูกต้องอย่างแท้จริง

เดี๋ยวรอคุณแม่ที่เคยนำบุตรมาอยู่ด้วยที่นี่
 อาจจะได้ข้อมูลและคำแนะนำที่ดีกว่า
 เพราะเคยทำยื่นเรื่องการขอบุตรติดตามมารดามาแล้ว
 ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะสำหรับข้อมูล

เกตุ

ไม่เกี่ยวกับคำถามเกตุไม่เคยทำวีซ่าพวกนี้ แต่อยากบอกป้าว่ายังมีอีกหลายคนที่เขาชื่นชมเวปป้าค่ะ ตอนเกตุมีปัญหาก็มีป้าคอยให้กำลังใจมาตลอด ขอบคุณป้ามากๆเลยนะคะ

ปุ๊ก

ขอบคุณป้ามากนะคะที่ให้คำแนะนำ  ปุ๊กก็จะพยายามเดินเรื่องตามที่ป้าแนะนำ  ส่วนเรื่องเขตที่ปุ๊กอยู่สามีปุ๊กเขาก็ได้สอบถามรายละเอียดไว้เหมือนกันค่ะ  รบกวนถามป้าและผู้รู้นะคะพอปุ๊กไปเมืองไทยปุ๊กต้องขอวีซ่าให้ลูกด้วยหรือเปล่าค่ะ  และเป็นวีซ่าประเภทไหนคะ
 ป้าคะอย่าไปไส่ใจเลยค่ะกับคำพูดไร้สาระกับคนไทยคนนั้น  ก็คงเป็นเพราะเขาไม่มีปัญญาเข้ามาเล่นเน็ต หรือเข้ามาในเว็บของป้ามากกว่า  เลยพูดจากวนประสาท  ปุ๊กเจอบ่อยมากเลยยิ้มให้เขาไม่ยิ้มตอบ  ทักทายสวัสดีค่ะ แค่ยิ้มตอบแหยะ ๆ เซ็งเลย
 ปุ๊กก็ตั้งใจว่าจะกลับไปรับลูกเดือนกันยายนค่ะ  และจะไปเดินเรื่องให้ลูกกับแม่มาด้วยแต่ก็ไม่รู้จะทันหรือเปล่า  คิดว่าถ้าไม่ทันติดตามมาด้วยก็กะว่าจะให้แม่กับลูกตามมาทีหลัง  ก็ติดตรงที่แม่ปุ๊กอ่านเขียนภาษาไทยก็ไม่ค่อยได้  ไม่รู้จะพากันมาได้หรือเปล่ายายหลาน  ยังงัยก็ขอบคุณมากนะคะ  อย่าซีเรียสเลยค่ะ

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณ Pall อย่าไปถือสากับเสียงนกเสียงกาค่ะ  ทำดีเข้าเอาไว้  ลูกบ้านทุกคนเข้าใจและซึ้งในน้ำใจของคุณที่ได้สละเวลาและเงินทองเพื่อให้บ้านนี้ได้เป็นที่พักร้อนหรือมาสังสรรหรรษากัน  แม้กระทั่งเวลาที่คุณเองไม่มีเวลาเพราะปัญหาต่างๆเรื่องสุขภาพและอุบัติเหตุของคุณลุง  คุณก็พยายามประคับประคองบ้านนี้มาตลอด

เกตุ  ป้าว่าเราช่วยกันถอนสายบัวและตบมือให้คุณ Pall ดีมั๊ย

คุณปุ๊กคะ ก่อนไปเตรียมเอกสารทุกอย่างติดตัวไปให้พร้อมนะคะ อย่าลืมถ่ายเอกสาร Family Book ไปดัวย ถ้าไปพร้อมกับสามีก็ชวนเค้าไปสถาณฑูตดัวยกัน  ไม่ทราบว่าคุณปุ๊กอยู่รัฐไหน  ถ้าเป็นซูริคจะสะดวกเพราะไม่ต้องต่อเครื่องอีก  คนที่ไม่รู้หนังสือหรือเด็กก็เดินทางเองได้ค่ะ  แจ้งขอความช่วยเหลือจากสายการบินตอนซื้อตั๋วและย้ำก่อนออกเดินทางอีกครั้งนะคะ  ทางสายการบินจะช่วยเหลือเรื่องนี้ค่ะ  ขอให้คุณโชคดีได้พาลูกมาอยู่ดัวยไวๆ  และได้พาแม่มาเที่ยวด้วย

ปุ๊ก

ขอบคุณ ตุ้ม และ ป้า pall  มากนะคะ สำหรับปุ๊กอยู่รัฐบาเซิลค่ะ  และสายการบินที่จองกลับเมืองไทยก็สายการบิน Lufthansa เยอรมัน ติดตรงที่ไปต่อเครื่องที่ ฟรังค์ฟรุ๊ค อีก ก็กลัวเวลาแม่เดินทางกลับคนเดียวจะหลงอีก  ก็คิดอยู่เหมือนกันปุ๊กจะทำยังงัยดี  หรืออาจจะให้แม่กับลูกตามมาทีหลังกับสายการบินไทย  คุณตุ้มพอรู้ไหมคะกับสายการบินอื่นเขาจะดูแม่เราให้ไหมถ้าเราย้ำกับคนขายตั๋ว  และเราต้องจ่ายค่าบริการเพิ่มหรือเปล่า เท่าไหร่คะ  ขอบคุณมากค่ะ

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

คุณปุ๊กค่ะ ถ้าคุณเดินเรื่องเอาลูกกับแม่มาเที่ยว ก็เดินเรื่องแบบวีซ่าเยี่ยมญาติ  

ป้าเพลาค่ะ คนไม่เห็นพระท่านเห็น
 ทำเท่าที่เราทำได้ เป็นเท่าที่เราเป็นได้ ไม่ผิดต่อใคร ไม่เดือดร้อนใคร เราตั้งใจไว้อย่างไรเราก็ทำต่อไป ท่าผ่านมาป้าทำดีที่สุดจริงๆค่ะ

ตุ้ม

คุณปุ๊กคะ  การบริการนี้เป็นการบริการของสายการบินค่ะ  ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม  คุณแม่อายุมากหรือเปล่าคะ  ถ้าพอสมควรก็ควรจะขอรถเข็นยิ่งทำให้สะดวกมากขึ้นไปอีกเพราะไม่ต้องกังวลเรื่องการรับกระเป๋าเดินทางตอนมาถึงสนามบินทั้งสองประเทศ ถ้าคุณอยากจะให้คุณแม่สะดวกใจขึ้นเพราะจะได้ฟังภาษาไทยจากพนักงานไทยบนเครื่องก็ลองให้มาสายการบินไทยซิคะ  คนที่ไปส่งคุณแม่คุณปุ๊กกับลูกของคุณก็อาจจะช่วยเหลือเพิ่มเติมได้โดยการฝากฝังมาดัวยกับผู้โดยสารไทยอีกขั้นหนึ่ง  คนไทยเราไม่ทิ้งกันหรอกค่ะมีน้ำใจเอื้ออารีไมตรีต่อกันเสมอ

ปุ๊ก

สวัสดีค่ะ ก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกคนค่ะ  อยากรบกวนถามต่อค่ะ คือว่าตอนนี้ลูกชายเขาใช้นามสกุลพ่อเขา  แต่ปุ๊กกับพ่อเขาไม่ได้จดทะเบียนกัน  พ่อเขาไม่ได้รับผิดชอบอะไรและลูกตอนนี้อยู่กับตายาย  ปุ๊กอยากรบกวนถามดังนี้ค่ะ
 1. ปุ๊กอยากดำเนินเรื่องเปลี่ยนนามสกุลมาเป็นนามสกุลปุ๊กก่อน ต้องเดินเรื่องยังงัยค่ะ
 2. เอกสารที่ปุ๊กต้องทำให้ลูกเพื่อติดตามแม่มากมีอะไรบ้าง และต้องขอได้ที่ไหน
 ยังงัยปุ๊กก็ต้องขอโทษด้วยนะคะที่รบกวนพี่ ๆ เยอะเลย ปุ๊กเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไร  ปุ๊กก็พึ่งมาอยู่ที่นี่ได้ปีกว่าเอง ขอบคุณมากค่ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณตุ้ม

คุณกับสามีไม่ได้จดทะเบียนสมรสกันดังนั้นคุณจึงมีสิทธิ์
 ในตัวของลูกคุณคนเดียว

**คำถาม**
 1. ปุ๊กอยากดำเนินเรื่องเปลี่ยนนามสกุลมาเป็นนามสกุลปุ๊กก่อน ต้องเดินเรื่องยังงัยค่ะ

**คำตอบ**
 ไปยื่นเรื่องสอบถามขอเปลี่ยนแปลงนามสกุลลงในทะเบียนบ้าน
 จากเขตที่คุณอยู่..
 ลองให้ญาติพี่น้องไปสอบถามว่าควรจะทำอย่างไรบ้าง
 หรือต้องยื่นคำร้องอะไรบ้าง
 **เพื่อความถูกต้องแม่นยำของข้อมูลทั้งหลาย**
 .............และในกรณีย์ที่คุณอยู่ต่างประเทศ
 สามารถมอบใบมอบอำนาจทำงานแทนกันได้ไหม..
 (สอบถามมาให้ละเอียดจะได้ไม่เสียเวลา)
 (บางครั้งคุณต้องทำอะไรบางสิ่งบางอย่างเพื่อความก้าวหน้าของเรื่อง..จะได้ไวหรือเรียบรอ้ยเร็วขึ้น)

**คำถาม**
 2. เอกสารที่ปุ๊กต้องทำให้ลูกเพื่อติดตามแม่มากมีอะไรบ้าง และต้องขอได้ที่ไหน

**คำตอบ**
 ลองเข้าไปอ่านข้อมูลที่นี่ดู

http://www.eda.admin.ch/bangkok_emb/t/home/visa.ContentPar.0014.UpFile.tmp/dc_060323_familyreun_t_.pdf

รอคนที่มีข้อมูลที่แม่นยำและรู้ดีเกี่ยวกับเรื่องนี้เข้ามาช่วยตอบ
 หรือคนที่มีประสบการณ์หรือเคยทำเกี่ยวกับการเปลี่ยนนามสกุล
 เข้ามาให้ข้อมูลเพิ่มเติมด้วย..
 ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณปุ๊ก  ไม่เคยมีประสบการณ์จากการนำลูกมาเปลี่ยนนามสกุลแต่พอดีไปอ่านพบข้อความนี้เข้า  คิดว่าคงอาจจะเป็นประโยชน์กับคุณปุ๊กบ้างไม่มากก็น้อย

คุณปุ๊กจะให้สามีรับลูกเป็นบุตรบุญธรรมหรือเปล่าคะ  ถ้าใช่ก็เปลี่ยนเป็นนามสกุลสามีใหม่เลยค่ะไม่ต้องไปเปลี่ยนเป็นนามสกุลเดิมของคุณ  แต่ข้อสำคัญคือคุณจะต้องให้พ่อของเด็กเซ็นยินยอมก่อนถึงแม้ว่าคุณจะหย่าขาดจากสามีเดิมแล้วและคุณมีสิทธิในการปกครองลูก  เพราะคุณมีแค่อำนาจปกครองลูกเท่านั้นและลูกยังไม่บรรลุนิติภาวะ  แต่ถ้าพ่อของเด็กไม่ยินยอมก็ต้องฟ้องร้องให้ศาลสั่ง  การเปลี่ยนนามสกุลสามารถใช้ระบบออนไลน์ได้แต่ทางที่ดีคุณควรกลับไปทำเรื่องที่ภูมิลำเนาเดิม  เพื่อสะดวกในการหาบุคคลยืนยันไม่ว่าจะเป็นผู้ใหญ่บ้านหรือญาติพี่น้องขึ้นอยู่กับว่าทางอำเภอจะขอให้มีบุคคลยืนยันหรือไม่  คุณควรเตรียมเอกสารไปให้พร้อม มีบัตรประจำตัวประชาชน  ทะเบียนบ้านของทั้งสองฝ่ายและสูติบัตรของลูกดัวย  ขอให้โชคดีค่ะ

pall

ไม่ทราบคุณปุ๊กยังเข้ามาอ่านอยู่อีกหรือเปล่า

**อยากแนะนำเกี่ยวกับเอกสารต่างๆ**
 อย่าลืมเอกสารสำคัญที่ต้องใช้
 สำหรับการใช้สำหรับยื่นเรื่องการขอนำบุตรติดตามมาอยู่ด้วย
 1.สูติบัตร...
 2.ใบปกครองบุตรที่ระบุว่าคุณมีสิทธิปกครองบุตรแต่เพียงผุ้เดียว
 ..เอกสารนำมาแปลเป็นภาษาเยอรมันเพื่อยื่นคำร้อง

