โอนเงินจากประเทศไทยไปสวิสเซฮร์แลนด์ มีช่องทางไหนสะดวก บ้างครับ

Previous topic - Next topic

thai.av

สวัสดีครับ ท่านผู้ดูแลแวบ (ไม่แน่ใจว่าคือ ป้า pall หรือปล่าวครับ) และเพื่อนๆ สมาชิกเวบบอร์ดแห่งนี้ ผมชื่อหนึ่ง นะครับอยู่ในประเทศไทยครับ เป็นวิศวกรทางด้านระบบ ภาพและระบบเสียง ผมมีคำถาม อยากจะให้ผู้ที่เป็นสมาชิก หรือผู้ที่เข้ามาอ่านคำถามของผมช่วยแนะนำด้วยครับ

ถ้าผมต้องการโอนเงินจากประเทศไทย ไปยังประเทศ สวิส เพื่อลงทุนในตลาด ลงทุนของ สวิส มีช่องทางไหนบ้างครับที่ผมสามารถทำได้ ผมเคยไปถามที่เคาท์เตอร์ ธนาคารกรุงเทพ พนักงานแจ้งว่าถ้าจะโอนเงินไปต่างประเทศต้องมีเอกสารยืนยันว่าเราโอนไปเพื่ออะไร ถ้าไม่มีเอกสารดังกล่าวทางธนาคารจะไม่ดำเนินการให้ครับ มีท่านใดมีประสบการณ์ บ้างครับ ผมต้องการลงทุนในตลาดต่างประเทศบ้างแต่มีปัญหาเวลาโอนเงินออกไปลงทุนครับ แต่เวลาเอาเงินเข้าบัญชีในประเทศไทยไม่มีปัญหาครับ ง่ายมาก

คำถามอีก 1 ข้อนะครับ ผมขอความกรุณา คนไทยที่อยู่ในประเทศ สวิสเซอร์แลนด์ รบกวนเช็คว่า สถาบันการเงิน ที่ผมแจ้งไว้ด้านล่าง มีอยู่จริงใน สวิชเซอร์แลนด์ไหม ผมต้องการเช็คข้อมูลก่อนที่จะลงทุนครับ

รายละเอียดและที่อยู่ของ MIG BANK

M I G BANK
14, Routes des Gouttes d'Or
2008 Neuchatel - Switzerland

Toll Free Number:

+800 644 000 00
+800 (MIG) 000 00

View all phone numbers per country...

Main Phone:
   +41 32 722 81 00
Fax:   +41 32 722 81 01
Web:   www.migbank.com

ต้องขอขอบคุณมากนะครับ จะรอฟังคำตอบนะครับ

หนึ่ง
นักลงทุนอิสระ Thailand

Jojo

สวัสดีค่ะ

การโอนเงินออกนอกประเทศไทยค่อนข้างยุ่งยากค่ะ ขนาดสามีจะโอนเงินตัวเองจากเมืองไทยกลับมาสวิส ยังทำไม่ได้ (แบงค์ม่วง)
เจ้าหน้าที่ธนาคารบอกว่าต้องบอกเหตุผลว่าเอาเงินโอนไปทำอะไร พอสามีบอกว่าให้ลูกเรียนหนังสือ ก็ถามหาเอกสารของโรงเรียน
จนสามีโมโห และสงสัยว่าเงินของเค้าแท้ๆ มันจะมาบังคับอะไรหนักหนา สุดท้ายแบงค์ก็เลยแนะว่าให้โอนไปให้ภรรยาไทย ซึ่งมีถิ่นที่อยู่ถาวรที่สวิส แต่แปลกมั๊ยให้เหตุผลดังกล่าวแต่โอนเข้าบัญชีสามี กลับโอนได้อ่ะ...งงงงงงงง  ???
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส