News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ใครอยู่ Zurich บ้างคะ

Previous topic - Next topic

Nantaree

สวัสดีค่ะ  ใครอยู่ Zurich บ้างคะ ว่าจะไปตะลอนออนทัวร์ Zurich กับเพื่อนรักสักหน่อยในเดือน มิย.สักหน่อย อยากรู้จักเพื่อนคนไทยที่ Zurich เผื่อใครเหงาๆ อยากมีเพื่อนเพิ่ม เข้ามาคุยกันได้นะคะ
Nan

keerana

หวัดดีจ้า ชื่ออ้อมนะจ๊ะ อยู่คันโตนซูริคจ๊ะ ยินดีที่ได้รู้จักนะค่ะ

Nantaree

สวัสดีค่ะคุณอ้อม  Zurich ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ รูปลูกสาวหรือเปล่าคะ น่ารักจัง
Zurich มีไรน่าเที่ยวบ้างคะ ตอนนี้เราอยู่ กทม. จะไปเยี่ยมแฟนเดือนเมย.ค่ะ
คุณอ้อมทำงานหรือเป็นแม่บ้านอยู่บ้านค่ะ
Nan

keerana

ใช่แล้วจ๊ะ ลูกสาวอ้อมเอง ตอนนี้ได้ขวบครึ่งแล้วแหละ กำลังซน ที่ซูริคมีหลายที่เหมือนกัน โบสถ์ ทะเลสาป เมืองเก่า แล้วก้อแหล่งช้อป เมืองใกล้ๆกับซูริคก้อน่าเที่ยว เช่น Luzern St.gallen Basel Interlaken รถไฟที่น่ี่สะดวก แล้วก้อเร็ว  แต่ละเมืองเที่ยวแบบวันเดียวได้
ตอนนี้อ้อมเรียนภาษา เลี้ยงลูก เป็นแม่บ้าน บางที่ก้อรับจ๊อบเล็กๆน้อยๆ แต่อ้อมจะกลับไทยสิ้นเดือนกุมภา ไปประมาณเดือนหนึ่ง แฟนอยู่ซูริคเหรอค่ะ ถ้ามาก้อมาทำอาหารไทยที่บ้านอ้อมได้นะ  อุปกรณ์ครบแต่ทำไม่เป็น

Nantaree

ขอบคุณค่ะ อ้อม  ท่าทางอ้อมเป็นคนใจดีจัง  แฟน nan อยู่ Liechtenstein ค่ะ เมืองหลวงชื่อ Vaduz น่ะค่ะ น่าจะรู้จักเนอะ ประเทศเล็กๆ ติด ออสเตรีย nan ว่าจะไปเที่ยวงานของไทยที่จัดที่ Zurich ตอนมิย.นะคะ เผื่อไปแวะเยี่ยมอ้อมค่ะ

keerana

ยินดีต้อนรับจ๊ะ ขอบคุณค่ะที่ชม ปกติก้อเป็นคนเรื่อยๆเปื่อยๆ ใครดีก้อดีด้วย ใครร้ายก้อไม่คุยไม่คบ อ้อมก้อไปงานไทยที่ซูริคทุกปี เป็นงานเทศกาลอาหารไทย จัดที่สถานีรถไฟ แต่ไม่รู้ว่าปีนี้เค้าจัดกันนที่ไหน อ้อมเคยไปเที่ยววาดูซครั้งหนึ่ง สวยดี คุณนันอายุเท่าไหร่แล้วจ๊ะ ออ้ม สามสิบเอ็ดแล้ว เดือนหน้าจะได้กลับไปเยี่ยมบ้าน เผื่อมีโอกาสได้เจ๊อกัน  อยู่เนี้ยไม่ค่อยได้มีเวลาออกไปพบปะใครเท่าไหร่

keerakarn@hotmail.com แอดเฟสบุ๊คได้นะจ๊ะ

enjoy

หวัดดีคะพี่อ้อม K'Nan

ยินดีที่ได้รู้จักนะค่ะ จอยกำลังรอวีซ่าติดตามสามีนะคะ จะไปเมือง Dübendort คันโตนซูริคคะ แฟนบอกว่าห่างจากตัวขับรถประมาณสิบนาทีได้มั้งคะ..มีโอกาสไว้เจอกันนะคะพี่อ้อม จอยสามสิบปีนี้คะ..ไม่อยากพูดถึงเลยเรื่องอายุ..เศร้าคะ.. :'( :'( :'(

จอยขออนุญาติแอดพี่อ้อมนะคะ และก้อแอดเรียบร้อยแล้วด้วย  ;D ;D ;D

จอยจ้า

Nantaree

สวัสดีค่ะ น้องอ้อม และน้องจอย  ตกลง nan เป็นพี่ของน้องทั้งสองคน  ;)
ขอให้น้องจอยได้วีซ่าเร็วๆ นะคะ แล้วเจอกันที่ Zurich ส่วนน้องอ้อม บ้านอยู่ที่ไหนคะ ในเมืองไทย พี่อยู่ แจ้งวัฒนะ ปากเกร็ดค่ะ   :D

keerana

บ้านอ้อมอยู่อุบล แต่เวลาอ้อมไปถึงก้อจะไปพักแถวถนนข้าวสารสองสามวัน หรือไม่ก้อซอยนานา แต่เที่ยวนี้ไปอยู่ถนนข้าวสาร วันนี้ที่สวิสหิมะตก หนาวมาก คิดถึงเมืองไทยจัง พี่นันยื่นวีซ่ารึยังค่ะ ขอให้ได้วีซ่าไวไวเน้อ น้องจอยด้วย

enjoy

หวัดดีคะพี่อ้อม P'Nan

จอยก้อหวังว่าอย่างนั้นคะ อยากจะไปสวิสเต็มแก่แล้วคะ แต่จอยว่าได้ไปจริงคงจะคิดถึงบ้านน่าดูเลย  :-[ :-[ :-[..วันนี้แฟนส่งเมล์มาบอกคะว่าพึ่งจะได้เอกสารอะไรบางอย่างให้กรอกเอกสารและก้อเอกสารบางอย่างเกี่ยวกับการเงินของแกนะคะ  ได้ข่าวคราวความคึบหน้าแค่นี้จอยก้อสบายใจแล้วคะ. ;) ;) ;)

แล้ว P'Nan ไปขอวีซ่าหรือยังคะ...

โชคดีมีความสุขกันทุกท่านนะคะ...

จอยจ้า

jaaeh

สวัสดีค่ะ
เอ๋นะค่ะ อยู่เขตซูริคเหมือนกัน  ดีค่ะคุณอ้อมที่อยู่ bonstetten ใช่ไหนค่ะ
ไม่ได้คุยกันนานเลย เอ๋อยู่Hedingen อ่ะค่ะ ถ้าว่างวันไหนบอกด้วยนะค่ะ จะได้ชุมนุมอีสานกุ๊กค่ะ อิอิ

Nantaree

สวัสดีค่ะ อ้อม เอ๋ และ จอย
nan ยังไม่ได้ขอวีซ่าเลยคะ ไปมาสองรอบแล้ว รอบนี้เลยเฉยๆ ไม่ตื่นเต้น กะว่าเดือนหน้าค่อยยื่นวีซ่า  ดีจังมีกุ๊กอีสานหลายคน ชอบอาหารอีสานมากค่ะ แล้วปารตี้กันนะ ;D

จอย...คงมีข่าวดีเรื่องวีซ่าเร็วๆ นี้ รอมากี่เดือนแล้วค่ะ  และได้เรียนภาษาเยอรมันไปบ้างหรือยัง
เรียนที่สวิตแพงนะคะ ที่เมืองไทยถูกและสอนดีด้วยของ goethe น่ะค่ะ
nan

enjoy

หวัดดีคะพี่อ้อม P'Nan K'เอ๋.

ดีคะจอยก้อชอบอาหารอีสานเหมือนกันคะ ก้อคนอีสานจะให้ไปกินสปาเก๊ตตี้ก้องั้น ๆ หล่ะคะ.. ;D ;D ;D.

จอยรอมาเดือนหนึ่งคะเริ่มยื่นเรื่องวีซ่าต้นเดือนธันวาคมคะ จอยเคยเรียนคะที่ oethe คอร์สหนึ่งและก้อเลยมาต่อที่อุดรก้อจบอีกคอร์สหนึ่งคะแฟนจอยบอกให้ไปเรียนเพิ่มอยู่คะ แต่ว่าอาจารย์เขาไม่เปิดคอร์สสามนะคะ และก้อไม่มีเพื่อนเรียนด้วย เขาสอบได้เอวัน เขาก้อไม่เรียนกันแล้วคะ แฟนก้อเลยบอกว่าไม่เป็นไรไว้่ไปเรียนที่โน้นเอาแล้วกัน เพราะว่าเวลาไปเรียนแล้วพอกลับมาบ้านก้อจะได้คุยกะแกจะได้ไม่ลืมนะ  จอยก้อพอจะพูดได้นิดหน่อยคะ..แบบว่าเข้าใจกันสองคนกะคุณสามีนะคะ.. :D :D :D..

แล้ว P'Nan จะขอวีซ่าแต่งงานเลยหรอคะ..หรือว่าท่องเที่ยวคะ..

โชคดีมีความสุขกันทุกท่านนะคะ...

จอยจ้า

keerana

หวัดดีจ้าสาวๆ หวัดดีเอ๋ด้วยจ๊ะ ไม่ได้คุยกันนานเลย อย่าพูดถึงอาหารอิสานดิ๊ จะลงแดงแล้ว ทำกินเองไม่เป็น ขนาดส้มตำ ตำกินเองยังกินไม่ได้เลย้ย เอ๋อยู่ตรงไหนของ Hedigen เหรอ เผื่อวันไหนอากาศดีๆ จะพาเจ้าตัวเล็กไปเยี่ยม ขอเบอร์โทรได้มั้ยค่ะ

ภาษาที่นี่ยากมาก ขอบอก อ้อมเรียนมาปีหนึ่งยังไม่ค่อยจะเข้าหัวเลย กะแฟนก้อไม่ค่อยได้พูดเยอรมัน พูดแต่อังกฤษ กะลูกก้อพูดไทย แต่ถ้าเรียนที่นี่พื้นฐานเค้ามีโรงเรียนที่ทางรัฐช่วย แต่ถ้าขั้นสูงขึ้ต้องจ่ายเอง อย่าพูดถึงเก่อเธ่ที่นี่นะ แพงมากกกกก

ดีจังพี่นันมาช่วงจะเข้าหน้าร้อน ไปไหนมาไหนสะดวกดี อากาศก้อดี ยังไงก้อขอให้ได้วีเร็วๆนะจ๊ะ น้องจอยด้วย

Lookjan

สวัสดีค่ะทุกคน และก็คุณnan :)
เห็นคุยกันเรื่องซูลิคพอดีเมื่อก่อนจะมาซูลิคบ่อยมากช่วงหน้าร้อนค่ะ ที่ซูลิคมีร้านเวียดนาม
ร้านใหญ่มากๆ ชอบไปซื้อของไทยจากที่นั้นไปวันเสาร์ลด20%ตรงนี้ยิ่งชอบค่ะ คิดว่า
คุณเอ๋และอ้อมคงรู้จัก แต่โทษทีจําชื่อไม่ได้ค่ะ ::) และร้านไทยที่เค้าขายอาหารด้วยอยู่ใกล้ๆกับสถานีรถไฟ
ก็ชอบไปกินค่ะ ถ้าไปช่วงกลางวันคนรอคิวยาวออกมาถึงประตูเลยล่ะ เค้าขายแบบใส่กล่อง
ด้วยลูกค้าเยอะ และคนไทยที่นั้นก็ใจดีชอบค่ะถ้าไปซูลิคก็มีสองร้านนี้แหละค่ะ ที่ไม่เคยพลาด
ต้องแวะไปประจําค่ะ คนไทยที่ซูลิคที่รู้จักก็มีแต่พี่จินน่ะค่ะ แต่พักนี้ไม่ค่อยได้ข่าวพี่แกเท่าไร
เอาล่ะค่ะขอเข้ามาแจมแค่นี้ก่อนน่ะค่ะ โชคดีมีความสุขค่ะทุกคน :D