และเหตุผลที่สำคัญต่อคำยื่นคำร้องขอนะคะ
 คิดว่าควรจะเป็นการอ้างถึงความสัมพันธ์ใกล้ชิด
 ผูกพันธ์ของความเป็นแม่ลูก..ซึ่งจะดูมีเหตุผล
 ที่น่าตัดสินใจได้ง่ายกว่าเหตุผลอย่างอื่นๆ
 เพราะความรักอยากอยู่กใล้ชิดกันของคนเป็นแม่และลูก
 เป็นเหตุผลที่ดีที่สุด

อย่างไรก็ตามอยากให้คนที่เคยทำเรื่องยื่นขอ
 บุตรให้ติดตามาอยู่ด้วยเข้ามาช่วยเขียน
 เอกสารและการยื่นทำเป็นข้อมูล
 เพื่อเป็นวิทยาทานแก่คนอื่นๆ...

ปุ๊ก

ขอบคุณ คุณพอล คุณตุ้ม และทุกคนสำหรับคำแนะนำค่ะ  ส่วนสามีเดิมของปุ๊กที่เมืองไทยเราไม่ได้จดทะเบียนกันค่ะคุณตุ้ม  และเราก็ไม่เคยอยู่ร่วมกัน  ลูกเกิดมาอยู่ในความดูแลของปุ๊กแต่เพียงผู้เดียว แล้วปุ๊กต้องตามตัวเขามาเซ็นต์ยินยอมด้วยหรือค่ะสำหรับการขอเปลี่ยนนามสกุลลูก  และสามีของปุ๊กที่นี่เขาก็จะรับลูกปุ๊กเป็นบุตรบุญธรรม  ต้องขอโทษค่ะที่ถามอีกยาว  กรณีอย่างนี้ปุ๊กต้องหาตัวเขามาเซ็นต์ด้วยหรือค่ะ  ไม่รู้อยู่ส่วนไหนของโลก  และคงไม่มีปัญญาติดตามตัวแน่นอนค่ะ  และตอนนี้สามีของปุ๊กก็ยื่นเอกสารไปที่รัฐบาลที่นี่  ที่หน่วยงานสำหรับเรื่องนี้แหล่ะค่ะ  ตอนนี้เรารอคำตอบอยู่ค่ะผ่านหรือไม่  ที่ยื่นไปก็มี ใบเกิดลูก สำเนาทะเบียนบ้าน และเอกสารของปุ๊กมี  ใบรับรองโสดที่ใช้ตอนแต่งงานพอดีเราลองยื่นสำหรับเอกสารที่เราพอมีก่อนน่ะค่ะว่าผ่านหรือเปล่า  ขอบคุณมาค่ะ  จะเข้ามาใหม่ค่ะ

pall

ดีใจที่ได้ยินข่าวของคุณอีกครั้ง
 ได้ผลอย่างไรอย่าลืมมาส่งข่าวอีกนะคะจะรอฟัง
 และเอาใจช่วยค่ะ

ปุ๊ก

สวัสดีค่ะคุณ pall และทุก ๆ คนนะคะ  วันนี้ปุ๊กได้รับเอกสารจากหน่วยงานราชการที่เขาออกหนังสือให้แล้วค่ะ  แฟนบอกว่าเรานำเอกสารตัวนี้ไปยื่นที่สถานฑูตสวิตในเมืองไทยเพื่อรับวีซ่าได้เลย  แต่ปุ๊กก็อยากขอถามนิดหนึ่งนะคะว่า ถ้าทางรัฐบาลที่นี่ออกเอกสารรับรองให้ลูกปุ๊กแล้วเราสามารถยื่นเพื่อรับวีซ่าได้เลยเหรอค่ะ  ทางสถานฑูตเขาจะให้เราส่งมาที่สวิตก่อนแล้วให้เรารอหรือเปล่าคะ  เพราะทางสถานฑูตพี่ ๆ ก็คงรู้เจ้าหน้าที่ที่นั่นค่อนข้างจะเรื่องมาก  แต่ปุ๊กก็อยากจะได้รับคำแนะนำจากพี่ ๆ นะคะ ว่าขั้นตอนต่อไปปุ๊กต้องทำอย่างไรบ้างคะ  เมื่อได้รับเอกสารอนุญาติจากสวิตแล้วน่ะคะ  ขอบคุณมาค่ะ